फुटबॉल स्टार आणि टीव्ही सेलिब्रिटी मायकेल स्ट्रहानने शनिवारी जेफ बेझोसच्या रॉकेट-लाँचिंग कंपनीसोबत अवकाशात प्रवास करताना अमेरिकेच्या पहिल्या अंतराळवीराच्या मुलीसोबतचा प्रवास शेअर केला.

ब्लू ओरिजिनचे न्यू शेपर्ड रॉकेट वेस्ट टेक्सासमधून उडून गेले, दोन व्हीआयपी पाहुणे आणि चार पैसे देणाऱ्या ग्राहकांसह 10 मिनिटांच्या फ्लाइटमध्ये कॅप्सूल पाठवले. त्याचे कॅप्सूल सुमारे 106 किलोमीटर उंचीवर पोहोचले, वाळवंटात पॅराशूट करण्यापूर्वी काही मिनिटे वजनहीनता प्रदान करते. बूस्टर देखील यशस्वीरित्या जमिनीवर परतला.

5 मे 1961 रोजी केप कॅनवेरल, फ्ला. येथून अॅलन शेपर्डच्या बुध उड्डाणापासून ते पाच मिनिटे आणि 187 किलोमीटर कमी होते.

त्याची मोठी मुलगी, लॉरा शेपर्ड चर्चली, त्याच्या फ्रीडम 7 कॅप्सूलचा एक छोटा तुकडा, तसेच त्याच्या अपोलो 14 मूनशॉटमधील स्मृतिचिन्ह घेऊन गेली. त्याने काही गोल्फ बॉलही पॅक केले; त्याच्या वडिलांनी चंद्राच्या पृष्ठभागावर एका जोडप्याला मारले.

ABC च्या. चे सह-यजमान गुड मॉर्निंग अमेरिकाStrahan संपूर्ण आठवडा शो च्या अद्यतने साठी उत्साही होते. त्याने आपली सुपर बाउल रिंग सोबत घेतली आणि न्यूयॉर्क जायंट्सची जर्सी क्रमांक 92 निवृत्त केली.

प्रो फुटबॉल हॉल ऑफ फेममध्ये जाणारा फुटबॉल बेझोसने बोर्डवर ठेवला.

कॅप्सूलमधून बाहेर पडल्यानंतर स्ट्रहान म्हणाला, “ते असत्य होते.

तो म्हणाला की त्याला पुन्हा जायचे आहे – परंतु बेझोसने विनोद केला की पुढच्या वेळी त्याला स्वतःचे तिकीट खरेदी करावे लागेल.

अंतराळातील पहिल्या शेपर्डला होकार

बेझोस, ज्यांनी जुलैमध्ये याच कॅप्सूलमधून अवकाशात झेप घेतली होतीव्हॅन हॉर्न, टेक्सास, सहा प्रवाशांसह, लॉन्च पॅडवर गेले.

त्याने लाँच टॉवरच्या पुलावर “लाइट दिस कँडल” पेंट केले, विलंब जसजसा वाढत गेला तसतसे इनसाइड फ्रीडम 7 मधील अॅलन शेपर्डच्या प्रसिद्ध गटाकडून कर्ज घेतले: “तुम्ही तुमची छोटी समस्या का सोडवत नाही आणि ही एक मेणबत्ती लावा?

यावेळी, “लॉरा ओरडली, चला ही मेणबत्ती लावू,” स्ट्रहान त्याच्या वडिलांच्या वाढत्या आवाजाचे अनुकरण करत म्हणाला. सोसाट्याच्या वाऱ्यामुळे त्याला उड्डाणासाठी आणखी दोन दिवस थांबावे लागले.

पॅराशूटने शनिवारी टेक्सासच्या व्हॅन हॉर्नजवळील स्पेसपोर्टवरून लिफ्टऑफ केल्यानंतर ब्लू ओरिजिनच्या न्यू शेपर्ड कॅप्सूलला जमिनीवर आणले. (एलएम ओटेरो/असोसिएटेड प्रेस)

ब्लू ओरिजिनच्या तिसऱ्या पॅसेंजर फ्लाइटसाठी स्वेच्छेने काम करणारे शेपर्ड चर्चले म्हणाले की जेव्हाही तो कॅप्सूलमध्ये आला तेव्हा त्याने त्याच्या दिवंगत वडिलांच्या वाक्यांशाचा अभ्यास केला. त्या अॅस्ट्रोनॉट स्कॉलरशिप फाउंडेशनच्या विश्वस्त मंडळाच्या प्रमुख आहेत.

शेपर्ड चर्चले टचडाउन नंतर म्हणाले, “मला बाबा खाली येण्याचा विचार केला आणि विचार केला, ‘अरे देवा, मला जे काही आनंद मिळत आहे त्याचा आनंदही घेतला नाही. “तो काम करत होता. त्याला स्वतःलाच करायचं होतं. मी चढायला गेलो होतो!”

ब्लू ओरिजिनच्या सहा वर्षांपूर्वी अॅमेझॉनची स्थापना करणाऱ्या बेझोस यांनी जुलैमध्ये पदार्पण केले. ऑक्टोबर मध्ये दुसरा अभिनेता विल्यम शॅटनर – टीव्ही ओरिजनल कॅप्टन जेम्स कर्क स्टार ट्रेक, दिवंगत लिओनार्ड निमोय यांच्या मुलीने शोच्या मूळ मिस्टर स्पॉकच्या सन्मानार्थ या फ्लाइटमध्ये “व्हल्कन सॅल्यूट” मोहिनीसह हार पाठवला.

प्रथम पिता-पुत्र कॉम्बो, फायनान्सर लेन बास आणि त्यांचा मुलगा कॅमेरॉन हे चार अंतराळ पर्यटकांपैकी होते ज्यांनी अनिर्दिष्ट लाखो रुपये दिले. व्हॉयेजर स्पेसचे अध्यक्ष आणि सीईओ डिलन टेलर आणि गुंतवणूकदार इव्हान डिक हे देखील विमानात होते.

ब्लू ओरिजिनने शनिवारचे प्रक्षेपण ग्लेन डी व्रीज यांना समर्पित केले, ज्यांनी ऑक्टोबरमध्ये शॅटनरसह अवकाशात प्रक्षेपित केले, परंतु एका महिन्यानंतर विमान अपघातात मृत्यू झाला,Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा