अमेरिकेत रशियाचे राजदूत एनाटोली अँटोनोव्ह यांना सुमारे तीन महिन्यांपूर्वी वॉशिंग्टनहून परत आणले गेले. बायडेन पुतीनला मारेकरी म्हणत आणि रशिया मध्ये अमेरिकन राजदूत जॉन सुलिवान सुमारे दोन महिन्यांपूर्वी रशियाने वॉशिंग्टन येथे सल्लामसलत करण्यासाठी परत जाण्याचे सुचवल्यानंतर मॉस्को सोडला. दोन्ही देशांमध्ये राजदूत नसल्यामुळे संबंध आधीच कठोरपणे ताणले गेले आहेत तेव्हा मुलभूत मुत्सद्देगिरी करणे आणखी कठीण बनले आहे.

त्याच्या जाण्याने आधीच तणावग्रस्त नातेसंबंधातील एक नवीन निम्न बिंदू दर्शविला होता आणि त्याचे परतणे हा बिडेन प्रशासन उच्च-समिट परिषदेच्या बाहेर नसलेला एकमेव माफक वितरक असल्याचे दिसते. बिडेन प्रशासनाने आशा व्यक्त केली आहे की अमेरिका आणि रशिया कोणत्याही महत्त्वपूर्ण करारावरुन बैठक घेण्यापासून दूर जातील.

राष्ट्रीय सुरक्षा सल्लागार जेक सुलिव्हन यांनी या आठवड्यात पत्रकारांना सांगितले की, “आम्ही वितरणाच्या बाबतीत अमेरिका-रशिया शिखर परिषदेचा विचार करीत नाही. “आम्ही आमच्या हेतू आणि क्षमता संवाद साधण्याची संधी म्हणून याचा विचार करीत आहोत.”

परराष्ट्र विभागाच्या प्रवक्त्याने सांगितले की सुलिवान मॉस्कोला “येत्या आठवड्यात परत येईल” आणि अमेरिका “रशियन सरकारशी संप्रेषणाची वाहिन्या उघडेल, अमेरिकेच्या हितसंबंधांना प्रगती करेल आणि आमच्या देशांमधील गैरसमज होण्याचे धोका कमी करेल” असे वचन दिले. ” “

१ 1980 as० च्या दशकात प्रत्येक देशातील मुत्सद्दी पाऊलखुण सोडणार्‍या अमेरिका आणि रशियासारख्या टायट-फॉर-टॅट-डिप्लोमसीमध्ये गुंतलेले आहेत. पण अलिकडच्या वर्षांत होणारा तोटा नाट्यमय आहे: २०१ in मध्ये अमेरिकेने Russian 35 रशियन गुप्तहेर संघटनांची हकालपट्टी केली आणि दोन रशियन संयुगे बंद केली, पुतीन यांनी २०१ in मध्ये than०० हून अधिक अमेरिकन मुत्सद्दी लोकांना हद्दपार केले आणि अमेरिकेने रशियाला काढून टाकले. फ्रान्सिस्कोने तेथील वाणिज्य दूतावास बंद करण्याचे आदेश दिले. सिएटल 2017 आणि 2018.

एप्रिलमध्ये यू.एस. व्यापक निर्बंध लादणे रशियाने पुढे घोषित केले की रशियाच्या निवडणुकीतील हस्तक्षेप, सायबर हल्ले आणि मानवी हक्कांचे उल्लंघन आणि क्राइमियाच्या सध्याच्या संलग्नतेला प्रत्युत्तर म्हणून ते 10 रशियन मुत्सद्दी यांना हद्दपार करीत आहेत. त्यास प्रत्युत्तर म्हणून रशियाने जाहीर केले की ते अमेरिकेच्या आठ वरिष्ठ अधिका officials्यांवर बंदी घालतील, 10 अमेरिकन मुत्सद्दीांना हद्दपार करतील आणि अमेरिकेच्या दूतावासात कर्मचार्‍यांवर कठोर निर्बंध लादतील.

सेवानिवृत्त अमेरिकेचे राजदूत केनेथ यॅलोविझ यांनी दोन मॉस्को येथे भेट दिली आणि बेलारूस व जॉर्जियाचे राजदूत म्हणून काम केले. त्यांनी सीएनएनला सांगितले की पुतीन आणि बिडेन यांना आपापल्या राजधानीत राजदूतांची पुनर्स्थापना करावयास आवडेल आणि “काही दूतावासांना त्यांच्या पातळीवर पुनर्संचयित करण्यासाठी सहमती द्यावी” सर्व मंजुरी आधी होते. “

ते म्हणाले, “हे खरोखर अनुकूलता नाही; ते रशियन लोकांना देत नाहीत. मॉस्कोमध्ये संपूर्ण कार्यात्मक दूतावास ठेवणे आपल्या दृष्टीने चांगले आहे, जे आपली मूल्ये सादर करू शकेल, आपली स्थिती स्पष्ट करेल.”

अमेरिकन अधिका CN्यांनी सीएनएनला सांगितले की शीत युद्धाच्या शत्रूंच्या राजधानीत पुन्हा राजदूत पाठविणे हे दोन्ही देशांमधील खुल्या कार्य-स्तरीय चर्चेसाठी आवश्यक पाऊल म्हणून पाहिले जाते, जे बीडेन प्रशासन रशियाबरोबर स्थिर व अपेक्षेने संबंध इच्छिते. . परंतु ते हे देखील कबूल करतात की रशियातील आधुनिक इतिहासामध्ये अमेरिकन राजनयिकांची सर्वात कमी संख्या लक्षात घेता, गंभीरपणे ताणलेले मुत्सद्दी संबंध निश्चित करण्यासाठी अजून काही करणे आवश्यक आहे.

‘मुत्सद्दी हद्दपारीचे शस्त्र’

“अलिकडच्या वर्षांत राजनैतिक हद्दपार करण्याचे हत्यार बनविणे धोकादायक आहे,” असे सीएसआयएसचे वरिष्ठ उपाध्यक्ष म्हणून काम करणा European्या युरोपियन मुद्द्यांकरिता माजी राज्य खात्याचे अधिकारी हेदर कॉनली म्हणाले. दोन देशांतील शैक्षणिक, तज्ज्ञ आणि शास्त्रज्ञ यांच्यातील मौल्यवान देवाणघेवाण कमी केली आहे.

रशियाने अमेरिकेला मॉस्कोमधील दूतावासातील स्थानिक रूसी कर्मचार्‍यांचा वापर करण्यापासून रोखण्याची धमकी दिली आहे – जी सध्या शेकडो लोकांची संख्या आहे – यामुळे दूतावासातील अमेरिकेची क्षमता मोठ्या प्रमाणात कमी होईल.

परराष्ट्र विभागाच्या प्रवक्त्याने सीएनएनला सांगितले की “रशियन किंवा तिसर्‍या देशातील कर्मचार्‍यांना कायम राखून ठेवणे, नोकरी देणे किंवा करार करण्यास अमेरिकेला प्रतिबंधित करण्याचा रशियन सरकारने घेतलेला निर्णय मॉस्को, व्लादिवोस्तोकमधील शेकडो कर्मचारी आणि कंत्राटी कामगारांचा परिणाम आहे.” आणि येकेटरिनबर्ग – “आमच्या दोन देशांमधील सकारात्मक संबंध प्रस्थापित करण्यासाठी कार्य करण्यासाठी स्वतःस समर्पित असलेले सहयोगी आहेत.”

रशियामधील अमेरिकेच्या राजदूताने सिनेटर्सला असा इशारा दिला की, पुतीन यांच्याशी व्यवहार करताना बिडेन प्रशासनाकडून पूर्ववर्तींच्या चुकांची पुनरावृत्ती होण्याचा धोका आहे

“त्यांच्या रोजगाराचा आमच्या ऑपरेशन्सवर, आमच्या उर्वरित कर्मचार्‍यांवर आणि मिशन समुदायावरही गंभीर परिणाम होईल,” ते म्हणाले. सुलिवान यांनी अलीकडच्या आठवड्यात अमेरिकेच्या राजनैतिक उपस्थितीच्या स्थितीबद्दल कॉंग्रेसच्या सदस्यांना माहिती दिली. संक्षिप्त माहिती असलेल्या दोन स्त्रोतांनी सांगितले की या विषयावर माहिती देणा those्यांना हे स्पष्टपणे समजले आहे की स्थिती कायम टिकून नाही.

बिडेन प्रशासनाने बर्‍याच रशियन लोकांना परराष्ट्र सेवा अधिकारी म्हणून नियुक्त केले आहे – मॉस्कोमधील ताण घेण्यासह – शक्तिशाली पदांवर, हे कौशल्य विकसित करणे किती महत्त्वाचे आहे हे दर्शवते.

जॉर्ज डब्ल्यू. बुश प्रशासनादरम्यान सीआयएचे संचालक बिल बर्न्स, अमेरिकेचे रशियामधील राजदूत, यांच्यावर जोरदारपणे अवलंबून आहे, कारण अमेरिका आणि रशिया संबंध कसे हाताळू शकेल यासाठी प्रशासनाने योजना विकसित केली आहे, असे अमेरिकी अधिका CN्यांनी सीएनएनला सांगितले. दुसरे उदाहरण म्हणजे व्हिक्टोरिया नुलंद, राजनैतिक मामल्यांमधील अवर सचिव, जे परराष्ट्र सेवेतील अधिकारी म्हणून कार्यरत होते, त्यांनी मॉस्कोमध्ये वेळ घालवला आणि संपूर्ण कारकीर्दीत रशियाशी संवाद साधला.

अमेरिकन मुत्सद्दी आणि रशियामधील तज्ज्ञांमध्ये चिंता व्यक्त केली जात आहे की जर राजनैतिक घसरण सुरूच राहिली किंवा ती तीव्र करण्यास भाग पाडले गेले तर भविष्यात गैरसमज होण्याची शक्यता आहे.

दोन अमेरिकन अधिका explained्यांनी स्पष्टीकरण दिले की या सीमांमुळे अमेरिकेला रशियन सिग्नलचे स्पष्टीकरण कसे करावे हे माहित असलेल्या मुत्सद्दी कॉर्पमधील रशियन तज्ञ विकसित करण्यापासून रोखू शकते. रशियन अधिकारी अपारदर्शक आणि कोडी मध्ये बोलतात, तज्ञ नसलेल्यांसाठी हे एक आव्हान आहे. अधिका-यांनी सांगितले की, बायडेन प्रशासन अधिक स्थिर आणि नियमित यूएस-रशिया राजनैतिक संबंध पुन्हा तयार करण्याचा विचार करीत आहे.

जॉर्जटाउन युनिव्हर्सिटीच्या स्कूल ऑफ फॉरेन सर्व्हिसच्या प्राध्यापक आणि राज्य खात्यातील माजी रशियाचे राष्ट्रीय बुद्धिमत्ता अधिकारी, अँजेला स्टंट म्हणाले की, “कमी संपर्कामुळे काय घडत आहे हे समजणे कठीण होते, विशेषत: रशियामध्ये.”

बोरिस आणि बायडेनः एक मुत्सद्दी विचित्र जोडप्याला यूएस-यूके संबंध निश्चित करण्यासाठी दबाव आणतो

“राज्य विभाग किंवा दूतावासातील लोकांना त्यांच्या भागांशी नियमित संपर्क साधण्याची गरज आहे आणि रशियामध्ये गोष्टी कशा कार्य करतात हे समजून घेण्यास सक्षम असणे आवश्यक आहे. कर्मचार्‍यांचा पाठपुरावा करणे म्हणजे काही समज कमी होणे” ते म्हणाले.

शिखर परिषद घेतल्यास, बायडेन प्रशासन वरपासून खालपर्यंत मुक्त संवाद कायम ठेवण्याची तयारी दर्शवित आहे. राष्ट्रीय सुरक्षा सल्लागार जेक सुलिव्हन म्हणाले की, पुतीन यांच्याकडे स्वत: च्या पुतीन यांच्याकडून अमेरिकेच्या अपेक्षांवर भाष्य करणे महत्वाचे आहे, खासकरुन कारण पुतीन यांच्याकडे “निर्णय घेण्याची अत्यंत वैयक्तिक शैली” आहे.

राजदूतांना परत पाठवणे ही मोठी सुटका होऊ शकणार नाही, परंतु अलीकडील काही वर्षांत जोरदारपणे राजकारण केले गेलेले वाईट संबंध स्थिर ठेवण्याच्या दिशेने हे एक पाऊल असेल, ज्यामुळे दोन्ही नेते त्यांच्या पक्षात येऊ शकतील.

“आम्हाला माहित आहे की अमेरिका-रशिया संबंध एक कठीण संबंध आहे आणि ते खूपच कठीण राहतील. परंतु आपल्या शस्त्रास्त्र नियंत्रणासंदर्भात चर्चा करण्यासाठी, आपल्या सागरी सीमा व्यवस्थापित करण्यासाठी आणि परिणाम कमी करण्यासाठी आपल्याला बर्‍याच व्यावहारिक आणि दैनंदिन कृती करण्याची आवश्यकता आहे. एक आहे गरज आहे. लोक काम करत नसल्यास हवामान बदल होऊ शकत नाही, “कॉनली म्हणाली. “राजदूत आणि मुत्सद्दी नसलेल्या दूतावासांमुळे अमेरिका-रशिया संबंध संकटात वाढण्याची शक्यता वाढते.”

.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा