“इथिओपियामध्ये सध्या दुष्काळ पडला आहे,” असा सल्ला संयुक्त राष्ट्र संघाचे मदत प्रमुख मार्क लोकोक यांनी गुरुवारी दिला.

जगभरातील अन्न असुरक्षितता आणि कुपोषणाचे मूल्यांकन करणारी ग्लोबल इंटिग्रेटेड फूड सिक्युरिटी स्टेज क्लासिफिकेशन (आयपीसी) प्रणालीनुसार, तिघरे विभागातील बहुतेक भाग सध्या ‘आयपीसी 5 आपत्ती’ स्थितीत आहेत – त्याचे सर्वात तीव्र रेटिंग.

मे 2021 पर्यंत एकूण 5.5 दशलक्ष लोक तिगरे आणि शेजारील अमहरा आणि अफार (अर्ध्याहून अधिक लोकसंख्या) मध्ये “तीव्र खाद्यान्न असुरक्षिततेची उच्च पातळी” आहे आणि 35.3,000 च्या विनाशक पातळीसह. सप्टेंबरपर्यंत परिस्थिती आणखी बिकट होण्याची शक्यता असल्याचेही अहवालात म्हटले आहे.

या अहवालात असे दिसून आले आहे की तिग्रेमधील विस्कळीत अन्न परिस्थितीचे संघर्ष हे मुख्य कारण आहे: “लोकसंख्या विस्थापन, हालचालींवर निर्बंध, मर्यादित मानवी प्रवेश, पीक आणि रोजीरोटीचे मालमत्ता नष्ट होणे आणि निरुपयोगी यासह संघर्षाच्या व्यापक परिणामांमुळे हे गंभीर संकट उद्भवले. किंवा विद्यमान नसलेली बाजारपेठ. “

गेल्या महिन्यात सीएनएनने केवळ असा अहवाल दिला महत्त्वपूर्ण मदत मार्ग कापण्यासाठी इथिओपियन सैन्य इथिओपियाच्या सैन्याशी समन्वय साधत होते. टायग्रेच्या मध्य प्रदेशातून प्रवास करणा CN्या सीएनएनच्या पथकाने इरीट्रियाचे सैनिक पाहिले. काहींनी इथिओपियन जुन्या लष्करी गणवेशात वेशात भुकेले लोक उपाशी राहण्यास अडथळा आणला.

युएन एजन्सीचे म्हणणे आहे की जर संघर्ष वाढला आणि मानवतावादी मदत लक्षणीयरीत्या अडथळा निर्माण झाली तर तिग्रे येथे व्यापक दुष्काळाच्या धोक्याबद्दल त्यांना चिंता आहे.

या अहवालाच्या प्रसिद्धीनंतर झालेल्या ट्विटमध्ये लोकोक यांनी त्वरित निधी आणि मदत वितरणापर्यंत अखंडित प्रवेश मागितला.

गुरुवारी, संयुक्त राष्ट्रातील अमेरिकेच्या राजदूत लिंडा थॉमस-ग्रीनफिल्ड यांनी संयुक्त राष्ट्र सुरक्षा मंडळाला तिग्रे प्रदेशाविषयी जाहीरपणे बैठक घेण्यास आणि इथिओपियन सरकारकडून जाब विचारण्याचे आवाहन केले.

“आम्ही इथिओपियाला भुकेले जाऊ देऊ शकत नाही. आता आपण कृती केली पाहिजे,” ती म्हणाली.

नोव्हेंबर २०२० मध्ये इथिओपियाचे सरकारी सैन्य आणि या प्रदेशातील माजी सत्ताधारी पार्टी, टिगरे पीपल्स लिबरेशन फ्रंट (टीपीएलएफ) यांच्यात नोव्हेंबर २०२० मध्ये भांडण सुरू झाले. पुढे इथिओपियन सरकारच्या समर्थनार्थ शेजारी एरिट्रियनच्या सैन्याने या संघर्षात सामील झाले.

इथिओपियाच्या सरकारने देशात खाद्याची गंभीर कमतरता असल्याचे नाकारले आहे.

.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा