SMITHSONIANMAG.COM |
13 मे, 2020, सकाळी 9:52.

जॉन वांगच्या प्लेटवर बरेच काही आहे. न्यूयॉर्कच्या क्वीन्सच्या मध्यभागी ओपन-एअर फूड मार्केट सुरू केल्याच्या पाच वर्षानंतर, सीओव्हीड -१ ep ची साथीच्या रूढी रुळावर पडायला लागल्याची ख fla्या अर्थाने शक्यता आहे. होता, फिलिपिनोमधील दिनुगुआन हैतीनसाठी dir ak djon djon.

एक माजी कॉरपोरेट वकील, वांगला २०१ 2015 मध्ये क्वीन्स नाईट मार्केट सुरू करण्यापूर्वी स्वयंपाकाचा कोणताही अनुभव नव्हता – तैवानमध्ये त्याच्या बालपणातील उन्हाळ्याच्या वेळी रात्रीच्या बाजारपेठेच्या आठवणींचा आनंद लुटण्याचा. तरुण असताना, त्याला सार्वजनिक ठिकाणी गर्दी व विक्रेत्यांनी दिलेली वीज पाहून भुरळ पडली, तिथे लोक अन्नावर एकत्र जमले आणि दुसर्‍या दिवशी सकाळी सूर्य येईपर्यंत ते मिसळले. बिग Appleपलमधील तो आवाज प्रतिबिंबित करण्याची त्याला इच्छा होती, परंतु त्यास बहुसांस्कृतिक वितळण्याच्या बिंदूनुसार बसविण्यासाठी ते अनुकूल केले. वांग म्हणतात, “आम्ही निर्णय घेतला की आम्ही न्यूयॉर्क शहरात असे करणार आहोत तर आम्ही काहीतरी करु जे न्यूयॉर्क सिटीमध्ये गूंजते आणि अधिक बोलू शकेल.”

क्वीन्स स्ट्रीट मार्केट विक्रेते 90 पेक्षा जास्त देशांचे प्रतिनिधित्व करतात.

(जॉन टॅगार्ट)

गेल्या वर्षी, ऑक्टोबरच्या मध्यापासून ते एप्रिल अखेरपर्यंत (यूएस ओपनला थोडा ब्रेक घेऊन) फ्लशिंगमधील न्यूयॉर्क हॉलच्या मागे शनिवारी रात्री बाजारात दररोज सरासरी 13,000 सहभागी होते किंवा चमकतात. मीडोज कॉरोना पार्क. क्वीन्स हा अमेरिकेतील सर्वात वैविध्यपूर्ण देश आहे आणि 90 ० पेक्षा जास्त देशांचे प्रतिनिधित्व करणा foods्या खाद्यपदार्थाच्या विविधतेचा पुरावा यावरून मिळतो. बाजारपेठेत बहु-पक्षीय मेळावा देखील आयोजित केला जातो कारण कुटूंबातील सदस्य जास्तीत जास्त भांडी आणि काउंटरच्या कामात भाग घेतात आणि सर्व वयोगटातील सहभागी विक्रेते तंबूमध्ये ग्रील, स्कीलेट आणि फ्रियर पाहतात. येथे, भारतीय, जमैकन जर्की चिकनचे नमुना घेऊन, अभ्यागत जगभरातील त्यांचे मार्ग खाऊ शकतात डोसा, कंबोडियन एखाद्याच्या मनातून, साल्वाडोरन पुपुसस, तिबेटियन मोमोजपोलिश pierogisआणि नॉर्वेजियन मासे.

क्वीन्स नाईट मार्केटमध्ये प्रदर्शन वर पाककृती

अभ्यागत त्यांच्या मार्गाने जगभरात खाऊ शकतात.

(जॉन टॅगार्ट)

साथीच्या प्रतीक्षेत असताना, ज्यांना बाजाराची आवड आहे आणि ज्यांनी नुकतेच याबद्दल ऐकले आहे त्यांनीही आपले लक्ष एका नवीन कूकबुकवर केंद्रित केले आहे जे मार्केटमागची कहाणी सांगते. जागतिक येथे खाणे: आश्चर्यकारक अन्न आणि प्रेरणादायक लोक, जे न्यूयॉर्कच्या क्वीन्स नाईट मार्केटमध्ये प्रवेश करतात केवळ 50 हून अधिक विक्रेते-कुकमध्ये 88 पाककृती समाविष्ट आहेत ज्यांचे खाद्यप्रकार 40 पेक्षा जास्त देशांचे प्रतिनिधित्व करते.

वांग म्हणतात: “शारीरिक स्वरुपात असे काहीतरी आहे जे आम्हाला न्यूयॉर्क शहराशी आणि कदाचित जगाशी जोडलेले ठेवते.

जॉन वांग आणि वादळ गार्नर

क्वीन्स नाईट मार्केटचे संस्थापक जॉन वांग आणि त्यांची पत्नी स्टॉर्म गार्नर यांनी सह-लेखक केले जग येथे खातो(जॉन टॅगार्ट)

त्यांची पत्नी स्टॉर्म गार्नर, चित्रपट निर्माता आणि मौखिक इतिहासकार यांच्यासह सह-लेखक जग येथे खातो एक कृती संग्रह पेक्षा अधिक आहे. हे एक चरित्रात्मक खाते देखील आहे. प्रत्येक कृती क्विन्सच्या रात्रीच्या विक्रेत्याच्या प्रोफाइलसह जोडली गेली आहे, जो कूकचा वैयक्तिक इतिहास आणि स्वयंपाकाशी संबंधित व्यवसाय सुरू करण्याच्या प्रेरणा याबद्दल तपशीलवार आहे. कोरेम्बिया विद्यापीठातील मौखिक इतिहास मास्टर कार्यक्रमातील भाग असलेल्या गरनर यांनी त्यांच्या प्रबंधासाठी घेतलेल्या मुलाखतींमधून ही कथा प्राप्त केली.

गार्नर म्हणतात, “आम्ही आपल्याला त्याच्या पाक कृतींबद्दल जाणून घ्यावे अशी आमची इच्छा होती, परंतु मला असे वाटले की त्याला ओळखणे फार महत्वाचे आहे.

क्वीन्स नाईट मार्केटमध्ये प्रदर्शन वर पाककृती

अभ्यागत त्यांच्या मार्गाने जगभरात खाऊ शकतात.

(जॉन टॅगार्ट)

वांग यांनी विक्रेते आणि संपादक यांच्या दरम्यान मध्यस्थांची भूमिका बजावली, साहित्य, मोजमाप आणि तंत्रज्ञान अनुभवले किंवा तोंडी शब्दांनी उत्तीर्ण केले असेल आणि त्यांचे लिखित आणि चाचणी केलेल्या मोजमाप आणि दिशानिर्देशांमध्ये भाषांतर केले. ते म्हणाले, “आम्ही जितके प्रयत्न केले तितके चांगले प्रयत्न केले [the dishes] वांग म्हणतो, “घरातले प्रत्येकजण कॉपीकाट होता. बाजाराच्या रंगीत छायाचित्रांसह आणि मुख्य खेळाडूंसह, विक्रेते, डिश, साहित्य आणि तयारी यांचे कूकबुक चित्रे यामुळे त्याला स्क्रॅपबुकसारखे वाटते. इतर पृष्ठांवर, व्हिज्युअल एड्स युक्रेनियन ब्लिंझ आणि मेक्सिकन सारख्या खाद्यपदार्थांच्या अधिक पाककृतींमध्ये चरण-दर-चरण मार्गदर्शन प्रदान करतात. हुराचेस.

क्वीन्स नाईट मार्केट विक्रेत्यांचे अनुभव त्यांच्या पाककृतीइतकेच वैविध्यपूर्ण आहेत. काही त्यांच्या खाद्यान्न व्यवसायासह सर्वसमावेशक असतात. इतरांकडे दिवसाची नोकरी असते आणि काही जण व्यावसायिक पार्श्वभूमीवर काम करतात – वैद्यकीय, वित्त, कायदा, आतिथ्य, शिक्षण आणि तंत्रज्ञान, काही जणांची नावे. त्यांच्यासाठी त्यांची खाद्य उद्योजकता छंद किंवा साइड गिग असू शकते. तरीही इतर लोक पाककृतीचा वारसा जनतेत वाटून घेतात किंवा बाजारात काम करताना आपल्या कुटुंबासमवेत दर्जेदार वेळ घालवतात. सहभागी विक्रेते पाचही मंडळाचे आहेत.

(2019-10-26 21-11-23) फुजीफिल्म एक्स-प्रो 2-123503616. जेपीजी

उपस्थित भारतीय जमैकन जर्क चिकन, भारतीय यांचे नमुने घेऊ शकतात डोसा, कंबोडियन एखाद्याच्या मनातून, साल्वाडोरन पुपुसस, तिबेटियन मोमोजपोलिश pierogis आणि नॉर्वेजियन मासे.

(जॉन टॅगार्ट)

न्यूयॉर्कमधील दक्षिण भारतीय वंशाचे रहिवासी असलेले डॅनियल नालादुरई आणि त्यांची पत्नी हेलेना किनैकेड-नाल्लदुराई, जे एक फिल्म प्रोडक्शन कंपनी देखील कार्यरत आहेत, अन्न उद्योगात प्रवेश करण्यास उत्सुक होते. क्वीन्स नाईट मार्केटमध्ये डोनेसह चिकन करीसाठी त्याच्या आईची रेसिपी सामायिक करण्याबद्दल या जोडप्याने डॅनियलकडे संपर्क साधला (नंतरचे आंबू पिठात बनविलेले तांदूळ पॅनकेक आहे). याचा परिणाम म्हणून, डोसा मामा, आता डॅनिएल, त्याची पत्नी आणि त्याची स्वयंपाक करणारी आई यांचा एक साइड व्यवसाय बनला आहे.

डोसामामा_क्यूएनएम_बाईस्टोरम.जेपीजी

डॅनियल नल्लादुरई क्वीन्स नाईट मार्केटमध्ये डोसा (आंबलेल्या पिठात बनविलेले तांदूळ पॅनकेक, जे क्रेपसारखे दिसतात) सह चिकन करी विकतात.

(चक्रीवादळ गार्नर)

डॅनियल, जो मोठा झाला आहे आणि अद्याप फ्लशिंगमध्ये राहतो, रात्रीच्या बाजारपेठेत शहर काय आहे हे प्रतिबिंबित करते आणि अगदी आजूबाजूचा परिसर बदलत असल्याचेही त्यांना आढळले. “आम्हाला वाटतं [it’s] न्यूयॉर्क म्हणजे काय आणि न्यूयॉर्क म्हणजे काय हे त्याचे खरे प्रतिनिधित्व आहे.

वांग यांची दृष्टी न्यूयॉर्क शहरातील विविध लोकसंख्या आणि जगण्याचा खर्च यावर आधारित आहे. रोख गायीपेक्षा बाजारपेठ अधिक सामाजिक मिशन असणे आवश्यक आहे. वांग म्हणतात, “ते समुदाय-आधारित आणि परवडणारे असावेत अशी माझी इच्छा होती.

बाजार नियमांनुसार सर्व खाद्यपदार्थांची किंमत पाच डॉलर्सपेक्षा जास्त नसते (काही वस्तू सुट दिली जातात आणि अतिरिक्त पैसे घेतात.) विक्रेता फी म्हणून वांग म्हणतात की ते दररोज रात्री बाजार चालवतात. करण्यासाठी लागणार्‍या किंमतींचा अंदाज आणि विभाजन करते. अपेक्षित विक्रेत्यांच्या संख्येमधील रक्कम.

सीन रामलाल_कार्टिना स्ट्रीट खातो. जग येथे खातो. जॉन टॅगगार्ट, जेपीजी

कॅरिबियन स्ट्रीट इट्सचा सीन रामलाल

(जॉन टॅगार्ट)

त्रिनिदादियन सीन रामलाल आपली पत्नी सावित्री सिंग यांच्यासमवेत कॅरिबियन स्ट्रीट इट्स चालवित आहेत आणि फ्लशिंग कुटुंब न्यूयॉर्क शहरातील फूड ट्रक आणि बाजाराच्या दृश्यात हा व्यवसाय करत आहे; क्वीन्स नाईट मार्केटमध्ये, त्यांची तळलेली शार्क सँडविच, एक त्रिनिदादियन स्ट्रीट फूड वेगवान विक्री करते. त्याचे मत आहे की त्याचे कौटुंबिक अनुकूल वातावरण आणि आंतरराष्ट्रीय विविधतेमुळे बाजारपेठ चांगली कामगिरी करते. हे क्वीन्समध्ये आयोजित केले गेले आहे हे वाईट नाही. रामलाल म्हणतात, “तुम्ही सर्वांनी वेगवेगळ्या देशांच्या अन्नाची चव घ्यावी. “[It’s] असे स्थान असणे खूप अनन्य आहे. “

वांग केवळ पाच वर्षात बाजाराच्या विकासामुळे आनंदी आहे. ते म्हणतात, “पहिल्या वर्षी आम्ही एका पार्किंगच्या छोट्या कोप in्यात होतो आणि आता आम्ही तीन ते चार फुटबॉलच्या जागेच्या जवळ गेलो आहोत. “आम्ही आमच्या विक्रेत्यांद्वारे प्रतिनिधित्व केलेल्या देशांची संख्या वाढवत आहोत.”

क्वीन्स नाईट मार्केट विक्रेते

आजपर्यंत, बाजाराने न्यूयॉर्कचे 300 व्यवसाय सुरू करण्यास मदत केली आहे.

(जॉन टॅगार्ट)

२०२० च्या नियोजित पाक नकाशामध्ये अमेरिका, युरोप, आफ्रिका आणि आशियाचे प्रतिनिधित्व करणारे and० हून अधिक विक्रेत्यांचा समावेश आहे. कॅरिबियन बेट डोमिनिका सुरू करण्याची योजना आहे. अन्नागुआ, बोलिव्हिया, कंबोडिया, इजिप्त, हंगेरी, मेक्सिको, म्यानमार, नॉर्वे, फिलीपिन्स, व्हेनेझुएला आणि सुदान या इतर योगायोगाचा खाद्य-आधारित देशांमध्ये समावेश आहे.

आजपर्यंत, बाजाराने न्यूयॉर्कचे 300 व्यवसाय सुरू करण्यास मदत केली आहे. जरी देशभरातील बर्‍याच खाद्यपदार्थांप्रमाणेच क्वीन्स नाईट मार्केट विक्रेत्यांच्या रोजीरोटीवर विविध मार्गांनी कोरोनोव्हायरस साथीचा परिणाम झाला आहे. काहींना घरून काम करावे लागले व विक्रीत घट झाली. रेस्टॉरंटच्या मालकांनी एकतर ऑपरेशन्स बंद केली आहेत किंवा टेकआउट आणि / किंवा केवळ-वितरण करण्यासाठी सेवा चालू केली आहे.

व्हॅलेंटाईन रासेन्स्की_वेम्बी. विश्व येथे खातो. क्रेडिट जॉन टॅगगार्ट. जेपीजी

वेम्बीचे व्हॅलेन्टीन रासेन्स्की

(जॉन टॅगार्ट)

वेम्बलीचे सहभागी व्हॅलेन्टीन रासेन्स्की आणि त्यांची पत्नी, लिआ मिन्नेबेवा, त्यांच्या रशियन आणि पूर्व युरोपियन पेस्ट्रीसाठी प्रसिद्ध असलेल्या बेकरी, आनंद घेतात की बाजारपेठ अनुकूल समुदाय आहे, जेथे ते पाककृतीची चाचणी घेऊ शकतात. “ही चांगली जागा आहे,” रासेन्स्की म्हणतात.

क्वीन्स नाईट मार्केट, बेन्सनहर्स्ट, ब्रूकलिन-आधारित जोडपिया लिआच्या बाष्किर फार्म चीज डोनट्ससाठी ओळखले जाते – ओकट्राब्स्की, पश्चिमी रशियामधील त्यांच्या तारुण्यातील बालपण, जे स्वयंपाक पुस्तकात वैशिष्ट्यीकृत आहे. तिच्या नव husband्यासाठी, कूकबुकमध्ये तिची मोल्दोवन फॅमिली रेसिपी देखील आहे plăcintăस्टफिंग सारख्या मऊ चीजसह एक गोल किंवा चौरस आकाराचा केक.

न्यू हॅम्पशायर येथील रेस्टॉरंटमध्ये काम करताना भेटलेल्या या दाम्पत्याने आपला व्यवसाय वाढविण्यासाठी घाऊक परवान्यासाठी अर्ज केला होता पण आता त्यांच्या योजना जमिनीवर आल्या आहेत. ते सकारात्मक राहिले “रासेंस्की म्हणतात,” आत्ता आपल्यास जे काही घडते ते आम्हाला अधिक सामर्थ्यवान बनवते आणि चांगल्या प्रकारे उत्कृष्ट कामगिरी करते. “

सोखिता सोक_कंबोडिया आता. विश्व येथे खातो. क्रेडिट जॉन टॅगगार्ट. जेपीजी

कंबोडिया आता सोकिता भिजवा

(जॉन टॅगार्ट)

ब्रॉन्क्सची रहिवासी सोकिता सॉकने तिच्या पदार्पणातील बाजाराचे श्रेय दिले कंबोडिया नाऊ. क्वीन्स नाईट मार्केट रेसिडेन्सी प्रोग्रामच्या माध्यमातून त्यांनी लाँग आयलँड सिटीच्या फल्ची बिल्डिंगमध्ये फूड कियॉस्कची स्थापना केली, जिथे त्याने कोंबडीच्या मांजरीचे जेवणाचे पर्याय विकले, सी क्रुंग आणि कंबोडियन करी नूडल सूप. 18 मार्च रोजी त्याचे ऑपरेशन थांबले. “अखेरीस, आम्ही काही क्षणी परत येऊ, परंतु खूप लांब पडायला लागणार आहे.”

साथीच्या रोगाने पुन्हा बाजार सुरू केले आहे, वांग सहभागी आहे इंधन समोर, जे क्वीन्स रुग्णालये आणि ईएमएस स्थानकांवर आरोग्य कर्मचार्‍यांना भोजन पुरवण्यासाठी रात्रीच्या बाजारातील विक्रेत्यांना भाड्याने देतात; क्वीन्स काउंटी कोविड -१ मध्ये बर्‍याच मोठ्या घटनांमध्ये घर आहे देशात. गार्नर आता कोविड -१ p साथीच्या (साथीच्या साथीच्या साथीच्या) आजारातल्या अनुभवांबद्दल दूरस्थपणे विक्रेत्यांशी त्यांची मुलाखत घेत आहे आणि त्यामध्ये काही कथा योगदान देईल क्वीन्स मेमरी कोविड -१ Project प्रकल्प. स्वयंपाकघरांच्या विक्रीतून मिळालेला पैसा तोंडी इतिहास प्रकल्प आणि रात्रीच्या बाजारपेठेमध्ये विभागला जाईल.

मॅनहॅट्टनमध्ये राहणारे वांग आणि गार्नर बाजारपेठेचे दृष्य दृष्य प्रतिनिधित्व म्हणून कूकबुक पाहतात. वांग नोट्स की उपस्थितांनी त्यांचे अनुभव त्यांच्या पृष्ठांद्वारे पुन्हा सांगू शकतात आणि पाककृतींमध्ये त्यांचे हात प्रयत्न करु शकतात. गारनरचा असा विश्वास आहे की हा स्वयंपाकीचा भांडार वाढविण्यासाठी घरगुती स्वयंपाकांसाठी एक मार्ग आहे आणि विक्रेत्यांना ते काय शिजवतात हे माहित आहे.

वांग म्हणतात, “ही योग्य निवड नाही, परंतु आत्तासाठी आम्ही हे करू शकू सर्वोत्तम आहे.”

डोमलोंग चेउंग (कार्मेलाइड स्वीट बटाटा)

कंबोडिया नाऊच्या सोकिता सॉकची रेसिपी

5 सर्व्हिंग्ज करते

कॅरमेलयुक्त गोड बटाटा जग येथे खातो. जॉन टॅगगार्ट, जेपीजी

कॅरमेलयुक्त गोड बटाटा

(जॉन टॅगार्ट)

1 चमचे पांढरा चुनखडी पेस्ट

2 पौंड जपानी गोड बटाटा

8 औंस सॉलिड पाम शुगर

1 चमचे मीठ

१/3 किसलेले ताजे नारळ (गोठलेले ठीक आहे)

1/4 कप नारळ मलई

1. मोठ्या भांड्यात किंवा भांड्यात 5 क्वार्ट (5 एल) पाणी घाला आणि एका चुनखडीच्या पेस्टमध्ये मिसळा.

२ गोड बटाटा सोला आणि x x २ x २-इंचाच्या पट्ट्यामध्ये कापून घ्या. चुनखडीच्या पाण्यात 30 मिनिटे भिजवा, नंतर चांगले स्वच्छ धुवा.

Palm. मोठ्या भांड्यात पाम साखर, मीठ आणि १ कप पाणी एकत्र करा आणि साखर घट्ट होईपर्यंत heat ते १० मिनिटे उष्णतेवर उकळवा.

Sweet. गोड बटाटा घाला, उष्णता कमी करून मध्यम आचेवर उकडलेले बटाटे सुसंगततेपर्यंत सुमारे २० मिनिटे शिजवा.

C. नारळ क्रीम घाला, १ ते २ मिनिट हलक्या हाताने हलवा आणि नंतर आचेवरून काढा. बटाटे कारमेलमध्ये चमकले पाहिजेत.

6. कोणत्याही तापमानात मिष्टान्न म्हणून सर्व्ह करावे.

* पांढर्‍या चुनखडीची पेस्ट बटाट्याची बाह्य भाग स्वयंपाकासाठी कठोर करण्यासाठी वापरली जाते, तर आतील मऊ आणि मऊ असतात.

सोकिता सॉक, कंबोडियानोकडून घेतलेली कृती द वर्ल्ड ईट्स हियर: अमेजिंग फूड एंड इंस्पायरिंग पीपल हू मेक इट मेक न्यू यॉर्क के क्वींस नाइट मार्केट, जॉन वांग और स्टॉर्म गार्नर द्वारा © 2020। तस्वीरें © जॉन टेगार्ट प्रयोग की अनुमति द्वारा पुनर्मुद्रित। उपलब्ध जहाँ भी पुस्तकें बेची जाती हैं। www.experimentpublishing.com

.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा