झू जियानजियान म्हणून ओळखले जाणारे कैदी 2013 मध्ये बेकायदेशीरपणे चीनमध्ये दाखल झाले. तीन वर्षांनंतर, त्याला बेकायदेशीर सीमा ओलांडणे, घरफोडी आणि दरोड्यासाठी 11 वर्षांच्या तुरुंगवासाची शिक्षा झाली, त्यानंतर त्याला हद्दपार करण्यात आले. न्यायालयाचा निर्णय.
बक्षीस सूचना जिलिन कारागृहाने जारी केलेल्या निवेदनात म्हटले आहे की, झू सोमवारी स्थानिक वेळेनुसार संध्याकाळी सहाच्या सुमारास गेटच्या शेडवर चढून पळून गेला कारण कैदी अंगणात काम संपवत होते.

पोलिसांना झू पकडण्यास मदत करणाऱ्या माहितीसाठी 15,600 डॉलरचे बक्षीस ही नोटीस देते. आणि थेट त्याच्या अटकेला कारणीभूत असलेल्या सुचनांसाठी ते $ 23,400 पर्यंत जोडू शकते – जिलिन शहरी रहिवाशांच्या सरासरी वार्षिक उत्पन्नापेक्षा पाच पटीने आणि ग्रामीण भागातील नऊ पट जास्त.

झूचा नाट्यमय पलायन अनेक राज्य माध्यमांनी चीनी सोशल मीडियावर पोस्ट केलेल्या पाळत ठेवलेल्या व्हिडिओमध्ये टिपला गेला.

फुटेजमध्ये, झू शेड स्केल करताना, स्पार्कची मालिका सुरू करताना, छताच्या पलीकडे धावताना आणि तुरुंगाच्या भिंतीभोवती विद्युत कुंपण खराब करण्यासाठी दोरी वापरताना दिसत आहे. त्यानंतर तो कुंपणाच्या वरून दुसरे धातूचे कुंपण चढण्यासाठी जातो आणि उंच भिंतींच्या मागे अदृश्य होतो, जसे कैदी आणि पहारेकरी पहात असतात.

पोलिसांनी आजूबाजूच्या गावांचे प्रवेशद्वार बंद केले आहेत आणि झूसाठी घरोघरी शोध मोहीम सुरू केली आहे. राज्य संचालित ग्लोबल टाइम्स.

आणखी एका पाळत ठेवण्याच्या व्हिडिओमध्ये झू उंच कुंपणातून उडी मारल्यानंतर जमिनीवर लोळताना दिसत आहे. उठून पळून जाण्यापूर्वी तो थोडा वेळ झोपतो.

झूच्या पळून जाण्याच्या बातम्यांनी चीनमध्ये व्यापक लोकांचे लक्ष वेधून घेतले, जेथे तुरुंग तुटणे दुर्मिळ आहे. चिनी ट्विटर सारख्या प्लॅटफॉर्म Weibo वर संबंधित हॅशटॅग 22 दशलक्षाहून अधिक वेळा पाहिले गेले आहेत ग्लोबल टाइम्स.

पण लवकरच सेन्सॉरशिप सुरू झाली. जिलिन कारागृह पोलिसांच्या सोशल मीडिया खात्यावरून बक्षीस नोटीस काढून टाकण्यात आली आणि झूच्या सुटकेच्या फुटेजसह काही संबंधित हॅशटॅग आणि पोस्ट वेइबोमधून काढून टाकण्यात आल्या.

न्यायालयाच्या कागदपत्रांनुसार, 21 जुलै 2013 रोजी मध्यरात्री होती, जेव्हा झू – कोळसा खाणकाम करणारा – उत्तर कोरियाच्या ईशान्य टोकापासून नदी ओलांडून जिलिन प्रांताच्या तुमेन शहरातील चीनी गावात गेला.

काही तासांतच त्याने गावातील अनेक घरात घुसून पैसे, मोबाईल फोन, स्नीकर्स आणि कपडे चोरले. तिसऱ्या घरात, एक वृद्ध महिला त्याला सापडली आणि मदतीसाठी ओरडली, असे न्यायालयाच्या कागदपत्रात म्हटले आहे.

“मी माझ्या कंबरेला बांधलेला चाकू काढला आणि नानीच्या पाठीवर चाकूने वार केले. मग मी पाहिले की ती बॅग घेऊन जात होती. मी तिला हलवण्याचा प्रयत्न केला, पण ती जाऊ देणार नाही, म्हणून मी आणखी काही वेळा तिच्यावर चाकूने वार केले. असे कोर्टात नमूद केले आहे.

न्यायालयाच्या कागदपत्रांमध्ये म्हटले आहे की, टॅक्सीमध्ये पळून जाण्याचा प्रयत्न केल्यानंतर झूला काही तासांनंतर अटक करण्यात आली. त्यात म्हंटले की वृद्ध महिलेला गंभीर दुखापत झाली पण ती वाचली.

तुरुंगात असताना, झूची शिक्षा दोनदा कमी करण्यात आली – 2017 आणि 2020 मध्ये – पश्चात्ताप, चांगली शिस्त आणि परिश्रमपूर्वक काम “वैचारिक, सांस्कृतिक आणि व्यावसायिक शिक्षण” मध्ये सक्रियपणे सहभागी होण्यासाठी, राज्य प्रसारक सीसीटीव्ही. ची माहिती दिली. ती ऑगस्ट 2023 मध्ये रिलीज होणार होती.
नुसार ह्यूमन राइट्स वॉचदेशात परत पाठवलेल्या उत्तर कोरियन दोषींना अत्याचार आणि लैंगिक शोषणासह कठोर शिक्षा होऊ शकते.

सुधारणा: या कथेच्या पूर्वीच्या आवृत्तीमध्ये काही प्रकरणांमध्ये उत्तर कोरियन बचावकर्त्याचे चुकीचे टोपणनाव होते. त्याला चिनी अधिकाऱ्यांनी झू जियानजियान म्हणून ओळखले आहे.

.



Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा