दोन्ही बाजूचे मंत्री चॅनल त्यांचे फुगणारे जहाज ब्रिटनला जात असताना फ्रान्सच्या किनार्‍यावरील कडाक्याच्या थंड पाण्यात बुडून एका तरुण मुलीसह डझनभर लोकांचा मृत्यू झाल्यानंतर गुरुवारी त्यांच्या समकक्षांवर आरोप ठेवण्यात आले. इंग्रजी चॅनेलमध्ये अलीकडच्या काळात झालेली ही सर्वात मोठी जीवितहानी आहे.

फ्रान्सचे अध्यक्ष इमॅन्युएल मॅक्रॉन आणि ब्रिटीश पंतप्रधान बोरिस जॉन्सन या दोघांनीही या शोकांतिकेबद्दल भयंकर भीती व्यक्त केली, मॅक्रॉन म्हणाले की त्यांचा देश चॅनेलला स्मशानभूमी बनू देणार नाही. नेत्यांनी स्थलांतरित क्रॉसिंग थांबविण्यासाठी संयुक्त प्रयत्नांना गती देण्याचे मान्य केले – जे यावर्षी नाटकीयरित्या वाढले आहे – परंतु एकमेकांवर पुरेसे करत नसल्याचा आरोप देखील केला.

बुधवारी रात्री एका फोन कॉलमध्ये, मॅक्रॉन पुढे गेले आणि त्यांनी जॉन्सनला देशांतर्गत राजकीय फायद्यासाठी स्थलांतरित संकटाचे राजकारण करणे थांबविण्याचे आवाहन केले, असे त्यांच्या संभाषणातील एका फ्रेंच वाचनानुसार.

गुरुवारी सकाळीही कनिष्ठ नेत्यांमध्ये बोटे उठवण्याचे प्रकार सुरूच होते.

इंग्लंडमधील डोव्हर येथील संसद सदस्य, जिथे फ्रान्समधून बरेच स्थलांतरित आले आहेत, त्यांनी सीएनएनला सांगितले की चॅनेलमधील मृत्यू “पूर्णपणे पूर्वकल्पित” होते आणि या समस्येला सीमा पोलिसिंग समस्या म्हणून ठेवले, ज्याचे निराकरण फ्रान्समध्ये आहे.

नताली एल्फिकेने गुरुवारी डोव्हर बंदराजवळ सीएनएनला सांगितले की, “ही एक पूर्णपणे दूरदर्शी शोकांतिका होती की लवकरच किंवा नंतर यापैकी एक बोट उलटेल आणि लोक मरतील.”

“फ्रान्समध्ये लोक सुरक्षित आहेत आणि लोकांना सुरक्षित ठेवण्याचा सर्वोत्तम मार्ग म्हणजे त्यांना किनाऱ्यावर ठेवणे, चॅनेलच्या मध्यभागी तस्करांच्या हातात नाही,” तो म्हणाला.

ब्रिटीश राजकारणी म्हणाले की फ्रेंच “जेथे लोक बोटींमध्ये बसतात आणि ते त्यांना थांबवत नाहीत. येथेच फ्रेंच बाजूने धोरण बदलणे आवश्यक आहे.”

दरम्यान, फ्रान्सचे गृहमंत्री गेराल्ड डोरमॅनिन यांनी युरोपियन शेजारी देशांकडून अधिक समर्थनाचे आवाहन केले आणि गुरुवारी रेडिओ स्टेशन आरटीएलला सांगितले की “फ्रान्स एकटाच तस्करांविरुद्ध लढू शकत नाही.”

“आम्ही हे आमच्या बेल्जियन मित्रांना म्हणत आहोत… आम्ही आमच्या जर्मन मित्रांना हे सांगत आहोत… आणि आम्ही आमच्या इंग्लिश मित्रांना हे सांगत आहोत की त्यांनी आम्हाला सीमेवर खेळणाऱ्या आंतरराष्ट्रीय तस्करांविरुद्ध लढायला मदत करावी,” डार्मेन म्हणाले.

ब्रिटन इतके बेकायदेशीर स्थलांतरितांना का आकर्षित करते, असे विचारले असता, डर्मन यांनी स्थलांतर व्यवस्थापित करण्याच्या ब्रिटनचे मार्ग आणि त्याच्या भरभराटीच्या कामगार बाजाराकडे लक्ष वेधले. “स्पष्टपणे यूकेमध्ये इमिग्रेशनचे गैरव्यवस्थापन आहे,” तो म्हणाला.

दरम्यान, यूके इमिग्रेशन मंत्री केविन फॉस्टर यांनी गुरुवारी बीबीसीला सांगितले की सरकार लोकांच्या तस्करीचे “खरोखर वाईट व्यवसाय मॉडेल” “ब्रेक” करण्याचा निर्धार करत आहे.

यात तुरुंगात जीवनाची तस्करी करण्यासाठी वाढणारे दंड आणि संघर्ष किंवा निर्वासित शिबिरांमधून थेट “सुरक्षित” इमिग्रेशन मार्ग सुधारणे समाविष्ट आहे, ते म्हणाले. फॉस्टर म्हणाले की, संकटाचा सामना करण्यासाठी ब्रिटनने फ्रान्सला $ 72 दशलक्ष हप्ते देण्यास सुरुवात केली आहे.

एक जीवघेणा क्रॉसिंग

बुधवारच्या प्राणघातक समुद्र क्रॉसिंगच्या संदर्भात आता पाच लोक-तस्करांना अटक करण्यात आली आहे, दरमनिनने गुरुवारी आरटीएलला सांगितले. बुधवारी रात्री अटक करण्यात आलेल्या तस्करांपैकी एकाकडे “जर्मन लायसन्स प्लेट” होती आणि त्याने “या बोटी जर्मनीमध्ये विकत घेतल्याचे” त्यांनी सांगितले.

डरमानिन म्हणाले की या दुर्घटनेतून वाचलेले दोन सोमाली आणि इराकी नागरिक आहेत ज्यांना “गंभीर हायपोथर्मिया” झाला होता आणि त्यांना उत्तर फ्रान्समधील कॅलेस येथील रुग्णालयात हलविण्यात आले होते. दरमानिनच्या म्हणण्यानुसार, 27 मृतांपैकी पाच महिला आहेत, त्यापैकी एक अद्याप बेपत्ता आहे.

ब्रिटन आणि फ्रान्समधील अरुंद जलमार्ग हा जगातील सर्वात व्यस्त शिपिंग मार्गांपैकी एक आहे. जगातील सर्वात गरीब किंवा युद्धग्रस्त देशांमधील संघर्ष, छळ आणि दारिद्र्य यातून पळून जाणारे शरणार्थी आणि स्थलांतरित, यूकेमध्ये आश्रय किंवा आर्थिक संधींचा दावा करण्याच्या आशेने, धोकादायक क्रॉसिंगचा धोका पत्करतात जे प्रवास आणि तस्करांसाठी अयोग्य असतात.

फ्रेंच किनार्‍याजवळ हवाई बोट बुडाल्याने चॅनल दुर्घटनेत डझनभर लोकांचा मृत्यू झाला

रॉयटर्सच्या म्हणण्यानुसार, स्थलांतरितांची डिंगी कोसळली होती आणि जेव्हा बचावकर्ते आले तेव्हा ते “फुगलेल्या बागेच्या तलावासारखे उडवले गेले” असे दरमनिन म्हणाले.

स्थलांतरितांनी एकेकाळी चॅनेल ओलांडून नियमितपणे ट्रकमधून फ्रान्समध्ये किंवा रेल्वेने स्वतःची तस्करी करण्याचा प्रयत्न केला. परंतु अलिकडच्या वर्षांत हा मार्ग अधिक महाग झाला आहे, लोक-तस्कर प्रत्येक प्रयत्नासाठी हजारो युरो आकारतात.

या वर्षी आतापर्यंत, 25,700 हून अधिक लोकांनी इंग्रजी चॅनेल लहान बोटीतून यूकेला ओलांडले आहे – PA मीडिया न्यूज एजन्सीने संकलित केलेल्या डेटानुसार, संपूर्ण 2020 मध्ये एकूण तीन पट आहे. एकट्या बुधवारी फ्रेंच अधिकाऱ्यांनी 106 जणांची सुटका केली. चॅनेलमध्ये विविध बोटी वाहून गेल्या आणि 200 हून अधिक लोकांनी क्रॉसिंग केले.

या महिन्याच्या सुरुवातीला फ्रेंच स्पोर्ट्स रिटेलर डेकॅथलॉनने ते जाहीर केले कायक विकणे थांबवा उत्तर फ्रान्समधील काही स्टोअरमध्ये, धोकादायक सागरी मार्गाने इंग्लंडला जाण्यासाठी लोकांना त्यांचा वापर करण्यापासून रोखण्यासाठी.

सीएनएनच्या मिया अल्बर्टी, मिक क्रेव्हर, निक रॉबर्टसन आणि लिंडसे आयझॅक्स यांनी या अहवालात योगदान दिले

,Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा