1980 पासून UAE च्या पोलिस दलाचा भाग असलेल्या आणि देशाच्या अंतर्गत मंत्रालयात महानिरीक्षक म्हणून काम करणाऱ्या रायसी यांना इस्तंबूलमधील इंटरपोलच्या सर्वसाधारण सभेत 68.9% मते मिळाली. भूमिका मुख्यत्वे औपचारिक आहे – ते त्यांच्या कार्यकाळातील प्रत्येक चार वर्षांसाठी सर्वसाधारण सभेसह तीन कार्यकारी समितीच्या बैठकांचे अध्यक्षस्थान करतील.

माजी अटकेतील गुन्हेगारांवर गुन्हे दाखल असूनही मतदान झाले. मॅथ्यू हेजेस, ज्याला यूएईमध्ये सात महिन्यांपासून ताब्यात घेण्यात आले होते, त्यांनी रायसी आणि इतर अनेक वरिष्ठ अमिराती अधिकाऱ्यांविरुद्ध लंडनच्या उच्च न्यायालयात नुकसान भरपाईसाठी दावा दाखल केला. त्यांच्यावर प्राणघातक हल्ला, छळ आणि खोट्या तुरुंगवासाचा आरोप केला.

हेरगिरीसाठी जन्मठेपेची शिक्षा ठोठावल्यानंतर हेजेस नोव्हेंबर 2018 मध्ये युनायटेड किंगडममध्ये परतले. UAE ने एक व्हिडिओ जारी केला होता ज्यामध्ये तो UK च्या MI6 गुप्तचर एजन्सीचा सदस्य असल्याचे उघडपणे कबूल करताना दिसत होता.

हेजेस यांनी गुरुवारी ट्विटमध्ये म्हटले आहे की, इंटरपोलच्या अध्यक्षपदी रायसी यांची अपरिहार्यपणे निवड होणे हा त्यांच्या मूल्यांवर गंभीर हल्ला आहे. “पद्धतशीर छळ आणि गैरवर्तनातील त्याचा सहभाग इंटरपोलद्वारे कायदेशीर आहे आणि इतर हुकूमशाही राज्यांना हिरवा कंदील देतो की ते शिक्षेशिवाय वागू शकतात.”

युएईने हेजेसला अटकेदरम्यान शारीरिक किंवा मानसिक अत्याचार केल्याचा आरोप नाकारला आहे.

हेजेसने या आठवड्यात सांगितले की त्याने आणि आणखी एक माजी बंदिवान अली इसा अहमद यांनी देखील तुर्की अभियोक्तांसोबत फौजदारी खटला दाखल केला. 29 वर्षीय अहमदने सांगितले की, 2019 मध्ये यूएईमध्ये सुट्टीवर असताना त्याला ताब्यात घेण्यात आले कारण त्याने दोन देशांमधील राजनैतिक विवादादरम्यान कतारच्या ध्वजासह टी-शर्ट घातला होता. त्यांना विजेचा धक्का बसून मारहाण करण्यात आली, तसेच त्यांना अन्न, पाणी आणि झोपेपासून वंचित ठेवण्यात आले, असे त्यांनी सांगितले.

अहमद देशातील आशिया चषक स्पर्धेत सहभागी होत होता.

UAE च्या परराष्ट्र व्यवहार आणि आंतरराष्ट्रीय सहकार मंत्रालयाने एका निवेदनात म्हटले आहे की “अल-रायसी विरुद्धच्या आरोपांसह दाखल केलेली कोणतीही कायदेशीर तक्रार योग्यतेशिवाय आहे आणि ती डिसमिस केली जाईल.”

“पोलिसांकडून लोकांशी केलेली गैरवर्तणूक किंवा गैरवर्तन हे घृणास्पद आणि असह्य आहे यावर त्यांचा ठाम विश्वास आहे,” असे निवेदनात म्हटले आहे.

दरम्यान, रायसी यांनी इंटरपोलला “अधिक पारदर्शक, वैविध्यपूर्ण आणि निर्णायक” बनवण्याचे वचन दिले आहे.

“आज राष्ट्राध्यक्षपदी निवड झाल्याचा मला आनंद होत आहे आणि UAE च्या वतीने जगभरातील नागरिकांची सेवा करणे हा माझ्या कारकिर्दीचा सन्मान आहे,” असे रायसी यांनी एका निवेदनात म्हटले आहे.

महामारीमुळे निवडणूक एक वर्ष पुढे ढकलण्यात आली आहे. ऑक्टोबर 2020 मध्ये, 19 मानवाधिकार गटांनी इंटरपोलच्या अध्यक्षपदासाठी रायसीच्या उमेदवारीवर टीका केली आणि असे म्हटले की त्यांचे अध्यक्षपद “इंटरपोलचे ध्येय आणि प्रतिष्ठा आणि संस्थेची कार्ये प्रभावीपणे आणि चांगल्या विश्वासाने पार पाडण्याची क्षमता दोन्ही खराब करेल.” तिच्या क्षमतेवर गंभीर परिणाम होईल. ”

,Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा