हा लेख मूळचा आहे. यांनी प्रकाशित केले होते कला वृत्तपत्र, सीएनएन शैलीचे संपादकीय भागीदार.
युरोपियन संग्रहालये च्या अलीकडील चाली अनुसरण आफ्रिकन कलेचा खजिना परत करा नायजेरियाची बाब म्हणून, न्यूयॉर्कमधील मेट्रोपॉलिटन म्युझियम ऑफ आर्टने बुधवारी जाहीर केले की ते तीन वस्तू परत देशात पाठवत आहे.

१ works व्या शतकातील बेनिन कोर्टाच्या पितळी फळींची जोडी, “योद्धा प्रमुख” आणि “कनिष्ठ न्यायालय अधिकारी” असलेले दोन काम, १ 199 199 १ मध्ये कला विक्रेता क्लॉज पर्ल्स आणि त्याची पत्नी डॉली यांनी संग्रहालयात दान केले, तर तिसरे, चौदावे -सेंद्री “इफ हेड” दुसर्‍या संग्राहकाद्वारे नुकतीच संग्रहालयात खरेदीसाठी ऑफर केली गेली.

नायजेरियन नॅशनल कमिशन फॉर म्युझियम अँड स्मारक (एनसीएमएम) च्या इनपुटसह ब्रिटीश संग्रहालयाच्या सहकार्याने संशोधन करून संग्रहालयाने कामे परत करण्याचा निर्णय घेतला. हे दोन फलक 30 वर्षांपूर्वी पर्ल्स यांनी संग्रहालयात संग्रहालयाला दिलेल्या पितळ आकृती, कोरीव हत्ती हस्तिदंत, मुखवटे, दागिने व वाद्य वाद्य यांच्या 153 तुकड्यांच्या संग्रहातील भाग होते.

या कामात त्यांची आवड असल्याचे वर्णन करीत आहेत दि न्यूयॉर्क टाईम्स १ 199 199 १ मध्ये क्लाऊस पर्ल्स म्हणाले: “मी आफ्रिकाची कला विकत घ्यायला सुरुवात केली कारण मला पिकासो पिढीतील कलाकारांच्या कामांसमवेत हे आवडले, ज्यात मी एक व्यापारी म्हणून खास काम केले आहे. लवकरच, बेनिन माझ्या कलावंतावर ठाम राहिले आणि मी केवळ अफ्रीकी कलेचा हा प्रकार बनला आहे जोपर्यंत मी कोणाचेही लक्ष न घेईपर्यंत खरेदी करणे सुरु केले, जो संग्रहात विकसित झाला. “

संग्रहालयाच्या म्हणण्यानुसार, १ Nige 7 in मध्ये ब्रिटिश सैन्य दलाने सध्याच्या नायजेरियातील बेनिन रॉयल पॅलेसमध्ये या पाट्या घेतल्या आणि नंतर ब्रिटीश संग्रहालयाच्या संग्रहात प्रवेश केला. १ 50 .० किंवा १ 195 .१ च्या सुमारास लंडनच्या संस्थेने त्यांना इतर 24 वस्तूंबरोबर लागोसमधील राष्ट्रीय संग्रहालयात हस्तांतरित केले.

मेट्रोने एका प्रसिद्धीपत्रकात म्हटले आहे की ही कामे काही प्रमाणात त्या संग्रहालयातून काढून टाकली गेली आणि आंतरराष्ट्रीय कला बाजारावर विकली गेली, जिथे ते पर्ल्सने “अज्ञात तारखेला आणि अस्पष्ट परिस्थितीत” विकत घेतले. दोन्ही फलक आता मेटने काढले आहेत.

http://www.metmuseum.org/art/collection/search/316484 जमा मेट्रोपॉलिटन आर्ट ऑफ आर्ट

दरम्यान, “इफ हेड” हे पितळ, संग्रहालयात संग्रहालयात ऑफर केले गेले ज्यांना मेटद्वारे ओळखले गेले नाही. 14 व्या शतकाचे काम मूळतः इफेच्या राजवाड्याजवळील वूमोनिजे कंपाऊंडमधून आले. १ 38 or38 मध्ये, योरुबाच्या लोकांनी बनविलेल्या ख car्या कोरलेल्या पोर्ट्रेट हेडांचा एक कॅश त्या साइटवरील बांधकाम प्रकल्पात सापडला आणि बहुतेक ते इफेच्या नॅशनल म्युझियममध्ये गेले, तेव्हा बरेच लोक होते घेतला देशाबाहेर, नायजेरियन सरकारला पुरातन वस्तूंच्या निर्यातीला अधिक कडकपणे नियंत्रित करण्यास प्रवृत्त केले.

मेटच्या वृत्तानुसार, प्रमुख ऑफर करणारी व्यक्ती “या कामांना कायदेशीर शीर्षक एनसीएमएमने मंजूर केले या गैरसमजात होते.” संग्रहालयाने केलेल्या चौकशीत अन्यथा ते सिद्ध झालेले आहे आणि मेटने “विक्रेता आणि त्याच्या एजंटबरोबर ‘जर ते’ योग्य असेल तर त्यांच्या घरी परत जाण्याची व्यवस्था केली.

एनसीएमएमचे महासंचालक अब्बा ईसा तिजानी न्यूयॉर्कला परत येईपर्यंत त्यांचे काम चालू करेपर्यंत हे काम सुरू ठेवेल, असेही मेट म्हणाले. या वस्तूंच्या परताव्याच्या मुद्द्यांबाबत आम्ही महानगर संग्रहालय ऑफ आर्टमध्ये प्रदर्शित पारदर्शकतेचे मनापासून कौतुक करतो, असे तिजानी यांनी एका निवेदनात म्हटले आहे.

नायजेरिया “यापैकी अनेक थकबाकी वस्तू असलेल्या प्रवासाच्या प्रदर्शनांसह सर्व प्रकारच्या सहकार्यांसाठी” संधींसाठी खुला आहे आणि “शक्य तितक्या इच्छुक भागीदारांसह” अशा पुढाकारांवर काम करण्याची योजना त्यांनी आखली आहे. डिजिटल बेनिन प्रकल्प, बेनिनच्या ऐतिहासिक किंगडममधून उद्भवणार्‍या आयटमचे ऑनलाइन संग्रह.

मेट डायरेक्टर मॅक्स हॅलिन यांनी निवेदनात म्हटले आहे की, “नायजेरियन नॅशनल कलेक्शनमध्ये या कामांची धारणा संग्रहालय समुदायाच्या हितासाठी आणि मेट आणि आमचे नायजेरियन भागातील यांच्यात सुरू असलेल्या सहकार्याने आणि संवादाला चालना देण्यासाठी महत्वपूर्ण आहे.” बेनिन शहरातील वेस्ट आफ्रिकन आर्ट ऑफ नियोजित एडो संग्रहालय हे मेट्रो नायजेरियाबरोबर काम करू इच्छित असलेल्या प्रकल्पांपैकी ते म्हणाले.

नायजेरियाचे माहिती व सांस्कृतिक मंत्री आल्हाजी लै मोहम्मद यांनी एका निवेदनात म्हटले आहे: “आम्ही संग्रहालय जगातील वाढत्या संगतीचे स्वागत करतो आणि महानगर संग्रहालय ऑफ आर्टद्वारे प्रदर्शित केलेल्या न्यायाच्या भावनेचे आम्ही कौतुक करतो.” “नायजेरियाने यातून इतर संग्रहालये भरण्यासाठी नावनोंदणी केली. सांस्कृतिक कलाकृतीतील प्रत्येक मालकाने वंचितांचे हक्क आणि भावनांचा विचार केला तर कला जग हे एक चांगले स्थान असू शकते.”

कडून अधिक कथा वाचा कला वृत्तपत्र येथे.

.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा