ज्युली बेसन यांनी

जेव्हा स्थानिक कोणालाही भेटायला जात नाही, तेव्हा एक महाविद्यालयीन नवीन विद्यार्थी त्याच्या आवडीचे खाद्य पदार्थ फडफडवते. आणि एक व्यवसाय जन्माला येतो.

स्टार्टअप ब्रँड रिप वॅनने अमेरिकन कुकी उद्योगात जोरदार सुरुवात केली. कंपनीची स्वाक्षरी डच शालीनता 10 वर्षांपूर्वी प्रथम महाविद्यालयीन शयनगृहात बेक केली गेली होती आणि आता ती देशभरात 14,000 स्टारबक्समध्ये विकली गेली आहे. हे सर्व कसे सोपे वाटले: आम्सटरडॅममधील एक तरुण घरातील चवबद्दल उदासीन होता.

Ip१ वर्षीय अभिषेक उपासक यांना प्रोविडेंस, आर. आय. मधील ब्राऊन युनिव्हर्सिटीमध्ये शिकण्यासाठी शिष्यवृत्ती मिळाली आणि तो त्याचा आवडता नाश्ता स्ट्रॉफील खरेदी करू शकत नाही हे पाहून दंग झाला. शतकानुशतके नेदरलँड्समध्ये लोकप्रिय, सँडविच कुकी दोन पातळ, कुरकुरीत वेफर्सपासून बनविली जाते ज्यात एका चेवे कारमेल केंद्राने एकत्र बांधलेले होते. ते म्हणतात की ते अमेरिकेत चॉकलेट चिप कुकीजसारखे सर्वव्यापी आहेत. त्याच्या अमेरिकन मित्रांना उपचाराची ओळख करुन देण्यासाठी प्रबोकन अ‍ॅमस्टरडॅमला परतीच्या प्रवासात व्यावसायिक ब्रॅण्डचा साठा करून आपल्या सामानात ठेवतो.

ब्राउन येथे, प्रोक्केन यांनी लागू गणित आणि अर्थशास्त्र अभ्यास केला, एकतर विषय त्याचा व्यवसाय झाला याची खात्री करुन घेत नाही. दोन्हीपैकी कोणत्याही उत्साहात नाही. इटली, जेवणाच्या आणि इतिहासाच्या आकर्षणामुळे तिला सोमोर वर्षानंतर मध्ययुगीन पेरुगिया शहरात उन्हाळा घालवण्यास प्रेरणा मिळाली. तो इटालियन वर्ग घेत असे आणि एका “जर्जर” अपार्टमेंटमध्ये भाड्याने देण्यासाठी एका स्थानिक बारमध्ये काम करत होता जिथे तो एका लाईटबल्बने पेटलेल्या पलंगावर झोपला होता.

“मी वेड्यात कंटाळलो होतो,” प्रूकन आठवते. “ते गरम आहे आणि सर्व काही बंद पडले आहे, प्रत्येकजण डुलकी घेत आहे. माझ्याकडे इंटरनेट कनेक्शन नव्हते. फक्त इंग्रजी पुस्तके मला सापडली ती उद्योजकता होती.”

उद्योजक होण्याचा त्याचा युरेकाचा क्षण अक्षरशः त्याच्या पलंगावर त्या लाईटबल्बखाली झाला. तो लहानपणीच मग्न होता की नाही याबद्दल त्याला आश्चर्य वाटले. त्याला असे वाटले की त्याने गोष्टी बनविणे, हाताळणे, एखादी समस्या सोडवणे किंवा गरजा पूर्ण करणे आवडते. स्ट्रोपवाफल्स बनविणे का शिकत नाही?

अ‍ॅम्स्टरडॅमच्या पुढच्या भेटीसाठी प्रिकोकेनने वॅफल लोखंड विकत घेतला आणि तो त्याच्या वसतिगृहात स्थापित केला. हॉलवेच्या खाली आणि खाली साखरेचा वास हा विद्यार्थ्यांना कसा भुरळ घालू शकतो याची कल्पना येऊ शकते. ज्या व्यावसायिक ब्रॅण्ड्स, प्रीकोकेनने प्रयत्न केले त्याच्या मित्रांनी त्यांचा ताजा-बेक केलेला वाफल्स सुधारण्यासाठी त्यांचा न्यायनिवाडा केला. ते प्रत्यक्षात इतके चांगले गेले की प्रूकेनने त्यांना कॅम्पसमध्ये आणि शाळेच्या जेवणाच्या हॉलमध्ये ठेवण्यास सुरवात केली. ते चोबानी दही नंतर तपकिरी रंगात क्रमांक दोन सर्वाधिक विक्री करणारी वस्तू असल्याचे सिद्ध झाले.

“ठीक आहे, महाविद्यालयीन मुलांना ते आवडते, परंतु त्यांना फक्त भूक लागली आहे आणि ते काहीही खातील,” प्रवचनाने असा युक्तिवाद केला की, जास्त उत्साहित होऊ नये. दुसर्‍या ट्रिप होमवर त्यांनी स्ट्रॉपव्हील कारखान्यांना कसे तयार केले जाते हे पाहण्यासाठी भेट दिली. लवकरच, शाळेतील अभियंत्यांच्या पथकाने त्याला उत्पादन वाढविण्यासाठी एक प्रोटोटाइप मशीन विकसित करण्यास मदत केली. प्रूफकेनला फूड लायसन्स मिळाला आणि प्रवीणता असलेल्या भागात दुकाने आणि कॅफेला त्यांचे वाफल्स घेऊन जाण्यासाठी उद्युक्त केले. प्रौढांनीही त्याला आवडले, ते निघाले.

प्रूकन यांनी कंपनीचे नाव वॉशिंग्टन इरविंगच्या “रिप व्हॅन विन्कल” साठी ठेवले, जे डच-अमेरिकन दिग्गज अमेरिकन होते, जे 20 वर्षे झोपी गेले होते आणि नवकल्पनाच्या चमत्कारांना जागृत केले. प्रुक्केनचा नावीन्यपूर्ण मार्ग म्हणजे त्याच्या स्ट्र्रोपॅफल्सला चव न देता कमीतकमी साखरेचा वापर करून त्याचे चांगले सोयीचे भोजन बनविणे. ते स्पष्ट करतात की प्रमुख अमेरिकन कुकीजची प्रमाणित सर्व्हिंग (सुमारे 33 ग्रॅम) साखर आठ ते 14 ग्रॅम असते. चीप व्हॅन वॅफल्स मध आणि ओट्स चवमध्ये सर्व्ह केलेल्या 33 ग्रॅमच्या नवीनतम पुनरावृत्तीमध्ये फक्त 3 ग्रॅम साखर असते. याव्यतिरिक्त, त्याचे वाफल्स जीएमओ-मुक्त आहेत आणि 160-190 कॅलरीऐवजी 120 कॅलरीजऐवजी 120 पौलिक कॅलरीज असतात ज्याप्रमाणे आकारातल्या कुकी किंवा ग्रॅनोला बारमध्ये आकारात वाढ केली जाऊ शकते.

ते म्हणतात, “मला लठ्ठपणा किंवा मधुमेह असलेल्या अमेरिकन लोकांच्या समस्येमध्ये हातभार लावायचा नव्हता.” त्याचे लक्ष्य साध्य करण्यासाठी मदत करणारा एक घटक म्हणजे भिक्षू फळाचा अर्क, दक्षिणपूर्व आशियात पिकलेला एक शून्य-कॅलरी गोड पदार्थ.

ते म्हणतात, “अन्नाबद्दल आश्चर्यकारक गोष्ट म्हणजे ती बायोकेमिस्ट्री समजून घेते आणि चाखण्याच्या दृष्टिकोनातून चुकून त्रुटींच्या माध्यमातून वस्तूंची चाचणी घेते. “ही इमारत सोल्यूशन्सची अनलॉक केलेली अडचण आहे, जेणेकरून ते इतके गोड नाही. जेव्हा मी पदवीधर झालो तेव्हा ते छान होते.”

२०१० मध्ये, त्याच वर्षी प्रोकोकानं किकस्टार्टर मोहिमेद्वारे $ २,,5050० जमा केले. त्याची सुरुवातीची कल्पना फूड ट्रक सुरू करण्याची होती, परंतु सूत्र पूर्ण करण्यावर भर देणे अधिक हुशार असेल हे लक्षात येताच त्याने ते सोडले. फूड ट्रक केवळ घाऊक व्यवसायाच्या मॉडेलचा पाठपुरावा करण्यापासून विचलित होईल.

ब्राउन युनिव्हर्सिटी स्टार्टअप स्पर्धेत प्रथम पारितोषिक जिंकणारी व्यवसाय योजना तयार करणार्‍या ग्रॅज्युएट मित्र मार्को डी लिओनबरोबर प्रोकानने भागीदारी केली. एकत्रितपणे, त्यांना वाफल्सचे पॅकेज आणि बॉक्स कसे करावे आणि मास डिलिव्हरीसाठी तयार कसे करावे हे त्यांना आढळले. त्यांना खात्री होती की त्यांनी जे काही करीत आहेत त्यात आर्थिक जगाकडून मिळणा l्या आकर्षक नोकरीच्या ऑफर नाकारल्या आहेत.

हे जलद प्रारंभिक यश असूनही, अजूनही संघर्ष होते.

“कंपनी खूप लवकर मिळते हे फारच दुर्मिळ आहे,” प्रूकेन म्हणतात. “तुम्हाला योग्य लोक भाड्याने द्यावे लागतील आणि वेळ योग्य ठेवावी लागेल. आपल्याकडे मायकेल फेल्प्स-स्तरीय हस्तलिखित मूल्यांकन असणे आवश्यक आहे, एखाद्या गोष्टीवर आपण किती वेडलेले आहात किंवा आपण टिकणार नाही याबद्दल बाह्य. आपण हार मानणार आहात. “

प्रूकेन आणि डी लिओन यांनी हार मानली नाही. ते लोकांच्या पलंगावर आणि कधीकधी त्यांच्या कारमध्ये क्रॅश झाले. त्याच्या कुटुंबीयांनी त्याला ठेवण्यासाठी पैशांची व्यवस्था केली. तीन वर्षांपासून तो सॅन फ्रान्सिस्कोमध्ये होता. प्रूकेंकने जवळजवळ 80 टेक कंपन्यांना त्यांच्या कुकीजमध्ये रस घेण्यास आवडते का ते पाहण्यासाठी ते पैसे दिले.

“मी त्यापैकी बहुतेकांना सोडून दिले, परंतु काहींनी होय केले” ते म्हणतात.

अखेरीस, गुगल, येल्प, उबर, फेसबुक आणि ट्विटरने त्यांच्या ब्रेकरूममध्ये पोर्टेबल स्नॅक्स वैशिष्ट्यीकृत करण्यास सुरवात केली. २०१ By पर्यंत त्यांनी २. million दशलक्ष युनिट्सची विक्री केली होती. २०१ In मध्ये कोफाउंडर्सची निवड झाली फोर्ब्स“30 वर्षांखालील 30 टेस्टमेकर जे अन्न आणि पेयचे पुन्हा परिभाषित करतात.”

मेडिटेशनने स्टारबक्ससह अधिक निधी आणि भागीदारी करण्यात मदत केली. जसे घडते तसे, कॉफी एक डच वायफळ साठी सर्वोत्तम जोड्यांपैकी एक आहे. याचा आनंद घेण्याचा पारंपारिक मार्ग म्हणजे मग आराम करण्यासाठी मग स्टीम कॉफी किंवा इतर गरम पेय घेणे – आणि आतील वितळणे. वाफळेने मर्यादित संख्येने आउटलेटमध्ये चांगली चाचणी केली आणि बर्‍याच काळासाठी अमेरिकेतील प्रत्येक स्टारबक्समध्ये लॉन्च करण्याचे कंत्राट प्रुकोकन आणि डी लिओन यांना देण्यात आले.

“स्टारबक्स बद्दल आश्चर्यकारक गोष्ट म्हणजे- हॉवर्ड शुल्टेससुद्धा यापुढे काम करत नाही – ही नाविन्यपूर्णतेची मोकळीक आहे,” प्रूकेन म्हणतात. “त्यावेळी आम्ही जे करीत होतो त्याबद्दल आम्ही खरोखर उद्योजक व कृतज्ञ व उत्कट होते आणि यामुळे त्यांच्यात अनुभवाचे वातावरण होते. हे युरोपियन-व्युत्पन्न होते, वेगवान वेगवान उत्पादन होते. आणि मग त्याने पाहिले की उत्पादनाला पाय आहेत आणि त्याने आपल्या मूळ ग्राहकांना आवाहन केले. “

आज, रिप व्हॅन वॅफल्स सात फ्लेवर्स आणि 20 पेक्षा जास्त एसकेयू मध्ये येतात. अमेरिकन टाळ्याला आकर्षित करण्यासाठी चॉकलेट ब्राउन, व्हॅनिला, स्नीकरडूडल, स्ट्रॉबेरी आणि कुकीज आणि मलई डिझाइन केल्या गेल्या. डच कारमेल आणि व्हॅनिला ज्या देशातून परत आले त्या देशात परत आले आहेत.

“पुरेशी प्रदर्शनासह, आम्ही पुढील ओरीओ असू शकतो,” असे प्रूककेन म्हणतात, जगातील सर्वाधिक विक्री होणार्‍या कुकीचा उल्लेख असून, वार्षिक विक्रीत 2 अब्ज डॉलर्सपेक्षा जास्त उत्पन्न मिळते.

मित्र आणि कुटुंबाशी जवळचे राहण्यासाठी, प्रुकेन आणि डी लिओन आता ब्रूकलिनमध्ये आहेत. त्यांच्याकडे 16 कर्मचारी आहेत आणि दरवर्षी तिप्पट आकड्यांद्वारे महसूल वाढत आहे. बर्‍याच नॅचरल फूड स्टोअरच्या ब्रँड व्यतिरिक्त, त्यात वेगमन, पब्लिक्स, स्टॉप Shopन्ड शॉप आणि सीव्हीएस फार्मेसीज यासारख्या मुख्य प्रवाहातल्या किराणा दुकानदारांचा साठा आहे.

भविष्याकडे पहात असता त्यांचे म्हणणे आहे की त्यांच्याकडे पंचवार्षिक योजना नाही. त्याची “कायमची” योजना आहे. यासाठी, त्याने अलीकडेच कंपनीचे नाव रिप व्हॅनला कमी केले आहे, ज्यामुळे त्याला वेफल्सच्या पलीकडे विस्तार होऊ शकेल.

“आम्हाला इतर आयकॉनिक उत्पादनांमध्ये ब्रँडचा लाभ घ्यायचा आहे,” असे प्रूकेंन स्पष्टीकरण न सांगता म्हणाले. “अमेरिकेचा हा प्रभाग उर्वरित जगावर आहे आणि जर हे उत्पादन खूप वेगळे असेल तर लोक उत्पादन खरेदीवर विचार करण्यास अधिक मोकळे होतील.” एक दिवस, त्याला आशा आहे की, त्याच्या कमी साखर वायफळांना पुन्हा हॉलंडमध्ये विकले जाऊ शकते.

मी नवीन अन्न व्यवसायाला एक सल्ला देतो: माझ्याकडे दोन आहेत. आपला अपेक्षित रिटर्न दर ऑप्टिमाइझ करण्यासाठी एखादी कंपनी सुरू करू नका. आपल्याला फक्त पैसे कमवायचे असल्यास हा मूर्खपणाचा निर्णय आहे. जे त्यास फायदेशीर ठरवते ते एक जलद इच्छा आहे; आपल्याला हे करावे लागेल आणि प्रचंड अडचणीतून जावे लागेल.

दुसरी गोष्ट म्हणजे आपल्या मार्केटमधील स्पर्धा, को-पॅकिंग क्षमता, मार्जिन स्ट्रक्चर दिलेले किंमत गुण आणि खर्च किंवा ग्राहक आणि आपण काय वितरीत करण्यास सक्षम आहात की नाही या मार्गाने आपल्यास असलेल्या अडथळ्यांपासून आपल्याला खरोखर सावधगिरी बाळगली पाहिजे. हं. त्यांच्यासाठी.


रिप (अभिषेक) प्रबोधन, सह-मुख्य कार्यकारी अधिकारी

वय: 31

विशेष खाद्यपदार्थांचे वर्ष: 5

आवडता खाद्यपदार्थ: खिचडी, तांदूळ आणि मसूरची भारतीय डिश

आवडते जेवण: मला चीज आवडत नाही.

मी खाल्लेली शेवटची गोष्ट आणि तिच्या प्रेमात पडलो: न्यूयॉर्कमधील हडसन यार्ड येथील मर्काडो लिटल स्पेनमधील गझपाचो

मी अन्न व्यवसायात नसल्यास एक टेक कंपनी चालवित आहे

मी नवीन अन्न व्यवसायाला एक सल्ला देतो: माझ्याकडे दोन आहेत आपला अपेक्षित रिटर्न दर ऑप्टिमाइझ करण्यासाठी एखादी कंपनी सुरू करू नका. आपल्याला फक्त पैसे कमवायचे असल्यास हा मूर्खपणाचा निर्णय आहे. जे त्यास फायदेशीर ठरवते ते एक जलद इच्छा आहे; आपल्याला हे करावे लागेल आणि प्रचंड अडचणीतून जावे लागेल. दुसरी गोष्ट म्हणजे आपल्या मार्केटमधील स्पर्धा, को-पॅकिंग क्षमता, मार्जिन स्ट्रक्चर दिलेले किंमत गुण आणि खर्च किंवा ग्राहक आणि आपण काय वितरीत करण्यास सक्षम आहात की नाही या मार्गाने आपल्यास असलेल्या अडथळ्यांपासून आपल्याला खरोखर सावधगिरी बाळगली पाहिजे. हं. त्यांच्यासाठी.


हायलाइट्स

2006: ब्राउन युनिव्हर्सिटीमध्ये रिप प्रूकेंचे नवीन वर्ष प्रॉव्हिडन्समध्ये स्ट्रोपफेल नाही.

२००:: इटली मध्ये उन्हाळा अभ्यास, एक उद्योजक होण्यासाठी एक विशेषण.

२००:: वसतिगृहातील खोलीत वायफळ बनवते आणि मुख्य हिरव्या भागावर विक्री करते.

२०१०: किकस्टार्टर मोहिमेतील पदवीधर ब्राऊनने व्यावसायिकपणे उत्पादनांची विक्री करण्यास सुरवात केली.

२०११: व्यवसाय वाढविण्यासाठी सह-संस्थापक मार्को डी लिओनसह भागीदार. उत्पादन विस्तृत करते.

२०१२: ईशान्य महाविद्यालयांमध्ये वितरण विस्तृत करते आणि सॅन फ्रान्सिस्कोमध्ये व्यवसाय करते.

२०१:: सिलिकॉन व्हॅलीमधील टेक कंपन्यांमध्ये नंबर वन स्नॅक झाला आणि पीट कॉफीमध्ये सामील झाला.

२०१:: 30 वर्षाखालील 30 पासून स्टारबक्सने राष्ट्रीय पातळीवर सुरुवात केली फोर्ब्स, नवीन स्वादांची ओळख करुन देते, ब्रूकलिनला हलवते.

2018: रिप व्हॅनचे शॉर्टन्स नाव स्प्राउट्स फार्मर्स मार्केट आणि संपूर्ण फूड्ससारख्या नैसर्गिक स्टोअरमध्ये उत्पादन क्षमता आणि नफा स्थान वाढवते.

2019: विविध पॅक आकारात कमी साखर आणि प्रथिने लाइन सुरू करतात.

जूली बेसनसाठी लिहित आहे न्यूयॉर्क वेळा आणि nycgo.com चे रेस्टॉरंट स्तंभलेखक आहे.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा