20 व्या शतकाच्या अमेरिकन उदयाचे प्रतीक म्हणून बनविलेले हूवर धरण, इंजिनीअरिंग चमत्काराने तयार केलेला जलाशय, आतापर्यंतच्या सर्वात खालच्या पातळीवर गेला आहे, ज्याने यूएस पश्चिमेत अति दुष्काळाची तीव्रता अधोरेखित केली.

लास वेगासच्या पूर्वेला 50 किलोमीटर अंतरावर नेवाडा-अ‍ॅरिझोना सीमेवरील कोलोरॅडो नदीच्या बांधकामाद्वारे 1930 च्या दशकात तयार झालेले लेक मीड हे अमेरिकेतील सर्वात मोठे जलाशय आहे. लॉस एंजेलिस, सॅन डिएगो, फिनिक्स, टक्सन आणि लास वेगास या शहरांसह 25 दशलक्ष लोकांच्या पाणीपुरवठ्यासाठी हे अत्यंत आवश्यक आहे.

बुधवारी रात्री 11 वाजेपर्यंत, सरोवराची पृष्ठभाग समुद्र सपाटीपासून 327 मीटर उंचीवर गेली होती, ती 1 जुलै 2016 रोजीच्या पूर्वीच्या विक्रमी नीचांपेक्षा खाली गेली होती. २००० पासून ते .7२..7 मी खाली घसरले आहे – स्टॅच्यू ऑफ लिबर्टीची अंदाजे उंची मशाल ते पायथ्यापर्यंत – ब्लीच्ड-व्हाइट बांधाच्या बाथटबची अंगठी उघडकीस आणते.

कॅलेफोर्निया, पॅसिफिक वायव्य, नेवाडा, ओरेगॉन आणि युटा तसेच दक्षिण-पश्चिम राज्यातील Ariरिझोना आणि न्यू मेक्सिको आणि उत्तर मैदानाच्या काही भागाला धरणार्‍या लेक मीडचा नाश झाला.

लेक मीड हा अमेरिकेतील सर्वात मोठा जलाशय आहे, हूवर धरण, 20 व्या शतकाच्या अमेरिकन उदयाचे प्रतीक असलेल्या अभियांत्रिकी चमत्काराने तयार केलेला. (ब्रिजेट बेनेट / रॉयटर्स)

शेतकरी पिके सोडत आहेत, नेवाडा लास व्हेगास परिसरातील जवळपास एक तृतीयांश लॉनवर पाणी घालण्यास बंदी घालत आहे, आणि युटाचा राज्यपाल अक्षरशः लोकांना पावसासाठी प्रार्थना करण्यास सांगत आहे.

या उन्हाळ्यात अग्निशामक दलाला आणखी वाईट परिस्थितीचा सामना करावा लागतो – मागील कॅलिफोर्नियामध्ये जंगलातील अग्नीच्या मोसमात सुमारे 10,000 आग लागल्यामुळे 1.7 दशलक्ष हेक्टर जमीन कुवेत इतकीच मोठी होती.

दुष्काळ हा एक वारंवार होणारा नैसर्गिक धोका आहे, परंतु या शतकातील बर्‍याच काळापासून अत्यंत कोरडे वर्ष साचल्याने अलीकडेच त्याची स्थिती आणखी बिकट बनली आहे. शास्त्रज्ञांचे म्हणणे आहे की मानवी-प्रभावित हवामान बदलामुळे परिस्थिती आणखी चिघळली आहे.

२२ वर्षांचा दुष्काळ हा 115 वर्षातील सर्वात तीव्र कालावधी आहे

सन 2015 च्या उत्तरार्धात पश्चिमेकडील पाऊस – लेक मीडवरील शेवटच्या पाण्याच्या चिन्हापूर्वी – 22 वर्षांच्या दुष्काळानंतरचा हा एक दिलासा होता. हा विक्रम ११ 115 वर्षातील सर्वात कोरडा कालावधी होता. यूएस ब्यूरो ऑफ रिक्लेमेशन, जे पश्चिम राज्यांमधील जलसंपत्तीचे व्यवस्थापन करते.

“काही राज्यांत, विशेषत: कॅलिफोर्निया व दक्षिण-पश्चिम भागातील काही भागांत दुष्काळाची परिस्थिती खरोखरच तीव्र आहे,” असे नासाच्या गोडार्ड इन्स्टिट्यूट फॉर स्पेस स्टडीजच्या हवामान शास्त्रज्ञ बेन कुक यांनी सांगितले.

नॉर्थ डकोटा येथील शेतीच्या दशकात, डेव्हिन जेकबसनने इतके कोरडे कधी पाहिले नाही. जेकबसनच्या १,4१. हेक्टर मुख्यतः क्रॉस्बी, एनडी जवळील दुरम गहू, कॅनोला, वाटाणे आणि मसूरमध्ये या हंगामात मेच्या अखेरीस दोन इंचापेक्षा जास्त पाऊस पडला आहे आणि या आठवड्यात चतुर्थांश इंचापेक्षा कमी पाऊस पडला आहे.

“आणखी दोन इंच आपल्याला चांगल्या स्थितीत आणू शकतील, परंतु असे काहीही आत्ताच नाही.” ते म्हणाले.

Juneरिझोना येथे June जून रोजी जंगलातील अग्नीचा राग येताच धूर धूर अग्नीतून उठला. बुधवारी, अ‍ॅरिझोनाच्या राज्यपालांनी आपत्कालीन स्थिती जाहीर केली आणि दोन आगी 58,000 हेक्टरपेक्षा जास्त जळून खाक झाल्या आणि तेथील प्रस्थान सुरु झाल्या. (अ‍ॅरिझोना वनीकरण आणि अग्नि व्यवस्थापन विभाग / रॉयटर्स)

पश्चिमेकडील अधिकारी आपत्कालीन उपाययोजना करीत आहेत. बुधवारी, अ‍ॅरिझोनाच्या राज्यपालांनी आपत्कालीन स्थिती जाहीर केली आणि दोन आगी 58,000 हेक्टर क्षेत्रापेक्षा जास्त जळाल्या आणि तेथील प्रस्थान सुरु झाल्या.

“Historicalरिझोना आमच्या ऐतिहासिक रेकॉर्डशी संबंधित पूर्णपणे अनोखी स्थितीत आहे,” Ariरिझोना विद्यापीठाचे हवामान शास्त्रज्ञ मायकेल क्रिमिनस म्हणाले. “मान्सून केव्हा दिसणार हे पाहण्याची आम्ही उत्सुकतेने वाट पाहत आहोत.”

पाणीपुरवठा खंडित होऊ शकतो

प्रवक्ते पट्टी onsरॉन म्हणाले की ब्यूरो ऑफ रिक्लेमेशन पहिल्यांदाच लेक मीडच्या अत्यंत खालावलेल्या अवस्थेची स्थिती जाहीर करेल आणि अ‍ॅरिझोना, नेवाडा आणि मेक्सिकोला पाणीपुरवठा खंडित करेल.

Ariरिझोनामध्ये त्याचा पुरवठा 320,000 एकर-फूटने कमी केला जाऊ शकतो, असे Aaronरोन म्हणाले. अ‍ॅरिझोना जलसंपदा विभागाच्या म्हणण्यानुसार सुमारे दहा दशलक्ष घरांसाठी हा वर्षाचा पुरवठा आहे.

25 मे रोजी कॅलिफोर्नियाच्या फायरबॅगमध्ये पाण्याच्या अभावामुळे नष्ट झालेल्या शतावरीच्या झाडास एक ट्रॅक्टर नांगरतो. कॅलिफोर्नियाचे गव्हर्नर गॅविन न्यूजम यांनी राज्यातील 58 पैकी 41 काऊन्टींसाठी दुष्काळ आणीबाणीची घोषणा केली असून या निवडणुकीची परतफेड झाली आहे. (नॉर्मा गॅलिना / रॉयटर्स)

कॅलिफोर्नियाचे राज्यपाल गॅव्हिन न्यूजम, ज्यांना पुन्हा निवडणूकीचा सामना करावा लागला आहे, त्यांनी राज्यातील 58 पैकी 41 काऊन्टींसाठी दुष्काळ आपत्कालीन घोषणापत्र जारी केले असून त्याद्वारे राज्याने जलसंपत्तीवर अधिक नियंत्रण ठेवले आहे.

२०१ California मध्ये जेव्हा कॅलिफोर्नियाने मतदारांना प्रभावित केले की अनिवार्य पाण्याचा वापर कमी करण्याचा आदेश दिला तेव्हा त्याने त्याचे पूर्ववर्ती जेरी ब्राउन यांनी घेतलेल्या उपाययोजनांवर आक्षेप घेतला आहे.

आत्तापर्यंत, पाण्याचे व्यवस्थापन मुख्यतः कृषी व्यवसायांशी संबंधित आहे, जे कॅलिफोर्नियाचे 80 टक्के पाणी वापरतात. काही शेतकरी कमी तहानलेल्या पिकांकडे वळत आहेत किंवा जमीन पडीक होऊ देतात.

प्रादेशिक जल प्राधिकरण, जे सॅक्रॅमेन्टो क्षेत्रात दोन दशलक्ष लोकांना सेवा देणार्या पाणीपुरवठा करणा represents्यांचे प्रतिनिधित्व करते, प्रदात्यांनी अल्पावधी समाधान म्हणून आता अधिक विहीर खोदण्याची शिफारस केली आहे आणि ग्राहकांनी ते दहा टक्क्यांनी कमी करण्यासाठी स्वेच्छेने सेवन करण्यास सांगितले आहे.

कॅलिफोर्निया विद्यापीठातील डेव्हिसचे प्राध्यापक आणि वॉटरशेड सायन्सेस सेंटरचे संचालक जे लंड यांनी चेतावणी दिली की आणखी काही गंभीर भविष्यवाण्या अतिशयोक्तीपूर्ण झाल्या आहेत आणि त्यांनी असेही म्हटले आहे की कॅलिफोर्नियावासीय सामान्यत: पाण्याच्या वापरामध्ये अनिवार्य आणि ऐच्छिक घटनेचे पालन करतात ज्यामुळे राज्य सक्षम होऊ शकते. जिवंत पाऊस पुन्हा येतो.

“हा दुष्काळ खूप वेदनादायक ठरणार आहे,” लंड म्हणाला. “हे काही समुदाय आणि काही स्थानिक उद्योगांसाठी आपत्तीजनक ठरेल. काही माशांच्या प्रजातीसाठी हे विनाशकारी ठरेल. पण हे राज्यभर विनाशकारी ठरणार नाही.”

Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा