हल्ल्यानंतर दोनच दिवसांनी ओस्लो कॅथेड्रल येथे झालेल्या राष्ट्रीय स्मारकात संबोधित करताना स्टॉल्तेनबर्ग यांनी “अधिक लोकशाही, अधिक मोकळेपणा आणि अधिक माणुसकी” असा आग्रह केला.

वर्धापन दिनानिमित्त सीएनएनच्या “अमनपौर” कार्यक्रमात बोलताना स्टॉल्टनबर्ग – आता नाटोचे सरचिटणीस – यांनी त्या संदेशाचा पुनरुच्चार केला आणि नॉर्वेजियन लोकांनी ज्या प्रतिक्रिया दिल्या त्याबद्दल त्यांचे कौतुक केले. परंतु, त्यांनी चेतावणी दिली की, “द्वेष अजूनही तेथे आहे.”

गेल्या महिन्यात, ओस्लोच्या सेंटर फॉर रिसर्च ऑन एक्सट्रॅझिझम (सी-रेक्स) विद्यापीठाने ए विश्लेषणाची मालिका ब्रेव्हिकचा दीर्घकालीन प्रभाव पाहतो.

या अहवालातील लेखक डॉ. जाकोब अस्लँड रावळ्ड यांनी सीएनएनला सांगितले की ते माध्यमांच्या कव्हरेजपेक्षा अधिक मर्यादित आहेत. “अर्थात हल्ल्यांनंतर ते बनावट हल्ले घडवून आणतील अशी बरीच चिंता होती,” तो म्हणाला. परंतु “थोड्याशा आश्चर्याची गोष्ट म्हणजे” ते म्हणाले की, ब्रेव्हिकच्या थेट प्रेरणेची अशी काही स्पष्ट प्रकरणे नाहीत.

त्यातील आणखी स्पष्ट दुवे म्हणजे एक जर्मनीतील म्युनिक येथे शूटिंग हल्ला 22 जुलै 2016 रोजी, एक 18-वर्षीय जर्मन-इराणी व्यक्तीने नऊ जणांचा मृत्यू केला होता. तेथे चेंगराचेंगरी झाली पाचव्या वर्धापनदिन वर केले रेवंडल म्हणाले की, नॉर्वेजियन हल्ले आणि हल्लेखोर “ब्रेव्हिक बद्दल बरेच काही बोलत” होते. “पण त्यांना इतरही अनेक सेलिब्रिटींनी मनापासून प्रेरित केले होते,” रावळ्ड म्हणाले, त्यापैकी काही शाळा-नेमबाज होते.
आणखी एक स्पष्ट बाब म्हणजे ऑस्ट्रेलियातील उजवे-दहशतवादी ब्रेन्टन टेरंट, ज्याने ज्या हल्ल्यात त्याला ठार मारले, त्याने थेट हल्ला केला. क्राइस्टचर्चमधील दोन मशिदींमध्ये 51 मुस्लिम उपासक, न्यूझीलंड, मार्च 2019.

परंतु ट्राँट यांनी ब्रेव्हिकपासून प्रेरित असल्याचा दावा केला असला तरी, तपास यंत्रणाांना ब्रेव्हिकचा जाहीरनामा वाचण्यापूर्वी त्याने आपली योजना सुरू केल्याचे तपासणीत आढळले. “तर तिथेही, आपण ब्रेव्हिकचा किती प्रभाव पाडला असा प्रश्न विचारू शकता,” रावळंद म्हणाले. ते म्हणाले की तारांताचा स्वतःचा जाहीरनामा त्यांच्या राजकारणासह ब्रेव्हिकपेक्षा खूप वेगळा होता.

नॉर्वेमध्ये, संशोधनात असे सूचित केले गेले आहे की हल्ल्यापासून आतापर्यंत उजवीकडे फारसे अपील झालेले नाही आणि रस्त्यावर असंख्य समर्थक बाहेर काढण्यात अक्षम आहेत, असे रावळदळ म्हणाले.

“अर्थातच नॉर्वेमध्ये, इतर सर्वत्रांप्रमाणेच या दहा वर्षात ऑनलाइन क्रियाकलाप वाढले आहेत.” “परंतु हे दूर-उजव्या क्रियाकलापातील मोठ्या प्रमाणात प्रतिबिंबित करते की इंटरनेटवर सोशल मीडियाच्या वाढीस हे सांगणे फार कठीण आहे.”

शूटिंग होडी

२०११ मध्ये उन्हाळ्याच्या त्या थंड दिवशी, ब्रेव्हिक व्हॅन चालविली ओस्लोमध्ये घरगुती खतामध्ये बॉम्ब भरले गेले आणि ते सरकारी कार्यालयाच्या बाहेर उभे केले. काही मिनिटांनंतर, तो स्फोट झाला, त्यात आठ लोक ठार झाले, अनेक जखमी आणि अनेक इमारतींचे नुकसान झाले.
22 जुलै 2011 रोजी नॉर्वेची राजधानी ओस्लो येथे सरकारी इमारती जवळ स्फोट जागांवर अग्निशामक कर्मचारी काम करतात.

दरम्यान, ब्रेव्हिक 25 मील प्रवासात उटोया बेटावर गेला, जेथे लेबर पार्टीचा ग्रीष्मकालीन युवा शिबिर सुरू आहे. ओस्लो हल्ल्यानंतर सुरक्षेचा शोध घेणारा पोलिस अधिकारी म्हणून त्याने बेटाला जाण्यासाठी नौका पकडली आणि शूटिंगच्या प्रवासाला सुरुवात केली ज्यात people people लोक ठार झाले – त्यापैकी बहुतेक किशोरवयीन. इतर अनेक गंभीर जखमी झाले.

आपल्या चाचणी दरम्याननॉर्वेमध्ये, ब्रेव्हिक यांनी एक अल्ट्रॅशनॅलिस्ट असल्याचा दावा केला ज्याने नॉर्वेमध्ये बहुसांस्कृतिकतेविरुद्ध लढा देण्यासाठी आपल्या बळींचा खून केला, असे सांगून सत्ताधारी केंद्र-डाव्या लेबर पार्टी अंतर्गत देशातील “इस्लामीकरण” थांबविण्यासाठी त्यांनी “आवश्यकतेच्या बाहेर” काम केले.
कोर्टाच्या निर्णयाचा अर्थ असा होता साक्ष प्रसारित केले नाही, त्यांच्या कल्पना व्यापक प्रेक्षकांपर्यंत पोहोचविण्याची संधी त्यांना नाकारली. पण ब्रेव्हिकचा असा विश्वास होता की त्यांच्या लेखनातून उजव्या विचारांच्या दहशतवाद्यांना त्याच्या पावलावर पाऊल ठेवण्यासाठी प्रेरित होईल.
22 जुलै 2011 रोजी नॉर्वेच्या उटोया बेटावर उन्हाळ्याच्या तरूण शिबिरात झालेल्या हत्याकांडानंतर पोलिस आणि आपत्कालीन सेवा गोळा झाल्या आहेत.
त्याच्या तीन पुस्तकांच्या जाहीरनाम्याचे भाग होते इतर स्त्रोतांकडून उचललाअमेरिकेत टेड काॅझेंस्की, “अनबॉम्बर” च्या लेखणीप्रमाणेच, ब्रेव्हिक यांनीही त्यांच्या वर्षानुवर्षेच्या अत्यंत गुंतागुंतीच्या आणि सखोल व कार्यकारी सल्ल्याबद्दल सविस्तर माहिती दिली.

यूके बेस्ड सेंटर फॉर Analनालिसिस ऑफ रेडिकल राईट (सीएआरआर) चे संचालक प्रोफेसर मॅथ्यू फेल्डमन यांच्या म्हणण्यानुसार, ब्रिव्हिकचा कागदजत्र काढण्याच्या प्रयत्नांनंतरही इंटरनेटच्या अंधारात अद्याप सहज “सापडले” जाऊ शकते.

हे जाहीरनामा, “प्रतिमान” होता, “कारण एखाद्या व्यक्तीच्या जीवघेणा नुकसानीच्या बाबतीत माणूस काय करू शकतो हेच दर्शवित नाही”, तर मुस्लिमांना लक्ष्य बनवते आणि ब्रेव्हिकला “सांस्कृतिक मार्क्सवाद” म्हणतात.

सर्वात महत्त्वाचे म्हणजे फेल्डमन म्हणाले की, ब्रेव्हिकच्या घटनेने धोके दर्शविले एकटा लांडगा असे अभिनेता जे समविचारी लोकांच्या नेटवर्कद्वारे ऑनलाइन स्वयं-मूलतत्त्व आणतात आणि हिंसक हल्ल्याची ऑनलाइन तयारी करतात ज्यामुळे त्यांना शोधणे कठीण होते.
January जानेवारीनंतर गुन्हेगारी आरोपाखाली तात्विक अतिरेकी गट मनात येतात
त्याच वेळी, फील्डमॅन म्हणाले की, “हळूहळू वाढ झाली आहे, काहीजण म्हणतात, उजव्या विचारसरणीच्या मुख्य प्रवाहात,” असे त्यांनी उजवे-माध्यमाच्या मीडिया प्लॅटफॉर्मवर निदर्शने करून काही प्रमाणात मदत केली. “काहींसाठी ते उघडा पडलेला होता 6 जानेवारी अमेरिकेत [in the assault on the Capitol] परंतु अलीकडील दशकांमध्ये हळूहळू परंतु स्थिरतेने वेग मिळविणारी ही एक गोष्ट आहे. “

ही पार्श्वभूमी असूनही, रावळ्डच्या मते, ब्रेव्हिकच्या कृती आणि घोषणापत्रात मर्यादित आकार मिळाला आहे.

सी-रेक्ससाठी केलेल्या त्यांच्या विश्लेषणावरून असे दिसून येते की “त्यांना सुरुवातीला सर्व मंडळाच्या अधिकाराने नाकारले गेले होते,” रावळंद म्हणाले. ब्रेव्हिकसाठी सेट केलेले ऑनलाइन समर्थन नेटवर्क नंतर कोसळले. Chan चॅन आणि 4 चाॅन सारख्या ऑनलाईन मंचांच्या अस्तित्त्वातूनच ब्रेव्हिकचा पुन्हा एकदा सकारात्मक उल्लेख येऊ लागला, असे रावळेल म्हणाले.

ते म्हणाले, “एकूणच रणनीतीचा विचार केला तर राजकीय, वैचारिक पाठिंबाही मिळणे ही दोन्ही मुख्य बाब आश्चर्यकारकपणे कमी आहे,” ते म्हणाले. “समर्थन मिळविणे शक्य झाले आहे, परंतु सुदैवाने एका व्यक्तीपेक्षा कमी मृत्यूची नोंद झाली असता उच्च मृत्यू दर आणि या हल्ल्यांचे जागतिक पातळीवर ज्या लक्ष वेधले गेले त्याबद्दल विचार केला असता.”

सामाजिक परिणाम

आज, नॉर्वेजियन समाजातील काही भागांत झालेल्या चर्चेने व्यापक वैचारिक प्रश्नांकडे लक्ष वेधले आहे, असे रावळ यांनी सांगितले.

काही – विशेष म्हणजे लेबर पार्टीच्या युवा संघटनेत – देशाच्या उजव्या चळवळीशी फारसा संबंध नव्हता, ज्यामध्ये सर्वात मोठा खेळाडू म्हणजे लोकसत्तावादी, उजवा विचारांचा प्रोग्रेस पार्टी आहे, असे ते म्हणाले.

ब्रेव्हिक एक होता प्रगती पक्षाचे सदस्य जेव्हा तो तरुण होता, परंतु हल्ला झाल्यानंतर पक्षाने त्याला त्याच्यापासून दूर केले.
मध्ये संयुक्त विधान पक्षाच्या संकेतस्थळावर या महिन्याच्या सुरूवातीस प्रकाशित झालेले, पक्षाचे नेते सिल्वी लिस्टहॉग आणि उपनेते केटिल सॉल्व्हिक-ओल्सेन आणि तेर्जे सोव्हिक्नेस यांनी ब्रेव्हिकचे वर्तन आणि अन्य नॉर्वेजियन लोकांविरूद्ध केलेल्या कारवाईला नकार देण्यासाठी पक्ष प्रगती करत असल्याच्या कोणत्याही सूचनेविरोधात जोरदार ढकलला.

निवेदनात म्हटले आहे की, “आपण सर्वांनी हिंसक अतिरेकीपणाविरूद्ध एकत्र उभे राहिले पाहिजे – मग ते ‘अगदी उजवीकडे’, ‘डाव्या डाव्या बाजूने’ असो किंवा धर्माच्या अत्यंत स्पष्टीकरणातून येते. “२२ जुलैनंतरच्या दु: खापासून जर आपण एकमेकांना बाहेर काढले आणि लोकशाही, अभिव्यक्ती स्वातंत्र्य आणि समानता या संघर्षाभोवती असलेले ऐक्य कमी केले तरच अतिरेकी लोक विजयी होतील.”

लेबरने आश्वासन दिले आहे की जर या सप्टेंबरच्या निवडणुकीत सत्ता जिंकली तर कट्टरपंथीकरणात जाण्यासाठी एक नवीन कमिशन स्थापन करेल.

एकूणच नॉर्वेजियन समाजावर होणारा हल्ला किंवा विशेषत: लेबर पार्टीवरील हल्ला म्हणून या हल्ल्याचा अर्थ लावला जावा की नाही यावरही सध्या चर्चा सुरू असल्याचे रावल यांनी सांगितले. “आज, लेबर पार्टीमधील काही जणांना असे वाटते की कथेच्या भागाकडे थोडेसे दुर्लक्ष केले गेले आहे.”

शेजारी उभे लोक

फेल्डमॅनचा असा विश्वास आहे की नॉर्वेच्या प्रतिसादाच्या रूपात या गुन्ह्यामुळे “बहुतेक सांस्कृतिक प्रतिसादासाठी भाग पाडण्यासाठी” इतरपणाची भावना “न घेता, बळी पडलेल्या” त्यातील एक “या अर्थाने आकार प्राप्त झाला.

“नॉर्वेने मूलभूतपणे हा प्रश्न स्वतःला विचारला आणि तो अगदी वैध प्रश्न आहे … ‘नॉर्वेच्या समाजाने असा अक्राळविक्राळ कसा तयार केला? ते म्हणाले. “हा एक अगदी अंतर्मुख करणारा प्रश्न आहे.”

याउलट न्यूझीलंडने क्राइस्टचर्च हल्ल्या कशामुळे घडल्या हे पाहता त्यापेक्षा जास्त जागतिक दृष्टिकोन स्वीकारला, असे ते म्हणाले. हे काही अंशी कारण होते कारण एका ऑस्ट्रेलियन टारंटने मशिदीतील उपासकांना लक्ष्य केले, त्यातील बर्‍याच विदेशी लोकांचे होते.

त्याच वेळी, पंतप्रधान जॅकिंडा आर्डर्न यांचा प्रतिसादमृतांच्या बचावासाठी आणि नातेवाईकांना भेट देण्यासाठी हिजाब घालणे हे सर्व न्यूझीलंडमधील नागरिकांना एकत्रित नागरिकांच्या मदतीसाठी एकत्र आणण्याचे मुख्य कारण होते, असे ते म्हणाले.
काही आठवड्यांनंतर न्यूझीलंडने फ्रान्सबरोबर “” तयार केली.क्राइस्टचर्च कॉल“- दहशतवादी आणि हिंसक अतिरेकी सामग्री ऑनलाइन काढून टाकण्यासाठी सरकारे आणि तंत्रज्ञान कंपन्यांनी दिलेली वचनबद्धता – आणि नंतर या विषयाला अजेंडावर ठेवण्यासाठी अमेरिका आणि संयुक्त राष्ट्र संघाबरोबर काम केले,” असे फेल्डमन यांनी सांगितले.

पुढील महिन्यात नॉर्वेच्या बर्गेन येथे होणा .्या कार्यक्रमात अतिरेकी सामग्रीचा ऑनलाइन आढावा घेण्यासाठी पुढील वचनबद्धतेवर विजय मिळवण्याची आशा आहे.

24 जुलै 2011 रोजी नॉर्वेतील उटोया बेटाजवळ जनतेने श्रद्धांजली वाहिली.

ब्रेव्हिक यांची विचारधारा ‘अजूनही तेथेच आहे’

या महिन्याच्या सुरुवातीस सीएनएनशी बोलताना, स्टॉल्टनबर्गने ब्रेव्हिककडून होणा the्या भीषणतेचे प्रमाण – आणि त्यातून बळी पडलेल्यांपैकी अनेकांना माहिती असल्याने त्याला मिळालेल्या धक्क्याविषयी आणि त्याद्वारे घेतलेल्या वैयक्तिक दु: खाविषयी सांगितले.

22 जुलै रोजी झालेल्या हल्ल्यांमुळे ते देशाला दिलेल्या संदेशालाही उभे राहिले.

नॉर्वेचे तत्कालीन पंतप्रधान जेन्स स्टॉल्टनबर्ग यांनी 23 जुलै 2011 रोजी नॉर्वेजियन लेबर यूथ लीगचे नेते आणि उटोया हल्ल्यातील वाचलेल्या एस्किल पेडरसन यांना मिठी मारली.

“माझा उत्तर अजूनही अचूक आहे, असा माझा विश्वास आहे,” स्टॉल्टनबर्गने सीएनएनला सांगितले. “[Breivik] आमच्या मुक्त, मुक्त लोकशाही संघटनांवर हल्ला करायचा आहे. तर उत्तम प्रतिसाद म्हणजे अधिक मोकळेपणा, अधिक लोकशाही, कारण मग आपण सिद्ध करतो की तो जिंकत नाही, आम्ही जिंकत आहोत.

“त्यांनी द्वेषभाव दाखवला. द्वेषाला चांगला प्रतिसाद म्हणजे प्रेम. म्हणून … नॉर्वेच्या लोकांच्या कठोर संदेशाचे मी खरोखरच स्वागत करतो, जसे आपण इतर देशांमध्ये पाहिले आहे.” आमचे आदर्श ज्यासाठी उभे रहा. ”

असे असूनही, स्ट्रीटनबर्गचा विश्वास नाही की ब्रेव्हिक पूर्णपणे पराभूत झाला आहे.

“तो दोषी आहे, तो तुरूंगात आहे. पण त्याची विचारधारा, ती अजूनही तेथेच आहे. आणि म्हणूनच आम्हाला पुढे चालू ठेवण्याची गरज आहे – मला वाटतं आम्ही कधीही संघर्ष करू शकणार नाही अशा स्थितीत असू शकत नाही.” आपण जिंकलो आहोत, आपण बंद करू शकतो अतिरेकीपणाविरूद्धच्या लढाईतील धडा. ”

२०११ पासून नॉर्वेने भविष्यात अशा हल्ल्यांपासून – शक्य तितक्या – संरक्षणासाठी उपाययोजना राबवल्या आहेत, असे स्टॉल्तेनबर्ग यांनी सांगितले. आणि ते म्हणाले, ब्रेव्हिक – ज्यांना अद्यापही धोका निर्माण झाला तर भविष्यात ज्यांच्या 21 वर्षांची शिक्षा वाढविली जाऊ शकते – ते एक महत्त्वपूर्ण बाबतीत गमावले आहे.

ते म्हणाले, “आम्हाला हे समजले पाहिजे की या हल्ल्यामागील हेतू मूळत: नॉर्वेमध्ये बदलणे हा होता. आणि … हो, अर्थातच ते नॉर्वेच्या इतिहासाचा भाग असेल,” तो म्हणाला. “जोपर्यंत आपण अस्तित्वात आहोत तोपर्यंत आम्ही कोण आहोत याचाच एक भाग होऊ. परंतु मूलभूतपणे, आम्ही कोण आहोत हे बदललेले नाही.”

या अहवालात सीएनएनच्या फ्रेडरीच प्लिट्झन यांचे योगदान आहे.

.



Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा