रंगमंचावर मोठ्या प्रमाणावर कलाकृती प्रदर्शित केल्या जातात मास्टर्स तमाशा, लागुना बीच, कॅलिफोर्निया मध्ये एक रात्री उन्हाळी कामगिरी, असे दिसते की ते जगातील काही प्रसिद्ध संग्रहालये आणि कला गॅलरीच्या भिंतींमधून सोडले गेले आहेत. मात्र जवळून पाहणी केल्यावर, हे स्पष्ट होते की प्रत्येक उत्कृष्ट नमुना एक भ्रम आहे. लुकलुकणे किंवा पवित्रा मध्ये एक सूक्ष्म बदल आणि अचानक प्रेक्षक सदस्यांना चांगले माहित आहे की ते जे पाहत आहेत ते एक संग्रह आहे झांकी थेट, किंवा “जिवंत चित्रे” आणि प्रत्येक भागातील पात्र वास्तविक लोक आहेत.

डोळ्याची ही युक्ती जवळजवळ एक शतकापासून संपूर्ण कॅलिफोर्निया आणि जगभरातून गर्दी खेचत आहे. मास्टर्स स्पर्धेची तारीख 1932 ची आहे, जेव्हा स्थानिक कलाकार जॉन एच. हिंचमनने कलाप्रेमींसाठी उन्हाळी महोत्सव तयार केला, जो जवळच्या लॉस एंजेलिसमध्ये ऑलिम्पिक खेळांसाठी देखील झाला. ते इतके यशस्वी ठरले की पुढच्या वर्षी आयोजकांनी लाइनअपमध्ये “जिवंत चित्रे” जोडली, ज्यात जेम्स मॅकनील व्हिस्लरच्या 1871 यासह अनेक प्रसिद्ध कलाकृतींचे वास्तविक जीवनातील पुनरुत्पादन समाविष्ट होते. तेल चित्रकला शीर्षक व्हिस्लरची आई. फरक एवढाच आहे की एका अभिनेत्रीने पूर्ण पोशाख घातला होता, तिच्या डोक्यावर लेस रुमाल ठेवून, तिची आई अण्णा मॅकनील व्हिस्लरसाठी उभी होती.

देखावा जिवंत करण्याची परंपरा तमाशाच्या खूप पूर्वीची आहे, इतिहासकारांनी याचा शोध घेतला आहे मध्ययुगीन वेळा. जिवंत प्रतिमा प्राचीन ग्रीक पौराणिक कथा आणि अनुकरणातून विकसित झाल्या आणि त्या काळात वस्तुमानाच्या शेवटी नेहमीच्या धार्मिक आणि औपचारिक कार्यक्रम होत्या. व्हिक्टोरियन इंग्लंडमध्ये, हे प्रदर्शन मनोरंजक होते पार्लर खेळ. थेट मनोरंजनामध्ये “प्रसिद्ध कलाकृतींचे अनुकरण करताना 20 किंवा 30 सेकंदांसाठी चित्रे, मूक आणि गतिहीन आकृत्या” समाविष्ट असतात. शिकागो स्कूल ऑफ मीडिया सिद्धांत. कडून 1800 च्या मध्यातअटलांटिक ओलांडल्यानंतर, सराव अमेरिकेत पोहोचला, जिथे तो एक लोकप्रिय फॅड बनला. अगदी अलीकडे, कोविड -19 साथीच्या सुरुवातीच्या दिवसांमध्ये, लॉस एंजेलिसमधील गेटी संग्रहालय आव्हान: लोकांना क्वारंटाईनमध्ये असलेले कपडे आणि प्रॉप्स वापरून प्रसिद्ध कामे पुन्हा तयार करणे.

बॅकस्टेज मेकअप एक माणूस कारवां (रस्त्यावर कुटुंब) डोरोथिया लँग (1938) द्वारे

(क्रिस्टोफर ऑलवाइन)

आजचा फास्ट फॉरवर्ड, आणि स्पर्धेचा 86 वा हंगाम चालू आहे, त्याचा एक भाग म्हणून लगुना बीच महोत्सव कला, एक आठ आठवड्यांचा आर्ट एक्स्ट्राव्हॅन्झा ज्यात ज्युरीड आर्ट शो, मार्गदर्शित आर्ट टूर, वर्कशॉप, लाइव्ह म्युझिक आणि बरेच काही समाविष्ट आहे. या वर्षीचा कार्यक्रम विशेषतः विशेष आहे कारण 2020 चे उत्सव पाहता कोविड -19 महामारीमुळे उत्सव आणि उत्सव दोन्ही रद्द करण्यात आले होते. (दुसर्‍या महायुद्धाच्या काळात चार वर्षांच्या अंतराने त्याच्या इतिहासातील एकमेव रद्द करणे होते.) मागील हंगामाप्रमाणेच, हे कला महोत्सवाच्या मैदानाबाहेर असलेल्या थिएटरमध्ये आयोजित केले जात आहे. नक्कीच कोविड -१ खबरदारी महोत्सव घेतला जात आहे. उदाहरणार्थ, स्पर्धेने त्याचे स्वच्छता आणि निर्जंतुकीकरण प्रोटोकॉल वाढवले ​​आहे. आपण लसीकरण केले असल्यास मास्क पर्यायी आहेत.

नाईटहॉक्स

एक मनोरंजन नाईटहॉक्स एडवर्ड हॉपर (1942) द्वारे

(मास्तरांच्या सौजन्याने)

दरवर्षी ही स्पर्धा एका वेगळ्या थीमवर आयोजित केली जाते. 2019 मध्ये, जेव्हा शेवटचा शो चालला होता, थीम “द टाइम मशीन” होती आणि स्पर्धेत भूतकाळ, वर्तमान आणि भविष्यातील कलाकृती, तसेच इतिहासातील महत्त्वपूर्ण कला घटना, जसे की 1913 आर्मरी शो, आंतरराष्ट्रीय म्हणूनही ओळखले जाते, भेट दिली जाते. न्यूयॉर्क शहरात आधुनिक कलेचे प्रदर्शन. या वर्षीची थीम, “अमेरिकेत बनवलेले, “अमेरिकन कलाकारांनी तयार केलेल्या कामांवर लक्ष केंद्रित केले आहे. एकूण, 40 वेगवेगळ्या कलाकृती बाहेरच्या स्टेजवर प्रदर्शित केल्या जातात, प्रत्येक वर्णित विभाग अंदाजे 90 सेकंद टिकतो, स्टेज क्रू पुढील कलाकृतीकडे जाण्यापूर्वी. निर्बाधपणे संक्रमित होतो, तर थेट ऑर्केस्ट्रा एक संगीत पार्श्वभूमी प्रदान करते.

(हा 2018 व्हिडीओ “जिवंत चित्र” कसे एकत्र ठेवले आहे ते दर्शवते.)

या वर्षीच्या कार्यक्रमातील काही ठळक गोष्टींचा समावेश आहे नाईटहॉक्स एडवर्ड हूपर द्वारे; डेलावेअरचा मार्ग थॉमस सुली द्वारा; शिल्पांचे त्रिकूट शीर्षक हियावथाचे लग्नहँडजॉब हँगर आणि क्लियोपेट्राचा मृत्यू एडमोनिया लुईस द्वारे; आणि लिंकन मेमोरियल डॅनियल चेस्टर फ्रेंच द्वारे. तथापि, ऑल-अमेरिकन लाइनअपमध्ये काही अपवाद आहेत, यासह स्टॅच्यू ऑफ लिबर्टी फ्रेंच शिल्पकार फ्रेडरिक ऑगस्टे बार्थोल्डी आणि शोच्या दीर्घ समाप्तीद्वारे, शेवटचे जेवण लिओनार्डो दा विंची यांनी.

एक उपस्थिता म्हणून, मी शोच्या एक तास आधी पडद्यामागे जाऊ शकलो आणि रंगमंचावरील अनेक कलाकृती जवळून पाहू शकलो. पण काहीतरी स्पष्टपणे गहाळ होते: वर्ण. प्रत्येक परिदृश्य आणि देखाव्याची अंमलबजावणी प्रभावी असताना, मी प्रेक्षकांमध्ये बसलो आणि कलाकारांना त्यांच्या भूमिकेत बघितले नाही तोपर्यंत प्रत्येक कलाकृती खरोखरच जिवंत झाली. कधीकधी मला असे वाटले की मी मूळ कलाकृती पाहत संग्रहालयात आहे आणि सहकला प्रेमींनी वेढलेल्या थिएटरमध्ये नाही.

स्टॅच्यू ऑफ लिबर्टी

साठी अंतिम स्पर्श स्टॅच्यू ऑफ लिबर्टी फ्रेडरिक ऑगस्टे बार्थोल्डी (1886)

(जेफ्री रोव्हनर)

प्रत्येक वर्षाची थीम डायने चालीस डेव्हीने निवडली आहे, जी यावर्षी तिचा 25 वा सीझन तमाशा दिग्दर्शक म्हणून साजरा करते. (तिने 1976 मध्ये किशोरवयीन म्हणून स्वयंसेवक कलाकार म्हणून पदार्पण केले, जेव्हा ती दिसली चहा पार्टी चित्रकार मेरी कॅसॅट द्वारे.) एक वर्षापूर्वी काम करताना, ती थीम निवडते, आणि नंतर सहकारी स्पर्धक कर्मचारी आणि स्वयंसेवकांच्या मदतीने, कोणत्या कलाकृती अंतिम पंक्तीत असतील याची निवड करते.

चालीस डेव्ही म्हणतात, “डॅन डुलिंग, आमचे पटकथा लेखक, प्रत्येक संभाव्य कलाकृतीच्या प्रतिमा घेतात आणि त्यांना बुलेटिन बोर्डवर पिन करतात.” “आम्ही कोणत्या लोकांचा समावेश केला पाहिजे याचा विचार करू. आम्ही शारीरिकरित्या पुन्हा तयार करू शकत नाही किंवा पुनरुत्पादनात चांगले काम करू शकत नाही असे आम्ही निवडत नाही. आम्हाला आमचे संशोधन करण्यासाठी ग्रंथालयांना भेट द्यायची होती, परंतु आता सर्व काही इंटरनेटवर उपलब्ध आहे आणि आम्हाला विशाल कला संग्रह उपलब्ध आहेत आणि आमचे मनोरंजन करण्यासाठी परवानगी मिळवण्यासाठी संग्रहालयांशी थेट संपर्क साधू शकतो.

calli

एक मनोरंजन कॅलिफोर्निया मॅक्सिन एल्ब्रो (1934) द्वारे

(मास्तरांच्या सौजन्याने)

एकदा लाइनअप सुरू झाल्यावर, तांत्रिक संचालक रिचर्ड हिल यांच्या नेतृत्वाखालील सेट डिझायनर्सची एक टीम सेट तयार करते, प्रत्येकाने कलाकृतीला लहान ब्रशस्ट्रोकपर्यंत पुनरावृत्ती केली. स्ट्रॅटेजिक लाइटिंगचा वापर प्रत्येक तुकड्याला त्रिमितीय ते द्विमितीय मध्ये रुपांतरीत करण्यासाठी केला जातो, जे सदस्य त्यांच्या 90-सेकंद कामगिरी दरम्यान तयार करू शकणारी कोणतीही सावली काढून टाकतात. एक मोठी फ्रेम दृश्याची सीमा बनवते. पोशाख आणि मेकअप देखील भ्रम दूर करण्यासाठी महत्वाचे आहेत. प्रत्येक पोशाख डिझायनर आणि स्वयंसेवकांच्या गटाने मलमल वापरून सानुकूलित केला आहे, प्रत्येक तुकडा मूळ कलाकृतीच्या अचूक समानतेमध्ये अॅक्रेलिक आणि लेटेक्स पेंटच्या संयोगाने रंगवला आहे. स्वयंसेवक मेकअप कलाकार मेकअप आणि बॉडी पेंट दोन्ही वापरतात हे सुनिश्चित करण्यासाठी की कलाकार सदस्य कलेच्या विषयांसारखे असतात. पडदा उगवण्यापूर्वी अंतिम टच जोडण्यासाठी डिजिटल प्रोजेक्शन आणि एलईडी लाइटिंगचा सहसा समावेश केला जातो.

कास्ट सदस्य स्वयंसेवक देखील आहेत, आणि त्यापैकी बरेच जण वर्षानुवर्षे परफॉर्म करण्यासाठी परत येत आहेत, ज्यात मिशेल पोहलचा समावेश आहे, जो वयाच्या पाचव्या वर्षी 1987 मध्ये तिच्या पहिल्या स्पर्धेत दिसली होती. (त्याची भूमिका होती कौटुंबिक पुनर्मिलन, फ्रेंच कलाकार फ्रेडरिक बाझिले यांचे चित्र.) त्यांनी 2019 पर्यंत एक कलाकार म्हणून स्वेच्छेने काम केले; या वर्षी मेकअप डायरेक्टर म्हणून तिची पहिली स्पर्धा आहे, एक कलाकार म्हणून तिच्या पार्श्वभूमीवर झुकत आहे. ती आता कलाकारांमध्ये नसली तरी तिचे पती, मुलगी आणि मुलगा नियमितपणे दाखवले जातात.

“दरवर्षी, तमाशा आम्हाला परत आणतो,” पोहल म्हणतात. “हा खरोखर एक कौटुंबिक कार्यक्रम आहे, केवळ माझ्या स्वतःच्या कुटुंबाबरोबरच नाही, तर स्टेजच्या मागे असलेले लोक तुमच्या स्पर्धात्मक कुटुंबाचा भाग बनतात.”

एका वेळी 90 ० सेकंदांसाठी स्थिर उभे राहणे आणि व्यासपीठावर पवित्रा राखणे कसे आव्हानात्मक असू शकते हे पोहलला आठवते.

“जर तू एक साधा पवित्रा घ्या, वेळ पटकन जातो, ती म्हणते. मी 14 वर्षांचा असताना कोलंबिया पिक्चर्समध्ये एक महिला म्हणून पोझ दिली [movie company logo]. मला माझा हात 90 डिग्रीच्या कोनात धरून ठेवावा लागला. आजकाल आपल्याकडे एक आर्मेचर आहे जेथे आपण आपला हात विश्रांती घेऊ शकता, परंतु नंतर मला माझा हात स्वतःवर ठेवावा लागला. हे सोपे नव्हते, मी आतून ओरडत होतो.

मॅथ्यू रॉल्स्टन, हॉलीवूड-आधारित फोटोग्राफर, जो लगुना आर्ट संग्रहालयात नवीन प्रदर्शनासाठी कलाकारांच्या सदस्यांच्या पूर्ण मेकअप आणि पोशाखात पकडला गेला “मॅथ्यू रोल्स्टन, आर्ट पीपल: द पेजंट पोर्ट्रेट्स,” सप्टेंबर १ through पर्यंत. नुकत्याच दिलेल्या एका मुलाखतीत सीएनएन तो म्हणतो, “भ्रमांना आश्चर्याची भावना असते कारण ते जे करतात ते आश्चर्यकारकपणे रचलेले असते. आपण प्रत्यक्षात काही क्षणांसाठी विचार करता की आपण एखादी कलाकृती पाहत आहात आणि नंतर आपल्याला समजले की हे मानव आहेत जे चित्र आणि पोशाखांमध्ये आहेत. हे एक अनुकरण आणि एक भ्रम आहे – कुठेतरी मानवता आणि मानवतेचे चित्रण यांच्यामध्ये. आणि त्यात काही आंतरिक, लोकांसाठी जवळजवळ आदिम आकर्षण आहे.

चालीस डेव्हीसाठी ही डोळ्याची युक्ती आहे आणि प्रेक्षकांना मंत्रमुग्ध ठेवण्यासाठी ती प्रत्येक हंगामात एक नवीन कलाकृती समाविष्ट करण्याचा प्रयत्न करत असताना, ती पुन्हा पुन्हा वापरल्या जाणाऱ्या काही चाहत्यांच्या आवडीवर अवलंबून असते.

उर्जा संगीत

एक मनोरंजन संगीताची शक्ती विल्यम सिडनी माउंट (1847) द्वारे

(मास्तरांच्या सौजन्याने)

ती म्हणते, “‘लिंकन मेमोरियल’ प्रमाणे 3-डी शिल्प बनवण्यासाठी वेळ लागू शकतो.” “दा विंचीच्या ‘द लास्ट सपर’साठी आमचा शेवट होणे ही एक परंपरा बनली आहे. समारोपाच्या कार्यक्रमात दिसतात. ते सर्वात तरुण प्रेषित नसू शकतात, परंतु त्यांचे हृदय त्याच्यामध्ये आहे आणि ते त्याच्यावर प्रेम करतात.”

NS मास्टर्स तमाशा 3 सप्टेंबर ते रात्री चालते.

.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा