केंटकीमध्ये शुक्रवारी उशिरा अनेक राज्यांना धडकलेल्या चक्रीवादळ आणि खराब हवामानामुळे किमान 70 लोकांचा मृत्यू आणि मोठ्या प्रमाणात नुकसान होण्याची भीती आहे.

केंटकीचे गव्हर्नर अँडी बेशियर यांनी शनिवारी एका पत्रकार परिषदेत सांगितले की मृतांची संख्या 100 पेक्षा जास्त असू शकते.

“आपल्या राज्याच्या इतिहासातील ही सर्वात विनाशकारी चक्रीवादळ घटना आहे,” बेशियर म्हणाले.

वादळामुळे केंटकीमधील मेणबत्ती कारखाना, इलिनॉयमधील अॅमेझॉन सुविधा आणि अर्कान्सासमधील एका नर्सिंग होमवर परिणाम झाला. बेशियर म्हणाले की, जेव्हा चक्रीवादळाचा तडाखा बसला तेव्हा मेफिल्ड कारखान्यात सुमारे 110 लोक होते.

केंटकी राज्य पोलीस दलातील कर्मचारी साराह बर्गेस यांनी सांगितले की शोध आणि बचाव पथके अजूनही मेणबत्ती कारखान्याच्या ढिगाऱ्यातून शोध घेत आहेत, परंतु किती जण मारले गेले याची संख्या अद्याप त्यांच्याकडे नाही.

“आम्ही आत्ता कोणत्याही नंबरची पुष्टी करू शकत नाही कारण आम्ही अजूनही तिथे काम करत आहोत आणि आमच्या अनेक एजन्सी आम्हाला मदत करण्यात गुंतलेली आहेत,” बर्गेस म्हणाले.

तो म्हणाला की बचावकर्ते पश्चिम केंटकीमधील मेणबत्ती कारखान्यातील मोडतोड साफ करण्यासाठी जड उपकरणे वापरत आहेत. कोरोनर्सना घटनास्थळी बोलावण्यात आले आहे आणि मृतदेह बाहेर काढण्यात आले आहेत, परंतु तिला किती माहित नाही. ती म्हणाली की सर्व मोडतोड काढण्यासाठी एक दिवस आणि संभाव्यत: जास्त वेळ लागू शकतो.

अमेरिकेचे अध्यक्ष जो बिडेन यांनी शनिवारी ट्विट केले की त्यांना परिस्थितीची जाणीव करून देण्यात आली आहे आणि त्यांनी वचन दिले की प्रभावित राज्यांना “त्यांनी वाचलेल्यांचा शोध सुरू ठेवल्याने आणि नुकसानीचे मूल्यांकन करत असताना त्यांना आवश्यक ते मिळेल.”

‘सर्व काही आमच्याकडे आले’

काया पार्सन्स-पेरेझ, एक कारखाना कामगार, 1.5 मीटर ढिगाऱ्याखाली किमान दोन तास अडकले होते, जोपर्यंत तिला बचावकर्त्यांनी सोडवले नाही.

च्या मुलाखतीत आज शो, ती म्हणाली की ती आजवर अनुभवलेली “एकदम सर्वात भयानक” घटना होती. “मला वाटले नाही की मी ते बनवणार आहे.”

तुफान धडकण्यापूर्वी इमारतीचे दिवे लखलखत होते. त्याला वाऱ्याची झुळूक जाणवली, त्याचे कान “स्फोट” झाले आणि मग “बूम. सर्व काही आमच्यावर आले.” लोक ओरडू लागले आणि हिस्पॅनिक कार्यकर्ते स्पॅनिशमध्ये प्रार्थना करताना ऐकले.

मेफिल्ड कन्झ्युमर प्रोडक्ट्स मेणबत्ती कारखाना कोसळला, जेथे रात्री मेफिल्ड, Ky. येथे तुफान धडकले तेव्हा कामगार उपस्थित होते, शनिवारचे चित्र आहे. (ब्रेट कार्लसन/गेटी इमेजेस)

अडकलेल्या कामगारांना वाचवण्यात मदत करणाऱ्यांपैकी जवळच्या ग्रेव्हज काउंटी जेलमधील कैद्यांचाही समावेश असल्याचे त्यांनी सांगितले.

“ते त्या क्षणाचा उपयोग पळून जाण्याचा किंवा कशासाठीही करू शकले असते, पण त्यांनी तसे केले नाही. ते तिथे होते, आम्हाला मदत करत होते,” ती म्हणाली.

Amazon Center वर शोध चालू आहे

दरम्यान, एडवर्ड्सविले, इल. येथील अॅमेझॉन सुविधेवर गंभीर हवामानामुळे किमान एकाचा मृत्यू झाला आहे, असे पोलीस प्रमुख माईक फिलबॅक यांनी शनिवारी सकाळी पत्रकारांना सांगितले. इमारतीचे छत कोसळले आणि फुटबॉल मैदानाची एक भिंत कोसळली.

फिलबॅक म्हणाले की, सुविधेतील दोन लोकांना हेलिकॉप्टरने सेंट लुईस येथील रुग्णालयात उपचारासाठी नेण्यात आले. या दोघांना कोणत्या रुग्णालयात नेण्यात आले आहे किंवा त्यांची प्रकृती काय आहे हे मुख्याला माहीत नव्हते. एडवर्ड्सविले सेंट लुईसच्या पूर्वेस अंदाजे ४० किलोमीटर अंतरावर आहे.

हे नुकसान सरळ रेषेतील वादळ किंवा तुफानमुळे झाले आहे की नाही हे लगेच स्पष्ट झाले नाही, परंतु सेंट लुईस जवळील राष्ट्रीय हवामान सेवा कार्यालयाने पतनाच्या वेळी एडवर्ड्सविले परिसरात “रडार-पुष्टी केलेले चक्रीवादळ” नोंदवले.

इमारतीत उपस्थित असलेल्या सुमारे 30 लोकांना बसमधून जवळच्या पोंटून बीच येथील पोलिस स्टेशनमध्ये मूल्यांकनासाठी नेण्यात आले.

शुक्रवारी एडवर्ड्सविले, इल. येथे जोरदार गडगडाटी वादळामुळे अॅमेझॉन वितरण केंद्राचे मोठे नुकसान झाले आहे. पोलिसांनी सांगितले की, किमान एकाचा मृत्यू झाला आहे. (जेफ रॉबर्सन / द असोसिएटेड प्रेस)

शनिवारी पहाटे, बचाव पथक अजूनही ढिगारा साफ करत होते. फिलबॅक म्हणाले की ही प्रक्रिया आणखी काही तास चालेल. मलबा साफ करण्यासाठी क्रेन आणि बॅकहोज आणण्यात आले.

बेलेविले न्यूज-डेमोक्रॅटने अहवाल दिला की एडवर्ड्सविले मधील अॅमेझॉन पूर्ती केंद्र 2016 मध्ये 1.5 दशलक्ष चौरस फूट जागेत दोन वेअरहाऊससह उघडले. गोदामांचा वापर वस्तू जोपर्यंत मेल-ऑर्डर ग्राहकांना पाठवला जात नाही तोपर्यंत साठवण्यासाठी केला जातो.

अॅमेझॉनचे प्रवक्ते रिचर्ड रोचा यांनी शुक्रवारी रात्री एका लेखी निवेदनात सांगितले की, “आमचे कर्मचारी आणि भागीदारांची सुरक्षा आणि कल्याण हे सध्या आमचे सर्वोच्च प्राधान्य आहे.” “आम्ही परिस्थितीचे मूल्यांकन करत आहोत आणि ती उपलब्ध झाल्यावर अतिरिक्त माहिती सामायिक करू.”

सेंट लुईसच्या पश्चिमेला सुमारे ५० किलोमीटर अंतरावर असलेल्या वेल्डन स्प्रिंग, मो. येथील त्यांच्या कार्यालयाजवळून चक्रीवादळ गेल्याने राष्ट्रीय हवामान सेवा कार्यालयातील कामगारांना आश्रय घ्यावा लागला. मेट ऑफिसपासून अवघ्या काही किलोमीटर अंतरावर असलेल्या डिफेन्स आणि न्यू मेले या शहरांजवळ इमारत कोसळून एकाचा मृत्यू झाला तर दोन जण जखमी झाले.

नर्सिंग होमचे रहिवासी, पीडितांमध्ये विद्यार्थी

क्रेगहेड काउंटी न्यायाधीश मार्विन डे यांनी असोसिएटेड प्रेसला सांगितले की शुक्रवारी रात्री आर्कान्सामधील मोनेट मॅनर नर्सिंग होमला तुफान धडकले, त्यात एकाचा मृत्यू झाला आणि 20 लोक आत अडकले.

पाच जणांना गंभीर दुखापत झाली असून काहींना किरकोळ दुखापत झाल्याचे त्यांनी सांगितले. नर्सिंग होममध्ये 86 बेड आहेत.

टेनेसी इमर्जन्सी मॅनेजमेंट एजन्सीचे प्रवक्ते डीन फ्लेनर यांनी सांगितले की, टेनेसीमधील वादळामुळे तीन जणांचा मृत्यू झाला आहे. दोन मृत्यू लेक काउंटीमध्ये झाले आणि तिसरा ओबिओन काउंटीमध्ये झाला – दोन्ही राज्याच्या वायव्य कोपर्यात.

शनिवारी मेफिल्ड, के. येथील इमॅन्युएल बॅप्टिस्ट चर्चमध्ये तुफानी नुकसानीचे चित्र आहे. (ब्रेट कार्लसन/गेटी इमेजेस)

टेनेसी सीमेजवळील बॉलिंग ग्रीन, Ky. मध्ये वादळ आले, घरांची छत फाडली आणि कचरा रस्त्यावर टाकला. जीएम कॉर्व्हेट असेंब्ली प्लांट आणि नजीकच्या कॉर्व्हेट म्युझियममध्ये हलके नुकसान झाले आहे. एक अर्ध-ट्रेलर उलटला आणि रस्त्याच्या पलीकडे असलेल्या इमारतीवर ढकलला गेला.

वेस्टर्न केंटकी युनिव्हर्सिटीच्या अध्यक्षांनी ट्विटरवर सांगितले की कॅम्पसच्या बाहेर राहणाऱ्या त्यांच्या एका विद्यार्थ्याचा मृत्यू झाला आहे. शाळेचे अध्यक्ष टिमोथी सी. कॅबोनी यांनी शोक व्यक्त केला आणि सर्व विद्यार्थ्यांना त्यांच्या प्रियजनांसोबत भेटण्यास सांगितले. ते म्हणाले की शाळेच्या मुख्य संरचना मुख्यतः मोठ्या नुकसानापासून वाचल्या होत्या आणि कामगार वीज, कॅम्पस नेटवर्क आणि फोन लाइन पुनर्संचयित करण्याचा प्रयत्न करत होते.

कॅम्पसमध्ये वीज नसल्यामुळे शाळेने शनिवारी होणारा उद्घाटन सोहळा रद्द केला.

बॉलिंग ग्रीन पोलिसांचे प्रवक्ते रॉनी वॉर्ड यांनी एका दूरध्वनी मुलाखतीत सांगितले की, बॉलिंग ग्रीन आणि इतर ठिकाणी बचाव कार्यात रस्त्यावर पसरलेल्या ढिगाऱ्यांमुळे अडथळे येत आहेत.

वॉर्ड म्हणाले की बॉलिंग ग्रीनमधील अनेक अपार्टमेंट कॉम्प्लेक्सचे मोठे संरचनात्मक नुकसान झाले आहे आणि काही कारखाने वादळात कोसळले आहेत.

“सध्या आम्ही नागरिकांवर लक्ष केंद्रित करत आहोत, ज्यांना आमची गरज आहे अशा प्रत्येकापर्यंत पोहोचण्याचा प्रयत्न करत आहोत,” वॉर्ड म्हणाले.

Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा