हेनान अधिका authorities्यांनी गुरुवारी सांगितले की, गेल्या शनिवार व रविवारपासून मुसळधार पावसानं हेनान प्रांतावर जोरदार हजेरी लावली असून शेकडो हजार लोक विस्थापित झाले आहेत आणि 1.22 अब्ज युआनचे (जवळपास 190 दशलक्ष डॉलर्स) आर्थिक नुकसान झाले आहे.

Million residents दशलक्ष रहिवासी असलेले हेनान हे चीनचे सर्वाधिक लोकसंख्या असलेले आणि सर्वात गरीब प्रांतांपैकी एक आहे, मोठ्या संख्येने शेतात आणि कारखाने आहेत.

12 दशलक्ष लोकांची प्रांतीय राजधानी झेंगझो हा सर्वात जास्त प्रभावित क्षेत्रांपैकी एक आहे, तर 12 जण तासन्तास पूरग्रस्त मेट्रो मार्गावर अडकून पडले आहेत. परंतु बरीच छोटी शहरे व गावेही चांगलीच उद्ध्वस्त झाली आहेत. या भागात अधिक पावसाचा अंदाज वर्तविला जात आहे, तर बचाव कार्य सुरूच असल्याने मृतांचा आकडा वाढण्याची शक्यता आहे.

झेंग्झौच्या पश्चिमेस असलेल्या काऊन्टी-स्तरीय शहर गोंघाईमध्ये, पूरग्रस्तांनी रस्त्यावर पूर आल्याने कमीतकमी चार लोक ठार झाले. मुसळधार पावसामुळे मोठ्या प्रमाणात घरे कोसळली आणि दरडी कोसळल्या, बचाव कार्यात अडथळा निर्माण झाला.

दुसर्‍या शहरात, झिनजियांगमध्ये नद्यांनी चेतावणी पातळी ओलांडली आहे आणि सात जलाशय ओसंडून वाहत आहेत, ज्यामुळे 58 काउंटी आणि 470,000 लोक प्रभावित झाले आहेत. पीपल्स डेली.
चिनी सोशल मीडियावर शेअर केलेल्या अनेक व्हिडिओंद्वारे पुराची तीव्रता पकडण्यात आली, ज्यात लोक व कार जोरदार प्रवाहात वाहून गेल्याचे दिसून आले. अडकलेल्या रहिवाशांची प्रक्रिया गुरुवारीही सुरू आहे. मदतीसाठी हाका WeChat आणि Weibo, देशातील दोन सर्वात मोठे सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्म सामायिकरण त्यांच्या गहाळ झालेल्या कुटुंबातील सदस्यांचे फोटो आणि माहिती.

‘कोसळण्याच्या मार्गावर’

झेंग्झौ मेट्रोच्या लाइन on वर भूमिगत झालेल्या आपत्तीचा सर्वात भयानक देखावा आहे.

मंगळवारी सायंकाळच्या गर्दीच्या वेळी, बोगद्यात घुसून गाड्या ओसरल्यामुळे शेकडो प्रवासी वाढत्या पाण्यात अडकले. काहींनी व्हिडिओ पोस्ट केले आणि ऑनलाइन मदतीसाठी विनवणी केली. वाढत्या पाण्यापासून डोक्यावर रहाण्यासाठी लोक छताच्या हातांना चिकटून बसणारे नाट्यमय व्हिडिओ देशाला हादरवून गेले आणि जगभरातील मथळे बनले. दुसर्‍या व्हिडिओमध्ये, बचावकर्त्यांनी इतरांवर हृदय व रक्तवाहिन्यासंबंधी पुनरुत्थान (सीपीआर) केल्यामुळे कित्येक मृतदेह स्टेजवर निर्जीव पडलेले दिसतात.

जलमग्न मेट्रो मार्गावरुन 500 हून अधिक प्रवाशांना बाहेर काढण्यात आले. यात 12 ठार तर पाच जखमी झाले, अशी माहिती अधिका .्यांनी दिली.

सोशल मीडियावर आणि चिनी माध्यमांना दिलेल्या मुलाखतींमध्ये काही वाचलेल्यांनी भुयारी मार्गावर आपत्ती कशी उलगडली याबद्दलचे दुःखद तपशील शेअर केले.

मध्ये पोस्ट मायक्रोब्लॉगिंग साइट वेइबो येथील एका महिलेने सांगितले की मेट्रो ट्रेनमध्ये दोन स्थानकांदरम्यान थांबा येताच पाण्यात शिरण्यास सुरुवात झाली. सबवे कर्मचा्यांनी यापूर्वी प्रवाशांना गाडी सोडुन बोगद्यातून बाहेर काढण्याची सूचना केली होती, परंतु लवकरच तेथे परत येण्यास सांगण्यात आले कारण तेथे बरेच पुराचे पाणी होते.
21 जुलै रोजी मुसळधार पावसानंतर चीनच्या हेनान प्रांतातील झेंगझोऊ येथील पूरग्रस्त सबवे स्टेशन.

ते सर्व सबवे गाड्यांकडे परत येईपर्यंत, त्यांच्या कंबरांवर पाणी भरले होते. बोगद्याने जास्त पाणी भरले आणि मेट्रो कारच्या दरवाजांमधील अंतर ओलांडल्यामुळे हे वाढतच राहिले.

त्यांनी लिहिले, ‘आम्ही शक्य तितक्या जागांवर उभे राहण्याचा प्रयत्न केला, पण तरीही शेवटी पाणी आमच्या छातीवर पोचले. “मी खरोखर घाबरलो होतो, परंतु सर्वात भयानक गोष्ट म्हणजे पाणी नव्हती, तर कारमधील हवा कमी होत गेली – कारण बहुतेक लोकांना श्वास घेण्यास त्रास होत होता.”

त्याने फोनवर दुस woman्या एका महिलेला तिच्या कुटुंबाला बँक खात्याचा तपशील देत ऐकले आणि तिने असे करावे की नाही याबद्दल आश्चर्यचकित झाले. तिने आपल्या आईला निरोप पाठविला की ती “बहुधा येणार नाही.” जेव्हा तिच्या आईने परत कॉल केला तेव्हा ती अचानक शब्दांमुळे हरवली होती. तिने त्याला सांगितले की ती अजूनही बचावाची वाट पहात आहे आणि फोन हँग केला आणि पुढचे अडीच तास “ब्रेकडाउन” च्या मार्गावर घालवले.

अखेरीस, ऑक्सिजनच्या अभावामुळे ती बेशुद्ध पडली, परंतु नंतर तिच्या फोनच्या स्पंदनामुळे ती जागी झाली. तिची सुटका करण्याच्या मार्गावर तिचा आईचा हाका होता. त्याच वेळी, त्याने ट्रेनच्या वरच्या पायर्‍या ऐकल्या आणि अग्निशमन दलाच्या जवानांनी ताजी हवा येऊ देण्यासाठी खिडक्या फोडायला सुरवात केली. त्याने अधिक बचाव करणारे येताना ऐकले आणि एकामागून एक त्यांना सोडण्यात आले. ज्यांना बेहोश होते त्यांना प्रथम बाहेर पाठविण्यात आले आणि त्यांच्या पाठोपाठ स्त्रिया आल्या. नंतर त्यांचे पद काढून टाकण्यात आले. हे का, किंवा कोणाद्वारे अस्पष्ट आहे – आणि सीएनएन त्याचे खाते सत्यापित करण्यात अक्षम आहे.

20 जुलै 2021 रोजी मध्य चीनच्या हेनान प्रांतातील झेंगझोउ येथे मुसळधार पाऊस.
आणखी एका महिलेने सरकारला सांगितले चीन दररोज तरुण ट्रेनमध्ये पाणी येताना पाहून तिला रडण्यापासून रोखता आले नाही. त्याच्याभोवती काही जण ओरडले. परंतु लोकांनी एकमेकांना सांत्वन केले आणि हळूहळू बहुतेक लोकांनी ऊर्जा वाचविण्यासाठी मौन बाळगणे निवडले.

काहींनी आपत्कालीन मार्गांवर कॉल करण्याचा प्रयत्न केला आणि कुटुंब आणि मित्रांकडून मदत मिळविण्याचा प्रयत्न केला, परंतु त्याचा काही उपयोग झाला नाही. त्याने सांगितले की रात्री 9. By० वाजेपर्यंत ट्रेनच्या आत त्याच्या घश्यावर पाणी शिरले होते. गर्दीत मुले, गर्भवती महिला आणि म्हातारे आणि तिच्या आसपासचे काही लोक थरथरले, पाठीमागे गेले आणि वायूसाठी तडफडले.

ती म्हणाली, “त्यावेळी मी खूप घाबरलो होतो. खिडकीच्या बाहेर जेव्हा आमच्या डोक्यावर पाणी पडताना मी पाहिले तेव्हा मी कधीही बाहेर पडू शकणार नाही, हे मान्य करण्यास स्वतःला तयार केले.”

तिने सांगितले की तिच्या फोनमध्ये फक्त 30% बॅटरी शिल्लक आहे, तिने तिच्या डिव्हाइसवरील इतर सर्व अॅप्स बंद केल्या आणि WeChat वर तिच्या नातेवाईक आणि मित्रांना संदेश पाठविला, परंतु ती तिच्या पालकांना सांगण्याची हिम्मत करीत नाही, असे तिने सांगितले. रात्री 9 वाजण्यापूर्वीच ती त्यांना बचाव कार्यसंघाशी संपर्क साधण्यास सांगत राहिली. पण नंतर लोकांचा मृत्यू झाल्यानंतर ती प्रामुख्याने गोष्टींची काळजी घेण्याची व्यवस्था करत होती.

‘एकदा हजार वर्षांत’?

एकावर बातमी परिषद बुधवारी सायंकाळी अधिका्यांनी पूरग्रस्तांसाठी एक क्षण शांतता पाळली. अधिका According्यांच्या म्हणण्यानुसार आपत्तीग्रस्त भागात 6,000 हून अधिक अग्निशामक कर्मचारी आणि सैन्य व निमलष्करी दलाचे 2 हजार सदस्य तैनात करण्यात आले होते.

प्रांतीय हवामान केंद्राच्या अधिका According्याच्या म्हणण्यानुसार, शुक्रवारी पाऊस पडण्याची शक्यता वर्तवण्यापूर्वी गुरुवारी आणखी मुसळधार पावसाचा अंदाज वर्तविण्यात आला.

मुसळधार पूर आणि रस्ते वाहून गेली आणि कार वाहून गेली.

चीनच्या काही भागात उन्हाळ्याच्या महिन्यांत पूर येणे ही वार्षिक घटना असली तरी नुकत्याच झालेल्या विक्रमी पावसामुळे शास्त्रज्ञ व अधिकारी चिंतेत पडले आहेत आणि त्यामुळे देश अधिक तीव्र आणि कल्पित हवामान बदलाने उधळलेले आहे की काय असा प्रश्न उपस्थित करीत आहे.

बीजिंगमधील ग्रीनपीसच्या हवामान व ऊर्जा प्रकल्पातील नेते लिऊ ज्यानान यांनी नुकत्याच प्रसिद्धीस दिलेल्या निवेदनात म्हटले आहे की, “वेगाने नागरीकरण होणा Reg्या प्रदेशात जोखीम वाढत आहे.” .

“लचक समुदाय तयार करणे म्हणजे प्रथम स्थान, उत्पन्न, कल्याण, घरे, रोजगार, वैद्यकीय इतिहास किंवा इतर घटकांवर आधारित जोखीम गट ओळखणे,” लिऊ म्हणाले.

झेंगझोऊ येथे मंगळवारी दुपारी एक तासाच्या आत 20 सेंटीमीटर (7.8 इंच) पेक्षा जास्त पाऊस पडल्याचे पावसाच्या तीव्रतेने अभूतपूर्व असल्याचे हेननच्या अधिका officials्यांनी सांगितले. गेल्या वर्षी नोंदविण्यात आलेल्या शहराच्या वार्षिक पावसाचा एक तृतीयांश भाग म्हणजे झेंगझौ येथे 20 सेंटीमीटरपेक्षा जास्त पाऊस पडला.

झेंग्झोच्या हवामान केंद्राने पावसाची पातळी मोजली.एकदा हजार वर्षांतदरम्यान, हेनानच्या जलसंपदा विभागाने प्रांताच्या काही भागात पावसाच्या पातळीचा अंदाज वर्तविला आहे.एकदा 5,000 वर्षांत
बुधवारी संध्याकाळी बीजिंगमधील एका पत्रकार परिषदेत ज्येष्ठ हवामान तज्ज्ञांनी अशा तपशीलांविरूद्ध जोर दिला. राष्ट्रीय हवामान केंद्राचे मुख्य पूर्वानुमान चेन ताओ म्हणाले की, चीनच्या पावसाची नोंद केवळ १ 195 1१ पर्यंत परत आल्यामुळे हवामानशास्त्रज्ञांना विश्वसनीय दीर्घकालीन आकडेवारीशिवाय असा निष्कर्ष काढणे कठीण आहे, असे राज्य वृत्तसंस्थेने म्हटले आहे. शिन्हुआकडे आहे.

.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा