अमेरिकेत ओरेगॉन मधील बुटलेग वाईफाइन्स एक राक्षसी संकुलात वाढली आहेत माझ्या स्वत: च्या हवामानासह, खंडातील एका टोकापासून दुसर्‍या टोकाला सुमारे 3,००० मैलांचा दाट धूर पाठवित आहे. बुधवारी न्यूयॉर्क शहर तीव्र लाल सूर्योदयापर्यंत जागृत व्हा, जंगलातील शेकोटीचा वास आणि दाट तपकिरी धुके.

दोन्ही देशातील तसेच कॅनडामधील ब्रिटीश कोलंबियामध्ये अग्निशमन दलाने पाण्याचे बॉम्ब आणि नळ्याद्वारे नरकातील आग विझवण्यासाठी आणि फायरब्रेक्स खोदून त्यांचा प्रसार रोखण्यासाठी जवळजवळ अशक्य युद्ध केले आहे.

मंगळवारी सायबेरियातील युकुतिया प्रजासत्ताकमध्ये धूर इतका दाट होता की जादू टोळ चालवणारा पायलट स्व्याटोस्लाव्ह कोलेसोव्ह त्याचे काम करू शकला नाही. इतक्या कमी दृश्यमानतेमध्ये विमान उडण्यासाठी त्याच्याकडे कोणताही मार्ग नव्हता.

कोलेसोव्ह हे यकुतियाच्या पूर्वेकडील रशियन प्रदेशातील एक वरिष्ठ हवाई निरीक्षण पोस्ट पायलट आहेत. सायबेरियाचा हा भाग जंगलातील अग्निबाणांकरिता बळी पडलेला आहे आणि या प्रदेशाचा मोठा भाग जंगलांनी व्यापलेला आहे. पण कोलेसोव्ह यांनी सीएनएनला सांगितले की यावर्षी या ज्वाळा वेगळ्या आहेत.

“गेल्या वर्षी आग लागलेली नव्हती आणि जेथे अजिबात जळत नव्हती अशा ठिकाणी याकुटीयाच्या उत्तरेला नवीन आग लागली आहे,” तो म्हणाला.

कोलेसोव्ह प्रथमच पाहत आहे की शास्त्रज्ञ कित्येक वर्षांपासून इशारा देत आहेत. जंगलातील शेकोटीचे प्रमाण दिवसेंदिवस वाढत चालले आहे आणि ते न वापरणा places्या ठिकाणीही होत आहेत.

लंडन स्कूल ऑफ इकॉनॉमिक्सच्या पर्यावरणीय भूगोल विभागाचे सहाय्यक प्राध्यापक थॉमस स्मिथ म्हणाले, “अग्निचा काळ जास्त वाढत आहे, अग्नि अधिक वाढत आहे आणि पूर्वीपेक्षा जास्त तीव्रतेने जळत आहेत.”

खराब जमीन व्यवस्थापन यासारख्या अनेक बाबी वन्य अग्निबाळांमध्ये भूमिका बजावतात, परंतु हवामान बदल त्यांना वारंवार आणि तीव्र बनवतात. युरोप, पाश्चात्य अमेरिका, दक्षिण पश्चिम कॅनडा आणि दक्षिण अमेरिकेच्या काही भागांमध्ये कोपरनिकस हवामान बदल सेवांच्या म्हणण्यानुसार जून महिन्यात सरासरीपेक्षा अत्यधिक सरासरी परिस्थिती निर्माण झाली आणि जंगलांचे टेंडरबॉक्स तयार झाले.

देशाच्या एरियल फॉरेस्ट प्रोटेक्शन सर्व्हिसने प्रसिद्ध केलेल्या आकडेवारीनुसार या वर्षाच्या सुरूवातीपासूनच यकुतियातील वाइल्डफायर्सने .5..5 दशलक्ष एकरपेक्षा जास्त जमीन खपवून घेतली आहे. हे सुमारे 5 दशलक्ष फुटबॉल फील्ड आहे.

17 जुलै रोजी कॅलिफोर्नियाच्या मार्कलीविले येथे तामारॅक आगीच्या वेळी हायवे 89 जवळ झाडे जाळली गेली.
ओरेगॉनमध्ये अग्निशामक हंगामात आतापर्यंत आठ आगीने जवळपास 475,000 एकर जमीन जळून खाक झाली आहे, असे अधिका said्यांनी सांगितले त्याआधी असे नव्हते. बूटलेग आग इतकी मोठी आहे आणि इतकी उर्जा आणि तीव्र उष्णता निर्माण करते की ती आपले स्वतःचे ढग बनवा आणि वादळ.

कॅनडाच्या ब्रिटीश कोलंबिया प्रांतात बुधवारी तेथील जंगलातील आग लागल्यामुळे आपत्कालीन स्थिती जाहीर झाली. प्रांतात सुमारे 300 सक्रिय रानफुलांची नोंद झाली आहे.

अग्निशामक आणि शिक्षण तज्ञ रायन बर्लिन (एल) आणि बॉब डिलन 16 जुलै 2021 रोजी ओरेगॉन मधील बीटी येथे डिलनच्या घरापासून बुटले अग्नीच्या धुराचे ढग पाहत आहेत.
16 जुलै रोजी ओरेगॉनच्या बेलीजवळ बुटलेगच्या अग्नीने रात्रीच्या आकाशात दिवे लावले.

जंगलातील अग्निशामक एक दुष्परिणाम आहे. हवामान बदल केवळ आगीलाच पेटवत नाही तर त्यांचे ज्वलन वातावरणात आणखी कार्बन सोडत आहे, त्यामुळे संकट आणखीच वाढत आहे.

काही शास्त्रज्ञ म्हणतात की या वर्षाची आग विशेषतः वाईट आहे.

“जुलैच्या मध्यापर्यंत, एकूण प्रक्षेपित उत्सर्जन उन्हाळ्याच्या कालावधीसाठी मागील वर्षांच्या तुलनेत जास्त आहे, त्यामुळे हे दिसून येते की ही अतिशय कायम समस्या आहे,” कोपर्निकस वातावरणीय देखरेख सेवेचे वरिष्ठ वैज्ञानिक मार्क परिंगटन यांनी सांगितले.

ते म्हणाले की याकुटीयाला जूनच्या शेवटच्या काही दिवसांपासून सतत तीव्रतेच्या आगीचा अनुभव येत आहे.

“जर मी वेळ मालिकेकडे पाहतो तर आपल्यात समान पातळीची तीव्रता दिसून येते, परंतु तीन आठवड्यांकरिता नाही, तुम्हाला माहिती आहे, मला वाटते की प्रदीर्घ काळ बहुधा दोन आठवडे किंवा 10 दिवस किंवा असे काहीतरी असेल. बरेच वेगळे, “ते म्हणाले, अग्नीचा हंगाम सामान्यत: ऑगस्टच्या मध्यापर्यंत टिकतो, त्यामुळे आग लागण्याची शक्यता आहे.

अधिक वारंवार आणि अधिक तीव्र

स्मिथ म्हणाला की सायबेरिया आणि कॅनडाच्या काही भागांमध्ये नेहमीच जंगली फायरचा धोका असतो, परंतु काळजी ही आहे की आता आग अधिकच वाढू लागली आहे.

“एकदा, प्रत्येक ठिकाणी 100 ते 150 वर्षांनी तुम्हाला एकाच ठिकाणी आग लागली होती, म्हणजे जंगलाचे संपूर्ण पुनर्जन्म झाले आहे आणि आपण एक परिपक्व जंगलाच्या शेवटी संपता आणि नंतर आग येते आणि नंतर आपण पुन्हा सुरुवात करा. ” तो म्हणाला. .

“आम्ही पूर्वेकडील सायबेरियाच्या काही भागात असे पाहत आहोत की प्रत्येक ठिकाणी १० ते years० वर्षांत काही ठिकाणी आगी लागतात आणि याचा अर्थ असा आहे की जंगलाचे परिपक्व होणार नाही, आणि आपण शेवटी [ecosystem] स्क्रब लँड किंवा दलदलीच्या कुरणात जा. “

शुक्रवारी 9 जुलै 2021 रोजी ब्रिटिश कोलंबियाच्या लिट्टनमध्ये जळलेल्या कार आणि संरचना दिसल्या.
शुक्रवारी 2 जुलै 2021 रोजी कॅनडाच्या लिट्टन येथे ब्रिटन कोलंबियाजवळील फ्रेझर रिव्हर व्हॅलीवर धूर म्हणून पाण्याचे थेंब टाकण्याची तयारी हेलिकॉप्टरने केली.

उष्णतेच्या लाटेमुळे व दुष्काळामुळे नवीन भागातही आग लागून आहे.

“सायबेरियन आर्कटिकमध्ये, आम्हाला जंगलाच्या उत्तरेस असलेल्या टुंड्रा इकोसिस्टमविषयी चिंता आहे, ते सहसा खूप ओले किंवा गोठलेले असेल,” स्मिथ म्हणाला. “आम्ही गेल्या दोन वर्षात या इकोसिस्टममध्ये बरीच आगी पाहिली आहेत ज्यावरून असे दिसते की तेथे गोष्टी बदलत आहेत.”

हवामानावरही त्याचे गंभीर आणि दीर्घकालीन परिणाम होतात. आग पासून राख राख देखील सामान्यतः फिकट आणि अधिक सौर किरणे प्रतिबिंबित होणारी पृष्ठभाग गडद करून ग्लोबल वार्मिंगला गती देऊ शकते.

या आगीमुळे प्रभावित भागात पीटलँड्स देखील समाविष्ट आहेत, जे या ग्रहावरील सर्वात प्रभावी कार्बन सिंक आहेत, असे परिंग्टन यांनी सांगितले.

“ते जळत असतील तर ते कार्बन सोडत आहे,” असे पॅरिंगटन म्हणाले. “ही कार्बन स्टोरेज सिस्टम काढत आहे जी हजारो वर्षांपासून आहे आणि त्यामुळे त्याचा संभाव्य परिणाम झाला आहे.”

सीएनएनची झाराह उल्ला, अण्णा चेरनोवा आणि मॉस्कोमधील डारिया तारासोवा आणि ऑगस्टा अँथनी यांनी या अहवालास हातभार लावला.

.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा