मेक्सिकोमधील एका भीषण ट्रक अपघातातून वाचलेले ज्यात 55 स्थलांतरितांचा मृत्यू झाला आणि शंभरहून अधिक जखमी झाले त्यांनी त्यांच्या हॉस्पिटलच्या बेडवरून सांगितले की ट्रकमधील त्यांचे स्थान कोण जगते आणि कोण मरते हे कसे ठरवते.

वाचलेल्यांनी सांगितले की कंटेनरच्या नाजूक भिंतींवर मालवाहू जाम झाल्याने दुर्दैवी लोक जवळजवळ नक्कीच मरण पावले. खचाखच भरलेल्या गटाच्या मधोमध असलेले ते निसटले, कंटेनर रस्त्यावर पलटी झाल्याने त्यांच्या सहकारी स्थलांतरितांनी त्यांना उशीर लावले.

“जे लोक मरण पावले ते ट्रेलरच्या भिंतींच्या विरूद्ध होते,” ग्वाटेमालामधील एका तरुण स्थलांतरिताने सांगितले ज्यावर स्थानिक रुग्णालयात हात तुटल्याबद्दल उपचार केले जात होते. “देवाचे आभार, आम्ही मध्येच होतो, पण जे काठावर होते त्यांचा मृत्यू झाला.”

मेक्सिकोमध्ये योग्य दस्तऐवज नसल्यामुळे आपले नाव सांगू इच्छित नसलेल्या या स्थलांतरिताने गुरुवारी संध्याकाळी स्टीलच्या पादचारी पुलाच्या पायथ्याशी ट्रक क्रॅश झाल्यानंतर काही क्षणात किंचाळणे आणि रक्ताचे भयानक दृश्य वर्णन केले. ते म्हणाले की जहाजात सुमारे 250 स्थलांतरित होते.

प्रथम, जिवंत लोकांना मृत आणि मृतदेहांच्या गोंधळलेल्या ढिगाऱ्यातून बाहेर काढावे लागले.

मेक्सिकन नॅशनल गार्डचे अधिकारी गुरुवारी टक्स्टला गुटेरेझ येथे ट्रक अपघाताच्या ठिकाणी काम करतात. (अल्फ्रेडो पाशेको/गेटी इमेजेस)

“ते माझ्यावर पडले, माझ्या वर दोन किंवा तीन सहकारी प्रवासी होते,” तो तरुण म्हणाला.

त्यानंतर जखमींना बाहेर काढण्याचे भयंकर काम पुढे आले.

“जेव्हा मी बाहेर पडलो तेव्हा दुसरा सहकारी प्रवासी ओरडत होता,” वाचलेल्याने सांगितले. “तो माझ्यावर ओरडत होता, मी त्याला बाहेर काढले आणि रस्त्याच्या कडेला ठेवले, पण तो मेला.”

तरूणांनी सांगितले की, ट्रक चालकाचा ठावठिकाणा माहीत नाही, तो भरधाव वेगात एका वळणावर आदळला आणि त्याचे नियंत्रण सुटले.

‘स्टे इन मेक्सिको’ धोरण

2010 मध्ये तामौलीपास या उत्तरेकडील राज्यातील झेटास ड्रग कार्टेलने 72 लोकांच्या हत्याकांडानंतर मेक्सिकोमधील स्थलांतरितांसाठी हा सर्वात घातक दिवस होता.

पायी जाणाऱ्या स्थलांतरितांच्या काफिल्यांना थांबवून आणि त्यांना “मेक्सिकोमध्ये मुक्काम” धोरण पुनर्संचयित करण्याची परवानगी देऊन मेक्सिकन सरकार युनायटेड स्टेट्सला शांत करण्याचा प्रयत्न करत असताना, तस्करांनी चालवलेल्या ट्रकमध्ये शेकडो लोक भरलेल्या स्थलांतरितांच्या ओघाला तोंड देत आहे. थांबवू शकलो नाही. अमेरिकन त्यांना सीमेवर घेऊन जाण्यासाठी हजारो डॉलर्स चार्ज करतात – अशा सहली ज्यामुळे अनेकदा त्यांचा मृत्यू होतो.

मेक्सिकोच्या नॅशनल गार्डचे प्रमुख लुईस रॉड्रिग्ज बुसिओ यांनी सांगितले की, ट्रकने रस्त्याच्या कडेला असलेल्या चेकपॉइंट्समधून जाणे टाळले जे गार्ड आणि इमिग्रेशन अधिकारी अशा तस्करीच्या कारवायांना पकडण्यासाठी चालवतात.

चियापास राज्याची राजधानी तुक्स्टला गुटेरेझकडे जाणाऱ्या महामार्गावर हा भीषण अपघात झाला. (सीबीसी न्यूज)

सेल्सो पाचेको, अपघातानंतर उलटलेल्या ट्रेलरच्या शेजारी बसलेला ग्वाटेमालाचा प्रवासी म्हणाला, ट्रकला वाटले की तो वेगवान होता आणि नंतर तो नियंत्रणाबाहेर गेला.

बहुतेक राइडर्स ग्वाटेमाला आणि होंडुरासचे होते, त्यांनी सांगितले की त्यांच्यामध्ये आठ ते 10 लहान मुले आहेत. तो म्हणाला की तो युनायटेड स्टेट्सला पोहोचण्याचा प्रयत्न करत आहे, परंतु आता त्याला ग्वाटेमालाला पाठवले जाण्याची अपेक्षा आहे. अधिकार्‍यांनी सांगितले की इक्वाडोर, डोमिनिकन रिपब्लिक आणि मेक्सिकोचे स्थलांतरित देखील जहाजात होते.

ज्यांनी वाचलेल्यांशी बोलले त्यांनी सांगितले की त्यांनी ग्वाटेमालाच्या सीमेजवळ मेक्सिकोमध्ये ट्रकमध्ये बसण्यासाठी US$ 2,500 ते 3,500 दिले आणि मेक्सिकोच्या मध्यवर्ती राज्य पुएब्ला येथे नेले. तिथे गेल्यावर, ते अमेरिकेच्या सीमेवर नेण्यासाठी तस्करांच्या दुसर्‍या गटाशी करार करतील.

शुक्रवारी अपघातस्थळी एक व्यक्ती मेणबत्ती पेटवत आहे. (अल्फ्रेडो एस्ट्रेला/एएफपी/गेटी इमेजेस)

ग्वाटेमालाच्या इझाबाल येथील स्थलांतरित आंद्रेसने सांगितले की त्याने आणि त्याच्या मेहुण्याने एकत्रितपणे युनायटेड स्टेट्सला धोकादायक प्रवास करण्याचा निर्णय घेतला होता. आंद्रेस ट्रकवरून फेकला गेला कारण तो उलटला आणि तुटला; ढिगार्‍याखाली दबल्याने त्यांच्या भावाचा मृत्यू झाला.

“आम्ही एकत्र येण्याचा निर्णय घेतला आणि आम्ही एकमेकांना आनंदित केले,” अँड्रेस म्हणाले. “पण आता, तो माझ्याबरोबर जिवंत परत येणार नाही हे भयंकर आहे.”

सावधगिरीची कथा असूनही, अधिक स्थलांतरित युनायटेड स्टेट्सकडे जात राहिले. गुरुवारी, अपघातानंतर, इमिग्रेशन एजंट्स आणि नॅशनल गार्डच्या सैनिकांच्या आवाहनाकडे दुर्लक्ष करून, सुमारे 400 मुख्यतः मध्य अमेरिकन स्थलांतरितांचा एक गट मेक्सिको सिटीकडे जाणाऱ्या महामार्गावरून खाली उतरला.

शुक्रवारी मेक्सिकोच्या सॅन लुकास एल ग्रांडे येथे मेक्सिको सिटीच्या दिशेने प्रवास करणाऱ्या महामार्गावरून प्रवासी चालत आहेत. (इमेल्डा मदिना/रॉयटर्स)

मेक्सिकोचे अध्यक्ष आंद्रेस मॅन्युएल लोपेझ ओब्राडोर यांनी गरिबी आणि नोकऱ्यांचा अभाव यामुळे लोकांना स्थलांतर करण्यास भाग पाडले.

“आम्ही यावर भर देत आहोत की ज्या कारणांमुळे या दुर्दैवी घटना घडल्या त्या कारणीभूत ठरल्या पाहिजेत,” लोपेझ ओब्राडोर म्हणाले, ते मध्य अमेरिकेतील विकास कार्यक्रमांमध्ये गुंतवणूक करण्यासाठी अमेरिकन सरकारवर दबाव आणत होते. हुह. लोपेझ ओब्राडोर म्हणाले की, अमेरिकन सरकार या मुद्द्यावर संथ गतीने वाटचाल करत आहे.

दक्षिणेकडील चियापास राज्यात झालेल्या अपघातानंतर, अपघातात गंभीर जखमी झालेल्यांना प्लास्टिकच्या शीटमध्ये रस्त्यावर वाहून नेण्यात आले. ज्यांना चालता येतं, एकाच चादरीवर वाहून जाता येतं, ते थक्क झाले. जखमींना रुग्णालयात नेण्यासाठी रुग्णवाहिका, कार आणि पिकअप ट्रक्सचा वापर करण्यात आला. नंतर महामार्गावर दुतर्फा पांढऱ्या चादरीने मृतांना झाकण्यात आले.

ट्रक अपघातात जखमी झालेले लोक शुक्रवारी टक्स्टला गुटीरेझ येथील रेड क्रॉस क्लिनिकमध्ये दिसत आहेत. (जेकब गार्सिया/रॉयटर्स)

बचाव कर्मचार्‍यांनी सांगितले की ट्रक क्रॅश झाला तेव्हा जहाजावरील इतर स्थलांतरितांनी इमिग्रेशन एजंट्सकडून त्यांना ताब्यात घेतले जाईल या भीतीने पळ काढला. एका पॅरामेडिकने सांगितले की जवळच्या भागात पोहोचलेल्यांपैकी काही लोक रक्ताने माखलेले होते किंवा जखमांनी झाकलेले होते, परंतु तरीही ते पळून जाण्याच्या निराशेने लंगडे होते.

गंभीर अपघातांमध्ये गुंतलेल्या स्थलांतरितांना मेक्सिकोमध्ये कमीतकमी तात्पुरते राहण्याची परवानगी दिली जाते कारण ते साक्षीदार आणि गुन्ह्याचे बळी मानले जातात आणि मेक्सिकोच्या राष्ट्रीय इमिग्रेशन संस्थेने सांगितले की ते वाचलेल्यांना मानवतावादी व्हिसा प्रदान करेल.

एजन्सीने असेही म्हटले आहे की मेक्सिकन सरकार मृतांची ओळख पटविण्यात मदत करेल आणि अंत्यसंस्काराचा खर्च किंवा अवशेष परत आणण्यास मदत करेल.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा