माहिती मंत्री लाइ मोहम्मद यांनी मंगळवारी सांगितले की, पॅनेलचा अहवाल, जो लीक झाला होता आणि गेल्या आठवड्यात सोशल मीडियावर मोठ्या प्रमाणावर सामायिक केला गेला होता, तो “खोट्या बातम्यांचा विजय आहे.”

देशाची राजधानी अबुजा येथे एका पत्रकार परिषदेत बोलताना, मोहम्मद यांनी लेक्कीच्या गोळीबाराच्या सरकारच्या सततच्या नकाराचा पुनरुच्चार केला, ते म्हणाले: “हा अहवाल बनावट बातम्यांचा विजय आणि मुखर जमावाकडून मूक बहुसंख्य होण्याची धमकी यापेक्षा काहीच नाही. ”

मंत्र्याने CNN वर “प्रतिशोधाच्या दाव्यांच्या गोंधळात” अहवाल “साजरा” केल्याबद्दल टीका केली.

तथापि, पॅनेलचे सदस्य सेगुन अवोसन्या यांनी बुधवारी सीएनएनला सांगितले की पॅनेलचे निष्कर्ष वस्तुनिष्ठता आणि तथ्यांवर आधारित आहेत.

लेकीच्या घटनेतून देश अजूनही सावरत असताना मंत्र्यांचे वक्तव्य अयोग्य असल्याचे ते म्हणाले.

अवोसन्या म्हणाले, “अल्हाजी लाइ मोहम्मद यांनी त्यांच्या पत्रकार परिषदेत जे काही सांगितले … उपचार, न्याय आणि जनतेचा विश्वास जिंकू इच्छिणाऱ्या देशात अशा प्रकारच्या समस्येकडे लक्ष देण्याचा कोणताही योग्य मार्ग नाही.” , “सत्य आणि तथ्ये समोर यावीत याची खात्री करण्यासाठी पॅनेलने निष्पक्षपणे आणि शस्त्रक्रियेने काम केले आणि आम्ही त्यावर आधारित आमच्या शिफारसी केल्या.”

मोहम्मदच्या दाव्याला प्रतिसाद देताना की लीक झालेल्या अहवालावर “विश्वास ठेवता येत नाही कारण त्याची सत्यता संशयास्पद आहे,” अवॉसन्या यांनी सीएनएनला सांगितले की या अहवालाची हार्ड कॉपी लागोस सरकारला पाठविली गेली आहे.

“अहवाल हा सार्वजनिक दस्तऐवज नाही. लीक किंवा लीक न होणे ही सरकारची अडचण असू नये… आमच्यासाठी महत्त्वाची गोष्ट म्हणजे आम्ही त्याची हार्ड कॉपी सरकारला सादर केली आहे, आणि सरकारने प्रतिसाद देण्याचे आश्वासन दिले आहे. ” दोन आठवड्यांनी एक श्वेतपत्रिका आणि ती सार्वजनिक करा. आम्ही अहवाल लिहिला, आम्ही तो एकत्र ठेवला आणि त्यावर आमचे एकमत आहे.”

लागोस कोर्ट ऑफ आर्बिट्रेशन येथे चौकशी आणि पुनर्संचयित करण्याच्या न्यायिक पॅनेलने आपल्या वर्षभराच्या अहवालात असे दस्तऐवजीकरण केले आहे की लेक्की टोल गेटवर नायजेरियन सुरक्षा दलांनी केलेल्या कथित पोलिस क्रूरतेच्या विरोधात शांततेने निषेध करणार्‍या तरुण आंदोलकांना गोळीबार करणे “एक” मानले जाऊ शकते. आहे. नरसंहार.”

पॅनेलचा अहवाल अधिकृतपणे प्रसिद्ध झाल्यानंतर अमेरिकेचे परराष्ट्र मंत्री अँथनी ब्लिंकन यांनी कारवाईची मागणी केली. अशाच प्रकारची घटना पुन्हा घडू नये याची खात्री करण्यासाठी “आवश्यक असलेल्या सुधारणा असू शकतात”, ते म्हणाले.

“जर काही व्यक्ती असतील जे, या अहवालात दाखवल्याप्रमाणे, गैरवर्तनासाठी जबाबदार असतील, तर त्या व्यक्तींच्या संदर्भात जबाबदारी असली पाहिजे,” त्याने सीएनएनला सांगितले.

CNN द्वारे व्हिडिओ पुरावा आणि अनेक साक्षीदारांच्या खाती असूनही, नायजेरियन सरकारच्या घटनेबद्दलच्या विधानाने टोल गेटवर आंदोलकांवर गोळ्या झाडल्याचा बराच काळ इन्कार केला आहे.

मोहम्मदचा अहवाल नाकारल्यानंतर एका आठवड्यानंतर, लागोस राज्याचे राज्यपाल बाबाजीदे सानवो-ओलू म्हणाले की त्यांचे सरकार पॅनेलच्या शिफारसी लागू करेल, स्थानिक मीडियानुसार,
'तो माझ्या मिठीत मेला.'  बारा महिन्यांनंतर, लेकी टोल गेटवर मुलाचा मृत्यू का झाला हे जाणून घेण्यासाठी आईची वेदनादायक प्रतीक्षा
a विधान लागोस सरकारने जारी केलेल्या पॅनेलचे अध्यक्ष, न्यायमूर्ती डोरिस ओकुवोबी यांनी उद्धृत केल्यानुसार, पोलिसांच्या क्रूरतेच्या जवळपास 70 बळींना एकूण 410 दशलक्ष नायरा (सुमारे $1 दशलक्ष) नुकसानभरपाई म्हणून देण्यात आली आहे.
पॅनेलचा अहवाल होता स्वागत केले ऍम्नेस्टी इंटरनॅशनल द्वारे, ज्यामध्ये असे म्हटले आहे की “पॅनेलच्या निष्कर्षांनी लेक्की टोल गेटवर काय घडले याबद्दल सत्य प्रकट केले आणि नायजेरियन सरकारने शांततापूर्ण #EndSARS आंदोलकांच्या विरोधात प्राणघातक शक्तीचा वापर केल्याच्या स्पष्ट नकाराचे खंडन केले”. ते केले गेले.”
नायजेरियातील यूएस मिशन देखील स्वागत केले लागोस सरकारच्या प्रतिसादाची वाट पाहत असल्याचे सांगून पॅनेलच्या बैठकांचा समारोप.
अध्यक्ष मुहम्मद बुहारी अलीकडे सांगितले ब्लिंकेन, अबुजा येथे अधिकृत भेटीदरम्यान नायजेरियन सरकार पुढील पावले उचलण्यापूर्वी देशातील पोलिस क्रूरतेची चौकशी करण्यासाठी इतर राज्यांनी स्थापन केलेल्या पॅनेलच्या घोषणांची प्रतीक्षा करेल.

,Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा