“कोविड-19 लसीकरण धोरणे आणि कार्यक्रम विकसित करताना देशांनी त्यांच्या विशिष्ट महामारी आणि सामाजिक संदर्भात मुले आणि पौगंडावस्थेतील लसीकरणाच्या वैयक्तिक आणि लोकसंख्येच्या फायद्यांचा विचार केला पाहिजे,” असे निवेदनात बुधवारी म्हटले आहे.

डब्ल्यूएचओने बर्याच काळापासून असा युक्तिवाद केला आहे की वृद्ध प्रौढ, तीव्र आरोग्य स्थिती असलेले लोक आणि आरोग्य कर्मचार्‍यांना लसींसाठी प्राधान्य दिले पाहिजे आणि मुलांना लस देणे “कमी आवश्यक” आहे. नवीन विधान हे मान्य करते की युनायटेड स्टेट्ससह काही देश ज्यांनी त्या प्राधान्य गटांना आधीच लस वितरित केल्या आहेत, ते आता मुलांना लस देत आहेत.

यूएस आणि युरोपियन युनियनच्या बहुतेक सदस्यांव्यतिरिक्त, लहान मुलांना लसीकरण करणार्‍या इतर देशांमध्ये क्युबाचा समावेश आहे, ज्याने असे केले आहे. 2 वर्षाखालील मुलांना लसीकरण करा सप्टेंबरपासून, चिली, चीन, एल साल्वाडोर आणि संयुक्त अरब अमिराती.
“जागतिक समानतेच्या बाबतीत, जगाच्या अनेक भागांमध्ये लसीची तीव्र टंचाई जाणवत असताना, ज्या देशांनी त्यांच्या उच्च-जोखीम असलेल्या लोकसंख्येमध्ये उच्च लसीचे कव्हरेज प्राप्त केले आहे त्यांना पुढे जाण्यापूर्वी COVAX सुविधेद्वारे COVID-19 प्रदान करणे आवश्यक असू शकते. प्राधान्य असावे -19 लसींचे जागतिक सामायिकरण करण्यासाठी देण्यात येईल. गंभीर रोगाचा धोका कमी असलेल्या बालकांना आणि किशोरांना लसीकरण करण्यासाठी, WHO च्या निवेदनात म्हटले आहे. COVAX WHO च्या मालकीचे आहे जागतिक लस सामायिकरण कार्यक्रम,

“लसींच्या प्रवेशामध्ये सध्याची जागतिक विषमता लक्षात घेता, प्राथमिक लसीकरण साखळीद्वारे सर्वाधिक जोखीम असलेल्या उपसमूहांचे पूर्णपणे संरक्षण करण्यासाठी किशोरवयीन मुले आणि मुलांचे लसीकरण करण्याच्या निर्णयाला प्राधान्य दिले पाहिजे आणि लसीकरणामुळे लसीची परिणामकारकता कालांतराने कमी होत जाते. बूस्टर डोस,” WHO निवेदनात म्हटले आहे.

“जसे की, पौगंडावस्थेतील आणि मुलांमध्ये प्राथमिक लसीकरण मालिका लागू करण्याचा विचार करण्यापूर्वी, प्राथमिक मालिकेचे उच्च कव्हरेज प्राप्त करण्यासाठी आणि लसीकरणाचा प्रभाव कमी करण्यासाठी आणि अनुकूलनाचा पुरावा-आधारित बूस्टर डोस प्राप्त करण्यासाठी – वृद्ध प्रौढांचा विचार केला पाहिजे. सर्वाधिक जोखीम उपसमूह.”

जगाला लसीकरण करण्यासाठी एक धक्का

WHO ने दीर्घकाळापासून जागतिक लस समानतेची मागणी केली आहे.

ऑगस्टमध्ये, WHO ने जगातील 20 सर्वात शक्तिशाली नेते आणि फार्मास्युटिकल कंपन्यांवर पतन पासून लसींच्या प्रवेशामध्ये “अपमानकारक” असमानता दूर करण्यासाठी दबाव आणला.

डब्ल्यूएचओ महासंचालकांचे वरिष्ठ सल्लागार आणि एसीटी एक्सीलरेटर इनिशिएटिव्हचे प्रमुख ब्रूस आयलवर्ड यांनी ऑगस्टमध्ये सांगितले. सोशल मीडिया प्रश्नोत्तरे जगाने साथीच्या रोगाशी लढण्यासाठी उपलब्ध साधनांच्या असंतुलनाचा “द्वेष” केला पाहिजे. त्यांनी जगातील श्रीमंत देशांना सप्टेंबर 2021 पर्यंत त्यांच्या लोकसंख्येच्या 10% लसीकरणासाठी सर्व देशांना मदत करण्यावर लक्ष केंद्रित करण्याचे आवाहन केले.
ते लक्ष्य पूर्ण झाले नाही, कारण “जागतिक लस बाजारातून प्रभावीपणे वगळलेले 56 देश सप्टेंबरच्या अखेरीस त्यांच्या लोकसंख्येच्या 10% लसीकरणाचे लक्ष्य गाठू शकले नाहीत – आणि त्यापैकी बहुतेक आफ्रिकेतील.” WHO संचालक -जनरल टेड्रोस अधानोम घेब्रेयसस गेल्या महिन्यात एका पत्रकार परिषदेत सांगितले,
महामारीच्या सुरुवातीला, डब्ल्यूएचओच्या स्ट्रॅटेजिक अॅडव्हायझरी ग्रुप ऑन एक्सपर्ट्स ऑन इम्युनायझेशन (एसएजीई) ने एक “नकाशा“कोविड-19 लस पुरवठ्याला प्राधान्य कसे द्यावे, सर्वाधिक जोखीम असलेल्या गटांपासून सुरुवात करून, बहुतेक देशांनी स्वीकारलेला दृष्टिकोन.

डब्ल्यूएचओचे मुख्य शास्त्रज्ञ डॉ सौम्या स्वामीनाथन यांनी बुधवारी एका बातमीत सांगितले, “मला वाटते की मुलांना लसीकरण केले जाते की नाही हे आम्ही या इतर प्राधान्य गटांना प्रथम कसे कव्हर करू शकतो यावर बरेच काही अवलंबून असेल.” रोगाचे महामारीविज्ञान काय आहे. जिनिव्हा येथे ब्रीफिंग

जगभरातील लाखो मुलांनी महामारीच्या काळात नियमित लसीकरण चुकवले, अभ्यास दर्शवितो

ते म्हणाले की मुलांना त्यांच्या वयोगटात नैसर्गिक संसर्ग कसा झाला आहे हे चांगल्या प्रकारे समजून घेण्यासाठी अधिक डेटा आवश्यक आहे, जे देशानुसार बदलू शकते.

“मग जेव्हा आपण संक्रमण कमी करण्याच्या उद्दिष्टापर्यंत पोहोचतो, खरं तर अगदी खालच्या पातळीवर, त्या वेळी, आपण लहान मुलांना लसीकरण करण्याचा विचार करू शकतो,” स्वामीनाथन म्हणाले.

“मला वाटते की मुलांवरील मार्गदर्शन हे स्थानिक संदर्भासाठी अतिशय संबंधित आणि विशिष्ट असेल,” ती म्हणाली. “परंतु, पुढील शिफारसी करण्यापूर्वी आम्हाला अधिक लसींचा डेटा मुलांमध्ये येण्यासाठी प्रतीक्षा करावी लागेल.”

डब्ल्यूएचओने आपल्या नवीन अंतरिम विधानात नमूद केले आहे की मुले आणि किशोरवयीन मुलांसाठी लसीकरणाचे फायदे आहेत जे थेट आरोग्य फायद्यांच्या पलीकडे जातात, ज्यात लसीकरणांचा समावेश आहे जे सुरक्षितपणे शाळा उघडण्यास मदत करतात आणि वृद्ध प्रौढांसह इतर वयोगटातील कोरोनाव्हायरसचा प्रसार कमी करण्यास मदत करू शकतात.

डब्ल्यूएचओ असेही म्हणते की मुलांना इतर संसर्गजन्य रोगांसाठी शिफारस केलेल्या बालपणाच्या लसी मिळत राहणे हे “अत्यंत महत्त्वाचे” आहे.

जुलैमध्ये प्रकाशित झालेल्या डेटामध्ये, WHO ने अहवाल दिला की गेल्या वर्षी एकूण 23 दशलक्ष मुलांनी मूलभूत नियमित लसीकरण चुकवले – 2019 मध्ये चुकलेल्या मुलांपेक्षा 3.7 दशलक्ष अधिक.

टेड्रोस यांनी जुलैच्या घोषणेमध्ये म्हटले आहे की, “जरी देश कोविड-19 लस मिळवण्यासाठी धडपडत आहेत, तरीही आम्ही इतर लसीकरणात मागे पडलो आहोत, ज्यामुळे मुलांना गोवर, पोलिओ किंवा मेंदुज्वर होण्यापासून प्रतिबंध होतो.” विनाशकारी परंतु प्रतिबंधित रोग जसे की.

“अनेक रोगांचा उद्रेक आधीच कोविड-19 शी लढा देत असलेल्या समुदाय आणि आरोग्य यंत्रणांसाठी विनाशकारी असेल, ज्यामुळे बालपणातील लसीकरणामध्ये गुंतवणूक करणे आणि प्रत्येक मुलाला प्रवेश मिळण्याची खात्री करणे पूर्वीपेक्षा अधिक निकडीचे बनते.”

,Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा