गेल्या महिन्याच्या तुलनेत जगातील दुसर्‍या क्रमांकाच्या अर्थव्यवस्थेच्या निर्यातीत अमेरिकन डॉलरच्या तुलनेत 3.% टक्के घसरण झाली आहे. या आठवड्यात जाहीर झालेल्या कस्टमच्या आकडेवारीत एप्रिलमध्ये 3.5.% टक्क्यांनी वाढ झाली आहे.

परदेशातील कमकुवत मागणीला विश्लेषक विश्लेषकांनी म्हटले आहे: काही महिन्यांपूर्वी चीनने आपली अर्थव्यवस्था पुन्हा सुरू केली, तर इतर अनेक जागतिक शक्तींनी गेल्या काही आठवड्यांत काही लॉकडाउन उपाय उचलण्यास सुरवात केली.

चीनमध्ये घरी पुनर्प्राप्ती करणे पूर्णपणे गुळगुळीत नाही. मागील महिन्यात, अमेरिकन डॉलरच्या तुलनेत आयात एक वर्षापूर्वीच्या तुलनेत १.7..7 टक्क्यांनी घटली आहे – जानेवारी २०१ since नंतरचा सर्वात मोठा संकुचित – असे सूचित करते की देशांतर्गत मागणी सुस्त आहे.

टीडी इमर्जिंग मार्केट्स ज्येष्ठ उदयोन्मुख बाजारपेठेचे रणनीतिकार, मितुल कोटेचा यांनी सोमवारी संशोधन पेपरात लिहिले, “भीतीऐवजी पायाभूत सुविधा खर्च कमी करण्यासाठी चीन आयात आयटम पॉईंटवर संशयी आहे. पायाभूत सुविधांनी खर्च करण्यास सुरवात केली आहे.

व्हायरस येण्यापूर्वीच संथ अर्थव्यवस्थेसह झगडत असलेला चीन मंदीच्या बाहेर पडायचा प्रयत्न करत आहे. गेल्या महिन्यात देशाने आश्वासन दिले 6.6 ट्रिलियन युआन ($ 500 अब्ज डॉलर्स) टाकणे यावर्षी अर्थव्यवस्थेत कर कपात, पायाभूत सुविधा प्रकल्प आणि इतर प्रोत्साहन उपाय म्हणून 9 दशलक्ष रोजगार निर्मितीच्या आणि साथीच्या घटातील घट कमी करण्यासाठीच्या प्रयोजनाचा एक भाग म्हणून.

आणि अधिक उदार रोख हँडआउट्सद्वारे चालना मिळालेल्या मागणीत काही प्रमाणात सुधारणा होण्याची चिन्हे आहेत. चीन पॅसेंजर कार असोसिएशनने सोमवारी जाहीर केलेल्या आकडेवारीनुसार, प्रवाशांच्या कार विक्रीत 11 महिन्यांत प्रथमच मे महिन्यात वाढ झाली. मागील महिन्यात देशात 1.6 दशलक्ष नवीन प्रवासी मोटारी विकल्या गेल्या वर्षीच्या तुलनेत 1.8% अधिक आहेत.

परंतु अमेरिकेबरोबर तणाव वाढविण्याकरिता चीन ही व्यापार अजूनही एक संवेदनशील जागा आहे. साथीच्या परस्पर दोषांमुळे जगातील सर्वात मोठी आर्थिक महासत्ता यांच्यातील संबंध प्रज्वलित झाले आहेत, ज्यामुळे त्यांचा नाजूक व्यापार धोक्यात येऊ शकतो.

टीडी सिक्युरिटीज कोचच्या म्हणण्यानुसार मे महिन्यातील आकडेवारीत trade२..9 अब्ज डॉलर्सची विक्रमी वाढ झाली आहे. अमेरिकेसमवेत चीनने प्रचंड व्यापार अधिशेष चालवल्याबद्दल अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी अनेकदा टीका केली आहे.

तथापि, भांडवल अर्थशास्त्र अर्थशास्त्रज्ञ अशी अपेक्षा करतात की चिनी निर्यात ही नंतरच्या वर्षात स्थिर होण्याआधी अल्पावधीतच कायम राहील.

त्यांनी सोमवारी केलेल्या संशोधनात नमूद केले आहे की 2020 च्या शेवटच्या सहामाहीत निर्यातीत मजला ठेवून जागतिक वाढीतील संकुचन “या तिमाहीत संपेल” अशी अपेक्षा आहे.

कॅपिटल इकॉनॉमिक्समधील अर्थशास्त्रज्ञदेखील चीनच्या प्रेरणादायी उपायांनी “आयातीमध्ये जोरदार वसुली करण्यासाठी” अपेक्षा करतात.

.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा