चक्रीवादळ आणि गंभीर हवामानामुळे शुक्रवारी उशिरा अनेक राज्यांमध्ये विनाशकारी नुकसान झाले, केंटकीमधील मेणबत्ती कारखाना, इलिनॉयमधील अॅमेझॉन सुविधा आणि आर्कान्सामधील नर्सिंग होममध्ये चक्रीवादळामुळे रात्रभर किमान सहा लोकांचा मृत्यू झाला. केंटकीचे गव्हर्नर अँडी बेशियर म्हणाले की त्यांना आणखी डझनभर ठार होण्याची भीती आहे.

शनिवारी सकाळी झालेल्या पत्रकार परिषदेत त्यांनी मेफिल्ड, के. येथील कारखान्यातील परिस्थितीचे वर्णन “दुःखद” म्हणून केले.

“जेव्हा चक्रीवादळाचा तडाखा बसला तेव्हा त्यात सुमारे 110 लोक होते,” बेशियर म्हणाले. “आम्हाला विश्वास आहे की या घटनेतील मृतांची संख्या 50 केंटुकियन लोकांपेक्षा जास्त असेल आणि शक्यतो 70 ते 100 पर्यंत असेल.”

राज्यपाल म्हणाले, “हे खूप, खरोखर कठीण आहे आणि आम्ही त्या प्रत्येक कुटुंबासाठी प्रार्थना करत आहोत.”

बेशियर म्हणाले की, केंटकीमधील 56,000 हून अधिक लोक पहाटे वीज नसलेले होते. त्यांनी आणीबाणीची स्थिती घोषित केली आणि डझनभर राष्ट्रीय रक्षक समुदायांना तैनात केले.

Amazon Center वर शोध चालू आहे

दरम्यान, इलिनॉयच्या एडवर्ड्सविले येथील ऍमेझॉन सुविधेमध्ये खराब हवामानामुळे किमान एकाचा मृत्यू झाला, असे पोलीस प्रमुख माईक फिलबॅक यांनी शनिवारी सकाळी पत्रकारांना सांगितले. इमारतीच्या छताला तडे गेले आणि फुटबॉल मैदानाची सुमारे एक भिंत कोसळली.

फिलबॅक म्हणाले की, सुविधेतील दोन लोकांना हेलिकॉप्टरने सेंट लुईस येथील रुग्णालयात उपचारासाठी नेण्यात आले. या दोघांना कोणत्या रुग्णालयात नेण्यात आले आहे किंवा त्यांची प्रकृती काय आहे हे मुख्याला माहीत नव्हते. एडवर्ड्सविले सेंट लुईसच्या पूर्वेस अंदाजे ४० किलोमीटर अंतरावर आहे.

हे नुकसान सरळ रेषेतील वादळ किंवा तुफानमुळे झाले आहे की नाही हे लगेच स्पष्ट झाले नाही, परंतु सेंट लुईस जवळील राष्ट्रीय हवामान सेवा कार्यालयाने पतनाच्या वेळी एडवर्ड्सविले परिसरात “रडार-पुष्टी केलेले चक्रीवादळ” नोंदवले.

इमारतीत उपस्थित असलेल्या सुमारे 30 लोकांना बसमधून जवळच्या पोंटून बीच येथील पोलिस स्टेशनमध्ये मूल्यांकनासाठी नेण्यात आले.

शनिवारी पहाटे, बचाव पथक अजूनही ढिगारा साफ करत होते. फिलबॅक म्हणाले की ही प्रक्रिया आणखी काही तास चालेल. मलबा साफ करण्यासाठी क्रेन आणि बॅकहोज आणण्यात आले.

प्रथम प्रतिसादकर्ते शुक्रवारी ऍमेझॉन इमारतीच्या बाहेर काम करतात. इमारतीच्या छताला तडे गेले आणि फुटबॉल मैदानाची सुमारे एक भिंत कोसळली. (जेफ रॉबर्सन / द असोसिएटेड प्रेस)

बेलेविले न्यूज-डेमोक्रॅटने अहवाल दिला की एडवर्ड्सविले मधील अॅमेझॉन पूर्ती केंद्र 2016 मध्ये 1.5 दशलक्ष चौरस फूट जागेत दोन वेअरहाऊससह उघडले. गोदामांचा वापर वस्तू जोपर्यंत मेल-ऑर्डर ग्राहकांना पाठवला जात नाही तोपर्यंत साठवण्यासाठी केला जातो.

अॅमेझॉनचे प्रवक्ते रिचर्ड रोचा यांनी शुक्रवारी रात्री एका लेखी निवेदनात सांगितले की, “आमचे कर्मचारी आणि भागीदारांची सुरक्षा आणि कल्याण हे सध्या आमचे सर्वोच्च प्राधान्य आहे.” “आम्ही परिस्थितीचे मूल्यांकन करत आहोत आणि ती उपलब्ध झाल्यावर अतिरिक्त माहिती सामायिक करू.”

सेंट लुईसच्या पश्चिमेला सुमारे ५० किलोमीटर अंतरावर असलेल्या वेल्डन स्प्रिंग, मो. येथील त्यांच्या कार्यालयाजवळून चक्रीवादळ गेल्याने राष्ट्रीय हवामान सेवा कार्यालयातील कामगारांना आश्रय घ्यावा लागला. मेट ऑफिसपासून अवघ्या काही किलोमीटर अंतरावर असलेल्या डिफेन्स आणि न्यू मेले या शहरांजवळ इमारत कोसळून एकाचा मृत्यू झाला तर दोन जण जखमी झाले.

नर्सिंग होमचे मोठ्या प्रमाणात नुकसान झाले आहे

क्रेगहेड काउंटी न्यायाधीश मार्विन डे यांनी असोसिएटेड प्रेसला सांगितले की शुक्रवारी रात्री आर्कान्सामधील मोनेट मॅनर नर्सिंग होमला तुफान धडकले, त्यात एकाचा मृत्यू झाला आणि 20 लोक आत अडकले.

पाच जणांना गंभीर दुखापत झाली असून काहींना किरकोळ दुखापत झाल्याचे त्यांनी सांगितले. नर्सिंग होममध्ये 86 बेड आहेत.

डे म्हणाले की सुमारे 30 किलोमीटर अंतरावर असलेल्या ट्रुमनमधील दुसरे नर्सिंग होम खराब झाले परंतु कोणतीही जीवितहानी झाली नाही. इमारत असुरक्षित असल्याने रहिवाशांना बाहेर काढण्यात आले.

टेनेसी इमर्जन्सी मॅनेजमेंट एजन्सीचे प्रवक्ते डीन फ्लेनर यांनी सांगितले की, टेनेसीमधील वादळामुळे तीन जणांचा मृत्यू झाला आहे. दोन मृत्यू लेक काउंटीमध्ये झाले आणि तिसरा ओबिओन काउंटीमध्ये झाला – दोन्ही राज्याच्या वायव्य कोपर्यात.

केंटकीमध्ये, मेफिल्डला धडकलेल्या गंभीर हवामानात अनेक इमारती कोसळल्या, असे केंटकी राज्य पोलिसांच्या शिपाई सारा बर्गेस यांनी सांगितले.

तिने सांगितले की, खराब झालेल्या मेणबत्ती कारखान्यात अनेक लोक अडकले होते आणि वादळाचा तडाखा बसला तेव्हा शिफ्ट चालू होती.

“संपूर्ण इमारत मूलत: सपाट आहे,” ती म्हणाली.

बॉलिंग ग्रीन येथे सुदूर पूर्व, वेस्टर्न केंटकी युनिव्हर्सिटीने ट्विटरवर सांगितले की आपत्कालीन संघ वादळाच्या महत्त्वपूर्ण नुकसानाचे मूल्यांकन करत आहेत आणि कोणत्याही दुखापतीची त्वरित नोंद झाली नाही. मात्र, कॅम्पसमध्ये वीज नसल्याने शाळेने शनिवारी होणारा उद्घाटन सोहळा रद्द केला.

बॉलिंग ग्रीन पोलिसांचे प्रवक्ते रॉनी वॉर्ड यांनी एका दूरध्वनी मुलाखतीत सांगितले की, “हे स्पष्ट आहे की आमचे मोठे नुकसान झाले आहे.”

बॉलिंग ग्रीन आणि इतर ठिकाणी रस्त्यावर पसरलेल्या ढिगाऱ्यांमुळे बचाव कार्यात अडथळे येत होते. वॉर्ड म्हणाले की बॉलिंग ग्रीनमधील अनेक अपार्टमेंट कॉम्प्लेक्सचे मोठे संरचनात्मक नुकसान झाले आहे आणि काही कारखाने वादळात कोसळले आहेत.

“सध्या आम्ही नागरिकांवर लक्ष केंद्रित करत आहोत, ज्यांना आमची गरज आहे अशा प्रत्येकापर्यंत पोहोचण्याचा प्रयत्न करत आहोत,” वॉर्ड म्हणाले.

Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा