बी .१.१17.२.२ ताण, अधिकृतपणे डेल्टा व्हेरिएंट म्हणून ओळखला जातो, अमेरिकेसह जगभरातील आरोग्य अधिकारी काळजीत आहे. डेल्टा प्रकारात आता यूएस मध्ये अनुक्रमित विषाणूच्या नमुन्यांपैकी 6% पेक्षा जास्त घटकांचा समावेश आहे, असे यूएस सेंटर फॉर डिसीज कंट्रोल अँड प्रिव्हेंशनच्या आकडेवारीनुसार दिले गेले आहे.

जरी हा तुलनेने लहान भागासारखा वाटला तरी त्याच्या विकासाची गती चिंताजनक आहे. सीडीसीच्या आकडेवारीनुसार, एका महिन्यापूर्वी, विषाणूचे नमुने अनुक्रमे केवळ 1% पेक्षा जास्त होते.

तज्ज्ञांचा असा विश्वास आहे की डेल्टा प्रकारामुळे गेल्या दोन महिन्यांत भारतभर संक्रमणाची मोठी लाट दिसून आली आहे. हे आता युनायटेड किंगडममध्ये चिंतेचा विषय बनत आहे, जिथे आता त्यात नवीन रुग्णांमध्ये 91% प्रकरणे आढळतात, असे आरोग्य सचिव मॅट हॅनकॉक यांनी सांगितले.

अलिकडच्या काळात ब्रिटनमधील केसेसची संख्या लक्षणीय प्रमाणात वाढल्यामुळे व्हेरिएंटचा प्रसार त्याच वेळी झाला, ज्यामुळे सरकारला चाचणी व शोध काढण्यास मदत करण्यासाठी सर्वात कठीण भागात सैन्य तैनात करण्यास प्रेरित केले गेले. करण्यासाठी. कार्यक्रम.

जागतिक आरोग्य संघटना (डब्ल्यूएचओ) बी .१.१17१ and आणि बी .१.१17१.2.२ सह त्याच्या उपविभागांना १० मे रोजी “चिंतांचे प्रकार” म्हणून नियुक्त केले गेले आहे. त्या वर्गीकरणाचा अर्थ असा आहे की रूपांतर अधिक संक्रमित होऊ शकते किंवा जास्त गंभीर रोग होऊ शकतो, उपचारांना प्रतिसाद देण्यात अयशस्वी होऊ शकेल, रोगप्रतिकारक प्रतिक्रियाही टिकून राहू शकेल किंवा प्रमाणित चाचण्यांद्वारे निदान करण्यात अपयशी ठरू शकेल.

डेल्टा आवृत्ती चौथ्या घोषणा केली “चिंता प्रकार” डब्ल्यूएचओ द्वारे; इतर b.1.1.7 आहेत, प्रथम यूकेमध्ये दिसल्या आणि आता अल्फा आवृत्ती म्हणून ओळखल्या जातात; बी.1.351 किंवा बीटा दक्षिण आफ्रिकेत प्रथम सापडला; आणि पी .1, प्रथम ब्राझीलमध्ये सापडला आणि आता गामा म्हणून ओळखला जातो.

आपल्याला काय माहित असणे आवश्यक आहे ते येथे आहे.

हे अधिक संक्रामक आहे?

तज्ञांचा असा विश्वास आहे की डेल्टाचा ताण संक्रमित होण्याची अधिक शक्यता आहे.

हॅनकॉक यांनी गेल्या आठवड्याच्या शेवटी सांगितले की, पूर्व-वर्चस्व असलेल्या अल्फा आवृत्तीपेक्षा ताणतणाव “जवळजवळ 40% अधिक वेधण्यायोग्य” आहे, जो विषाणूच्या मूळ ताणापेक्षा जास्त आद्य आहे.

मंगळवारी व्हाईट हाऊसच्या कोविड -१ brief च्या ब्रिफिंगमध्ये बोलताना नॅशनल इन्स्टिट्यूट ऑफ lerलर्जी आणि संसर्गजन्य रोगांचे संचालक डॉ. अँथनी फौसी म्हणाले की अभ्यास ताण अधिक संक्रमित होतो या कल्पनेला पाठिंबा दर्शवितो.

“स्पष्टपणे आता त्याची संक्रमितता वन्य प्रकारापेक्षा जास्त असल्याचे दिसून येते,” फौकी म्हणाले की, 6% आता यूएसमध्ये आहे, एक टिपिंग पॉईंट जो पूर्वी यूकेमध्ये दिसला होता.

“इंग्लंडमध्ये ज्या प्रकारची बी .१.१..7 मोठी होती, तशीच परिस्थिती आहे [B.1.] 617 ने पदभार स्वीकारला. “आम्ही अमेरिकेत हे होऊ देऊ शकत नाही,” असे फौसी म्हणाले.

हे अधिक प्राणघातक आहे का?

प्राथमिक पुरावा डेल्टा प्रकार सूचित करतो इस्पितळात भरती होण्याचा धोका वाढू शकतो अल्फा ताणच्या तुलनेत पब्लिक हेल्थ इंग्लंड (पीएचई) च्या मते.

अधिक डेटा आवश्यक असल्याचे पीएचईने चेतावणी दिली असतानाच, त्याच्या सुरुवातीच्या निष्कर्षांवरून असे दिसून आले की या प्रकारच्या संक्रमित लोकांना गंभीर आजार होण्याची शक्यता जास्त आहे. इंग्लंडमधील अनुक्रमे and 38,80०5 प्रकरणांच्या विश्लेषणावरून असे दिसून आले आहे की डेल्टा व्हेरिएंटला संसर्ग झालेल्या व्यक्तींमध्ये अल्फा प्रकारांच्या तुलनेत १ days दिवसांच्या आत रुग्णालयात दाखल होण्याचा धोका जास्त आहे, जेव्हा वय, लिंग, वांशिक आणि लसीकरण स्थिती यासारख्या भिन्न भिन्न गोष्टी विचारात घेतल्या गेल्या . गेल्या आठवड्यात पीएचईने सांगितले.

फॉकीने चिंता व्यक्त केली की हा प्रकार “वाढीव रोगाच्या तीव्रतेशी संबंधित असू शकतो”.

लस त्याविरूद्ध कार्य करते का?

पुरावा आहे की विद्यमान कोविड -१ sh शॉट्स डेल्टा व्हेरियंटच्या विरूद्ध कार्य करीत आहेत.

बायोटेक आणि युनिव्हर्सिटी ऑफ टेक्सास मेडिकल ब्रँचच्या संशोधकांच्या पथकाने गुरुवारी सांगितले की फिझर / बायोटेक लस डेल्टा व्हेरिएंट आणि इतरांच्या संसर्गापासून संरक्षण करेल याचा पुरावा त्यांना मिळाला आहे.

त्यांनी अनेक व्हायरस रूपांच्या लॅब-इंजिनिअर केलेल्या आवृत्त्यांविरूद्ध 20 पूर्णपणे लसीकरण केलेल्या स्वयंसेवकांच्या रक्ताची तपासणी केली आणि रोगप्रतिकारक यंत्रणेने त्यांना तटस्थ केले पाहिजे असे आढळले.

यूकेमधील संशोधकांनी गेल्या आठवड्यात अहवाल दिले की फाइझर / बायोटेक कोरोनाव्हायरस लसीचे दोन डोस प्राप्त केलेल्या बहुतेक लोकांना अद्याप नवीन आवृत्तीपासून संरक्षण मिळते, परंतु antiन्टीबॉडीज लक्षणीय प्रमाणात कमी झाल्याचे त्यांचे म्हणणे आहे.

हँकॉक यांनी असेही म्हटले आहे की आतापर्यंतच्या संशोधनात असे दिसून आले आहे की “लसीच्या दोन डोसानंतरही, आपल्याला विश्वास आहे की आपण जुन्या आवृत्तीसह केले त्याच संरक्षण मिळेल.”

संपूर्ण संरक्षणासाठी लोकांना संपूर्ण लसी देण्याची आवश्यकता आहे. फ्रान्सिस क्रिक इन्स्टिट्यूट आणि नॅशनल इन्स्टिट्यूट फॉर हेल्थ रिसर्च (एनआयएचआर) यूसीएलएच बायोमेडिकल रिसर्च सेंटरच्या संशोधकांनी असेही नमूद केले आहे की लसचा एक डोस घेतल्यानंतर, लोक डेल्टा प्रकारापासून बचावासाठी पुरेसे antiन्टीबॉडी प्रतिसाद देण्याची शक्यता कमी करतात. पहिली मोठी आवृत्ती.

त्यांच्यासमवेत एका बातमीपत्रात संशोधन, शास्त्रज्ञांनी त्यांच्या निष्कर्षांवरून असे सूचित केले आहे की नवीन प्रकाराशी लढण्याचा सर्वात चांगला मार्ग म्हणजे “पटकन दुसरा डोस देणे आणि अशा लोकांना बूस्टर प्रदान करणे ज्यांची प्रतिकारशक्ती या नवीन प्रकारांविरूद्ध पुरेसे नसेल.”
प्रारंभिक डेटा पीएचई द्वारा प्रकाशित अ‍ॅस्ट्रॅजेनेका आणि मॉडर्ना लसींसाठी समान परिणाम दर्शविले. एकदा दोन्ही डोस दिल्यानंतर ते डेल्टा व्हेरिएंटच्या विरूद्ध देखील प्रभावी असल्याचे दिसून आले.

कोणत्या देशांना हा प्रकार सापडला आहे?

डब्ल्यूएचओने मंगळवारी प्रसिद्ध केलेल्या आपल्या साप्ताहिक महामारीविज्ञानाच्या अद्ययावत अद्ययावत माहितीनुसार अंटार्क्टिका वगळता प्रत्येक खंडातील countries 74 देशांमध्ये हा प्रकार आढळला आहे.

हे अतिशय वेगाने पसरत आहे – एका महिन्यापूर्वी, डब्ल्यूएचओने म्हटले आहे की ते केवळ 40 हून अधिक देशांमध्ये आहे.

इतर प्रकार जगभर वेगाने पसरले, तसेच नवीन व्हेरिएंटचा समावेश आहे जो स्थापित वंशांपेक्षा संक्रमणीय नसतात. संशोधकांनी नमूद केले आहे की कधीकधी प्रबळ ताणतणाव म्हणजे प्रवास आणि संघटनेद्वारे प्रेरित ट्रान्समिशनच्या लाटेवर चालणे म्हणजे भिन्नता.

लॉकडाउनबाहेरच्या जागतिक रोडमॅपचा याचा अर्थ काय?

डेल्टा व्हर्जन आता वर्चस्व असलेले यूके उर्वरित जगासाठी सावधगिरीची कथा प्रदान करीत आहे. युनिव्हर्सिटी कॉलेज लंडन येथील एपिडेमिओलॉजिस्ट नील फर्ग्युसन यांनी बुधवारी सांगितले की, व्हेरिएंटमुळे यूकेमध्ये कोविड -१ infections मध्ये संक्रमणाची “थर्ड थर्ड वेव्ह” होऊ शकते.

डेल्टा व्हेरिएंटचा वेगवान प्रसार झाल्याने फ्रान्स आणि इतर अनेक देशांनी यूकेमधून येणा trave्या प्रवाशांवर नवीन निर्बंध लादण्यास प्रवृत्त केले आहे.

21 जूनपासून कोरोनाव्हायरसवरील उर्वरित प्रतिबंध हटविण्याची यूके सरकारची योजना आधीच पसरवू शकली आहे ही चिंता आधीच आहे. हॅन्कॉक म्हणाले की सरकार पुढील टप्पे निश्चित करण्यासाठी डेटावर बारीक लक्ष ठेवून आहे.

भारताच्या उद्रेकाचा जागतिक लस पुरवठ्यावरही परिणाम झाला आहे. भारत लसींचा एक प्रमुख उत्पादक देश आहे, परंतु जेव्हा प्रकरणे वाढू लागली, तेव्हा सरकारने कोविड -१ sh शॉट्सच्या निर्यातवर निर्बंध घातले.

आणि विषाणूचा प्रसार जितका शक्य होईल तितका बदल आणि नवीन रूपांमध्ये विकसित होण्याची शक्यता आहे जी अखेरीस सध्याच्या लसींचा प्रतिकार करू शकते आणि इतर देशांच्या (साथीचा रोग) सर्व देशभर (किंवा खंडभर) असलेला असलेली प्रगती बिघडवण्याचा धोका आहे.

सीएनएनच्या मॅगी फॉक्स, निआम केनेडी, एलेनोर पिक्स्टन, कारा फॉक्स, रॉबर्ट आयडिओल्स, व्हर्जिनिया लॅंगमेड आणि अदिती संगल यांनी या अहवालात हातभार लावला.

.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा