कंधारमधील तालिबानचा नवा पोलीस प्रमुख हा निर्दयी चेहरा आहे, कारण त्याने नोंदवले आहे की त्याने पंजवाईच्या आघाडीवर कॅनेडियन लोकांशी “आमने-सामने लढले”.

“ते येथे अफगाणिस्तानवर आक्रमण करण्यासाठी आले, त्यांनी गावे उद्ध्वस्त केली, अमेरिकन पाठिंब्याने रात्री हल्ले केले.”

मोहम्मदी आता विस्तीर्ण कंधार प्रांतात उच्च अंमलबजावणीची नोकरी सांभाळतात, जिथे कॅनेडियन सैन्याने तालिबानच्या काळात कठोर संघर्ष केला त्याचे 13 वर्षांचे मिशन अफगाणिस्तानात.

“कॅनेडियन लोकांची आता आमची आशा, जर त्यांना कंधारला मदत करायची असेल तर त्यांना मानवतावादी मदत पाठवायची आहे,” ते म्हणाले, कॅनडाच्या कोट्यवधी डॉलर्सकडे दुर्लक्ष करणारी टिप्पणी विकास प्रकल्पांचा वारसाज्याला अफगाण युद्धाच्या वेळी तालिबान्यांनी सतत विस्कळीत करण्याचा प्रयत्न केला.

  • सुझान ऑर्मिस्टन आणि एलेन मौरो यांनी अफगाणिस्तानमधील त्यांचे अलीकडील अनुभव आणि त्यांनी कव्हर केलेल्या कथांबद्दल खालील टिप्पण्यांमध्ये आपल्या प्रश्नांची उत्तरे द्या म्हणून 12PM ET वर आमच्यात सामील व्हा.

कंधार येथील पोलीस मुख्यालयात सीबीसी न्यूजच्या अर्ध्या तासाच्या मुलाखती दरम्यान – यूएस -निर्मित – मोहम्मदी पद्धतशीरपणे प्रश्नांची उत्तरे देतात. पण ती समोर बसलेल्या महिला पत्रकाराकडे बघत नाही.

पहा | तालिबानच्या नियंत्रणाखाली कंधारचे पुनरागमन:

तालिबानच्या नियंत्रणाखाली कंधारला परत जा

कंदहार प्रांतात तालिबानची सत्ता आहे, जिथे कॅनेडियन सैनिक लढले आणि डझनभर ठार झाले. सीबीसी न्यूजच्या सुसान ऑर्मिस्टनने या भागात परतले आणि आंतरराष्ट्रीय मदत पुनर्संचयित करण्याच्या मोहिमेवर असलेल्या माजी तालिबान लढाऊ आणि आता सरकारमध्ये असलेल्या, आणि गावकरी, जे कॅनडाची उपस्थिती चुकवतात आणि ज्यांचे आयुष्य अजूनही नवीन राजवटीच्या नियंत्रणाखाली आहे. . 6:49

त्याचा मीडिया सल्लागार, पश्तो आणि इंग्रजीमध्ये अस्खलित, वेळोवेळी विश्रांती घेतो आणि आंतरराष्ट्रीय प्रेसच्या मुद्द्यांवर त्याला प्रशिक्षण देतो.

“तुम्ही कंधारच्या आसपास होता – तुम्हाला सुरक्षा दिसते, ती किती शांत आहे,” मोहम्मदी म्हणाले की, तालिबानच्या दाव्याला प्रतिध्वनी देत ​​आहे की त्याच्या राजवटीत देशातील सुरक्षा आधीच सुधारली आहे.

पण फक्त 48 तासांनंतर, एक शक्तिशाली आत्मघाती बॉम्ब हल्ला कंधारमध्ये वर्षातील सर्वात मोठ्या हल्ल्यात 47 लोक मारले गेले, शिया मशीद पाडण्यात आली. इसिस -के – एक अतिरेकी गट जो तालिबानचा कट्टर शत्रू आहे – दावा केल्याची जबाबदारी.

मशिदीचे इमाम सरदार मोहम्मद झैदी म्हणाले, “जेव्हा तालिबान आला तेव्हा आम्हाला वाटले नव्हते की अशा घटना कंधारमध्ये घडतील.

पंजवाई जिल्हा केंद्रातील महिला त्यांच्या समस्या सोडवण्यासाठी शरिया न्यायालयात दाद मागण्याचा प्रयत्न करतात. तालिबानचे म्हणणे आहे की ते शरिया कायद्याचा कठोर अर्थ लावून विवाद सोडवतील. असे दिसते की महिलांनी ऐकले नाही. (एलेन मॉरो / सीबीसी)

निर्लज्ज माणूस मदतीसाठी विचारतो

ऑगस्टच्या मध्यावर तालिबानने या भागाचा ताबा घेतला तेव्हा हिंसक बदला घेण्याच्या भीतीने त्यांचे बहुतेक माजी अधिकारी पळून गेल्यानंतर कंधारच्या पोलीस दलाची पुनर्बांधणी करण्याचे काम मोहम्मदीला देण्यात आले आहे.

मागील दोन दशकांपासून अफगाणिस्तानला पाठिंबा देणारी परकीय मदत पुनर्संचयित करण्यासाठी माजी शत्रूंना राजी करणे हे त्यांचे ध्येय आहे. जागतिक बँकेच्या म्हणण्यानुसार, अफगाणिस्तानच्या जीडीपीचा 43 टक्के भाग परदेशी मदतीतून येतो आणि सुमारे 75 टक्के सार्वजनिक खर्चाला विदेशी अनुदानातून निधी दिला जातो.

मोहम्मदी म्हणाले, आम्हाला कोणत्याही देशाशी वाईट संबंध नको आहेत.

“आमचा दरवाजा उघडा आहे,” तो म्हणाला. “आम्हाला आंतरराष्ट्रीय समुदायाशी चांगले संबंध हवे आहेत, कारण आम्हाला त्या देशांनी अफगाणांच्या पुनर्बांधणीसाठी मदत करावी असे वाटते.”

पण मुलाखतीदरम्यान, त्याने कॅनेडियन आणि इतर आंतरराष्ट्रीय सैन्यावर अफगाण युद्धाच्या वेळी कंधारवर “गुन्हे” केल्याचा आरोप केला.

तालिबान कंदहार प्रांतात घुसल्यानंतर दोन महिन्यांनी – काबूलच्या दिशेने निघालेल्या मोर्चाचा एक भाग आणि अफगाणिस्तानचा अंतिम पराभव – सीबीसी न्यूज परत पंजवाईला गेला.

पंजवाईमध्ये आर्थिक विकासाचा भाग म्हणून कॅनडाने 2009 मध्ये पंजवाई जिल्हा केंद्र उघडले. आज तिचे मुख्यालय तालिबान जिल्हा कार्यालय, शरिया न्यायालय आणि कॅनेडियन, यूएस आणि अफगाणिस्तान सैन्यासाठी माजी लष्करी-ऑपरेशन केंद्र जवळ आहे. (सुसान ऑर्मिस्टन / सीबीसी)

कंधार शहरापासून 30 किलोमीटर पश्चिमेला धूळयुक्त द्राक्षमळे आणि मातीच्या संयुगांसह, पंजवाई येथे डझनभर कॅनेडियन सैनिक लढले आणि मरण पावले.

तालिबानने १ 1990 ० च्या मध्याच्या मध्यभागी कंधारमध्ये स्वतःला केंद्रस्थानी ठेवले आणि अमेरिकेच्या नेतृत्वाखालील फौजांसमोर पडण्याआधी 2001 मध्ये त्यांची अंतिम भूमिका घेतली. युद्धाच्या वेळी तालिबानचे समर्थन भूमिगत झाले, परंतु प्रदेश आणि अफगाणिस्तानात इतरत्र मजबूत राहिले.

कॅनडाच्या सहाय्याने 2009 मध्ये तयार केलेले, पंजवाई जिल्हा केंद्र आता तालिबानचे जिल्हा मुख्यालय आहे, जे एक प्रकारचे नगरपालिका कार्यालय म्हणून काम करते.

पूर्वीचे लष्करी-कार्य केंद्र उजाड आहे. अर्ध्या उघड्या खोक्यांमधून नवीन अफगाण गणवेश बाहेर पडतात. हेल्मेट धूळ खात पडून आहे. तालिबान सत्तेवर आल्यानंतर शेवटच्या अफगाण सरकारचे सैनिक जुलैच्या मध्यात पळून गेले.

नवीन अफगाणी गणवेश आणि शूजांनी भरलेला कंटेनर पंजवाई येथील ऑपरेशन सेंटरमध्ये सोडण्यात आला आहे. वर्षभराच्या ठोस लढाईनंतर, अफगाणिस्तानच्या सैन्याला जुलैच्या मध्यावर पंजवाईतून हाकलून लावण्यात आले. 2011 मध्ये सैन्य बाहेर काढेपर्यंत कॅनेडियन सैन्याने केंद्रावर कब्जा केला. (एलेन मॉरो / सीबीसी)

नवे जिल्हाप्रमुख, सैफ रेहमान सैफ, जिल्हा कार्यालयात एका डेस्कच्या मागे न्यायालय धारण करतात, एके -47 विरूद्ध लढणाऱ्या सेनानींच्या संरक्षणाखाली आणि सीबीसीचे प्रश्न ऐकत असताना एका भिंतीसमोर उभे राहतात. त्याने आपल्या एकेकाळच्या शत्रूंकडून मदतीची मागणी करत मोहम्मदीशी एक ताण मारला.

सैफ म्हणाला, “पंजवाई लोक, युद्ध आणि दुष्काळामुळे त्यांना खूप त्रास सहन करावा लागला.” तो म्हणाला की त्याला अमेरिकेने अटक केली आणि बाग्राम एअरफील्डच्या कुख्यात अमेरिकन कारागृहात तीन वर्षे काम केले.

“आमचा देव अल्लाहच्या मदतीने, जेव्हा तुम्ही लोकांना काही मदत कराल तेव्हा आम्ही चांगले संरक्षण देऊ. आणि तुम्ही कोणत्याही अडचणीशिवाय तुमच्या घरी परत जाऊ शकता.”

तालिबान अंतर्गत पंजवाईचे नवे जिल्हाप्रमुख सैफ रेहमान सैफ म्हणतात की, अफगाण युद्धाच्या वेळी त्यांना तीन वर्षे तुरुंगवास भोगावा लागला. पंजवाई युद्ध दरम्यान तालिबानचा गड होता, बंडखोर आणि कॅनेडियन आणि अफगाणिस्तान सैन्यात वारंवार हल्ले होत होते. (जेरेड थॉमस/सीबीसी)

जुलैच्या मध्यावर, जेव्हा पंजवाई तालिबानच्या हाती पडली, तेव्हा कॅनडाचे संरक्षण प्रमुख लेफ्टनंट जनरल. वेन आयरे एक संदेश जारी केला कॅनेडियन सैन्यासाठी.

त्यांनी लिहिले, “पंजवाईच्या पडझडीने आपल्यापैकी अनेकांना विशेषतः मोठा धक्का बसला आहे.” “इतिहास हा अंतिम न्यायाधीश असला तरी देशाची सध्याची वाटचाल आपल्याला खूप वेदना आणि शंका देऊन सोडते.”

अफगाणिस्तानात मारलेल्या 158 कॅनेडियन सैनिकांची आठवण करून देताना सैफ म्हणाला: “जसे तुम्ही अफगाणिस्तान युद्धाने ग्रस्त होता, तसे आम्हीही सहन केले,” त्यानंतर चेतावणी दिली: “भविष्यात, आमच्या भूमीवर हल्ला करू नका. हे करा, आमचे राष्ट्र; आमच्या जमिनीवर ड्रोन वापरू नका

सुरक्षेला कोणताही धोका नाही, असा दावा त्यांनी केला. “आम्हाला एकच अडचण आहे की आंतरराष्ट्रीय समुदाय अफगाणिस्तानला मान्यता देत नाही.”

कॅनडासह तालिबानशी लढणाऱ्या कोणत्याही पाश्चिमात्य देशांनी नवीन राजवटीला मान्यता दिली नाही.

त्यानंतर तो आपल्या एका रक्षकाला आमच्याबरोबर स्वार होण्यासाठी पाठवतो – “आम्ही तुमच्या सुरक्षेची हमी देऊ शकतो” – जसे आम्ही जिल्ह्यात खोलवर जाऊ.

संयुक्त जिल्हा समन्वय केंद्र, 2009 मध्ये उघडले त्या दिवशी येथे दाखवले गेले, ते अफगाणिस्तानच्या कंधार प्रांतात कॅनेडियन लोकांनी बांधले होते. (मरे ब्रूस्टर/सीबीसी)

तालिबानला समर्थन

पंजवईला त्रास होत आहे. वर्षानुवर्षांच्या दुष्काळाने पिके नष्ट झाली आहेत आणि या प्रदेशाला शाळांची आणि रस्त्यांची गरज आहे, सैफ म्हणाला – कॅनेडियन सैन्याने त्यांच्या मिशनच्या वेळी येथे त्याच प्रकारचा विकास करण्याचा प्रयत्न केला.

जवळच्या पंजवई बाजारात, मुख्य रस्त्यालगतच्या दुकानांची एक पट्टी, दुकानदार अब्दुल बारी सतत गस्तीवर असलेल्या कॅनेडियन लोकांची आठवण काढतात, नंतर तालिबानी यशाचा दावा करतात.

“मुजाहिदीनने काही आयईडी लावले होते,” तो म्हणाला. “आणि ते पळून गेले.”

आयईडी हे तालिबानचे आवडीचे शस्त्र होते, ते रस्त्यांखाली आणि कल्व्हर्टमध्ये लपून, काही कॅनेडियन सैनिकांना ठार आणि अपंग करत होते.

काही गुळगुळीत, पक्के रस्ते ज्यातून पंजवई क्षेत्राला अजूनही फायदा होतो तो आयईडीचा धोका कमी करण्यासाठी आणि शेतकऱ्यांना त्यांच्या बाजारपेठेत प्रवेश सुधारण्यासाठी कॅनेडियन आणि यूएस दोन्ही सैन्याने बांधला आहे.

सीबीसी न्यूजशी बोललेल्या गावकऱ्यांनी सांगितले की त्यांना आशा आहे की तालिबानचा झेंडा कायम राहील, पण त्यांना कॅनेडियन लोकांची उपस्थिती आणि 2011 मध्ये त्यांची निघण्याची आठवणही होती.

“कॅनेडियन छान लोक होते,” एक व्यक्ती म्हणाला. “जेव्हा त्याला कळले की त्याचे ध्येय अफगाण लोकांच्या विरोधात आहे, तेव्हा त्याने आपला देश सोडला, ही एक चांगली गोष्ट होती.”

‘मी आनंदी कसा होऊ शकतो?’

अर्ध्या तासाच्या अंतरावर, चिखलाच्या झोपड्या आणि अफगाणिस्तानच्या राष्ट्रीय सुरक्षा दलाच्या पूर्वीच्या चौकांमधील खडबडीत, धुळीने भरलेला रस्ता, आम्ही गेल्या उन्हाळ्यात तालिबान आणि एएनएसएफ दलांमधील युद्धात अंतिम आघाडीवर आलो आहोत.

बाबूओ, 75 वर्षांच्या आई आणि आजींनी त्यांच्या एका मुलाच्या मृत्यूवर शोक व्यक्त केला, एक तालिबानी लढाऊ. युद्धाच्या शेवटच्या काही महिन्यांत त्याचा मृत्यू झाला, तो म्हणाला, हवाई हल्ल्यात मारला गेला. तो पंजवाई येथील एका गरीब गावात सात मुलांना मागे ठेवतो. (जेरेड थॉमस/सीबीसी)

एका कौटुंबिक कंपाऊंडमध्ये, 75 वर्षांच्या महिलेने स्वत: ला सात नातवंडांनी वेढलेल्या बाबूओ म्हणून ओळखले. तिला आनंद झाला की युद्ध संपले, ती म्हणाली, पण नंतर रडू लागली.

तो म्हणाला की त्याचा एक मुलगा तालिबानचा सेनानी होता आणि युद्धाच्या शेवटच्या काही आठवड्यांमध्ये झालेल्या हवाई हल्ल्यात तो ठार झाला.

“त्यांनी मृतदेह माझ्याकडे परत आणला. तो शहीद झाला.”

एका तालिबानी सेनानीला जो गेल्या काही महिन्यांत एका अतिरेकी गटाच्या दबावाखाली पंजवाईवर ताबा मिळवण्यासाठी मारला गेला होता त्याने सात मुले मागे ठेवली आहेत, ज्यात चार दाखवले आहेत. पंजवाई हा सामरिकदृष्ट्या महत्त्वाचा जिल्हा आहे, जो कंधार शहराचे प्रवेशद्वार म्हणून काम करतो. (सुसान ऑर्मिस्टन / सीबीसी)

बाबूओ आजूबाजूला बसलेल्या मुलांकडे हात फिरवतो.

“मी आनंदी कसा राहू शकतो? मी माझा प्रिय मुलगा गमावला आहे. मी त्याच्या सर्व मुलांसह, माझे नातवंडे बाकी आहे – आता मी त्यांच्याबरोबर काय करावे?”

तालिबानने पंजवाईमध्ये आपले युद्ध जिंकले आहे, परंतु त्यांच्या समस्या नेहमीप्रमाणेच खोल आहेत. त्यांना सोडवणे हे आता त्यांचे काम आहे.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा