विशेष आणि सर्वसमावेशक मुलाखतीत परराष्ट्रमंत्री दिमित्रो कुलेबा यांनीही युक्रेनच्या सीमेवर रशियन सैन्यांची निर्मिती, अमेरिकेतून शक्य लष्करी पाठबळ आणि राष्ट्राध्यक्ष जो बिडेन यांनी रशियन नेते व्लादिमीर पुतीन यांच्यासमवेत शिखर बैठकीची ऑफर विचारात घेतली.

व्हाइट हाऊसमध्ये डोनाल्ड ट्रम्प यांच्या भयंकर मुदतीबद्दल कुलेबा यांनी केलेले मत 2019 नंतरचे आहे घोटाळा ट्रम्प आणि 2020 च्या निवडणुकीपूर्वी युक्रेनचे अध्यक्ष वोल्डीमायर झेलेनस्की यांनी त्यांचा राजकीय प्रतिस्पर्धी बिडेन आणि त्याचा मुलगा हंटर याची चौकशी करण्यासाठी दबाव आणल्याचा आरोप यासह.

वॉशिंग्टनमध्ये दीर्घकाळ चाललेल्या संकटामुळे राजकारणाला उधाण आले आणि संपूर्णपणे महाभियोग चौकशीस सुरुवात झाली – यामधून ट्रम्प निर्दोष मुक्त झाले.

कुलेबा ट्रम्प प्रशासनाबद्दल म्हणाले: “हा एक कठीण काळ होता आणि त्यावेळी आम्ही सर्वजण एका गोष्टीवर लक्ष केंद्रित करत होतो … अमेरिकेत द्विपक्षीय आधार टिकवून ठेवण्यावर.”

मंत्री म्हणाले की, युक्रेनियन सरकार दोन्ही देशांमधील संबंध अधिक दृढ करण्यासाठी अमेरिकेत डेमोक्रॅट आणि रिपब्लिकन या दोघांमधील संबंधात गुंतवणूक करत राहील.

जियुलियानी ‘राजकारण खेळत’ होते

ट्रम्प यांच्या दीर्घ काळातील वकील रुडी जियुलियानी यांच्याशी संबंधित एफबीआयकडून मदतीसाठी कोणत्याही औपचारिक विनंतीबद्दल “कुणाला” माहिती नसल्याचेही कुलेबा यांनी सीएनएनला सांगितले.

गेल्या महिन्यात, फेडरल एजंट्सने सर्च वॉरंट चालविला ट्रम्प यांच्या अध्यक्षतेनंतर काही वर्षांत युक्रेनमध्ये त्याच्या सहभागाचा प्रदीर्घ काळ सुरू असलेल्या गुन्हेगारी चौकशीच्या संदर्भात जिउलियानीचे मॅनहॅटनचे घर.
फिर्यादी गिलियानी यांच्याकडून जप्त केलेल्या वस्तूंचा आढावा घेण्यासाठी एफबीआयचे विशेष मास्टर शोधतात

कुलेबा म्हणाले की, युक्रेन कोणत्याही एफबीआय विनंतीस “मदत करण्यास मोकळे” असेल, कारण या देशाकडे “लपविण्यासारखे काही नाही”.

मंत्री म्हणाले की जिउलियानी यांनी फौजदारी कारवाई केली की नाही ते सांगू शकत नाही. परंतु कुलेबा म्हणाले की, “ते नक्कीच राजकारण खेळत होते आणि युक्रेन आणि देशाच्या वॉशिंग्टनशी असलेल्या संबंधाबद्दल त्यांनी धोका निर्माण केला.”

“सापळा टाळण्यासाठी आणि अमेरिकेचा द्विपक्षीय पाठिंबा राखण्यासाठी आम्ही सर्वतोपरी प्रयत्न केले.”

क्रॉलिंग स्ट्रोक

बुधवारी, युक्रेनचे परराष्ट्र सचिव ब्लिंकेन यांच्या देशाच्या रशियाशी संबंधातील आणखी एक नाजूक क्षण आहे. रशियन सैनिक बांधतात युक्रेनियन सीमेवर आणि क्रिमिया मध्ये.

“[We are] गंभीरपणे चिंतित, “कुलेबा यांनी या हालचालींविषयी सांगितले. मला वाटते की प्रत्येक देश आपल्या सीमेवर शेकडो आणि हजारो सैनिक आणि जबरदस्त सैन्य यंत्रणा कसे काढत आहे हे पाहण्यास अत्यंत चिंतित असेल.”

युक्रेन आणि रशिया दरम्यान रशियामध्ये आणि अलीकडे अझोव्हच्या समुद्रात सामायिक होणा being्या पाण्याबाबत कुलेबा यांनी चिंता व्यक्त केली. शक्ती दाखवताना मॉस्को नुकताच बंद झाला अझोव्हचा रणनीतिकेचा समुद्र ऑक्टोबरपर्यंत रशियन नसलेल्या जहाजे युक्रेनने आंतरराष्ट्रीय कायद्याचे उल्लंघन आणि 2003 मध्ये युक्रेन आणि रशिया यांच्यात पाणीवाटपासाठी केलेल्या कराराविरूद्ध उल्लंघन केल्याचे म्हटले आहे.

“समुद्राचा अझोव्ह … रशियासाठी कमी-फाशी देणारा फळ आहे. क्राइमियाच्या बेकायदेशीर कटिंग्ज आणि केर्च सामुद्रधुनी नियंत्रणा नंतर रशिया हा अझोव्ह समुद्रावर सतत घसरत जाऊ शकतो. आणि हे सतत आपल्या सैन्याला बळकट करते. करीत आहे. कुलेबा यांनी सीएनएनला सांगितले की तेथे हजेरी आणि व्यापार मार्ग विस्कळीत आहेत.

पूर्व युक्रेनमध्ये अलिकडच्या आठवड्यात तणावपूर्ण राजे झाला असून, त्या प्रदेशात रशियन सैन्याच्या तुकडी आहेत ज्यात सरकारी सैन्याने 2014 पासून कीवपासून स्वातंत्र्य मिळविण्याच्या उद्देशाने रशियन-समर्थीत फुटीरतावाद्यांचा सामना केला आहे.

क्रेमलिनने वारंवार म्हटले आहे की हे केवळ लष्करी व्यायाम आहेत, परंतु कुलेबा यांनी रशियाने लादलेला धोका धोकादायक असल्याची कोणतीही सूचना नाकारली आणि हा धोका “वास्तविक” असल्याचेही त्यांनी सांगितले.

“कधी हिरवा माणूस २०१ Crime मध्ये क्राइमियात हजर झाले तेव्हा रशियाने असा दावा केला की हे त्यांचे सैनिक नव्हते, हा रशिया नव्हता आणि तरीही द्वीपकल्प रशियन सैन्य दलांनी बेकायदेशीरपणे ताब्यात घेतला होता, “तो म्हणाला.” “ग्रीन मेन” हा रशियन युद्धाच्या थकव्यासह व्यावसायिक सैनिकांसाठी युक्रेनियन शब्द आहे. परंतु त्यास कोणतीही ओळख नाही.

“म्हणून आज ते मान्य करतात की तेच ते आहेत, परंतु ते फक्त व्यायाम करीत आहेत. परंतु हा एक व्यायाम असूनही, ते ज्याचा सराव करीत आहेत ते युक्रेनचे एक मंडळ आहे आणि युक्रेन बचावात्मक कारवाईच्या विरूद्ध आहे.”

नाटो सदस्यता

या तणावाच्या पार्श्वभूमीवर कुलेबा म्हणाले की, ते कीव येथे आल्यावर ब्लिंकेनबरोबर अमेरिकेच्या लष्करी पाठबळाच्या “यादी” विषयी चर्चा करतील.

याचाच एक भाग म्हणून युक्रेन हवाई संरक्षण प्रणाली आणि अँटी-स्निपर तंत्रज्ञानाची विनंती करेल, असे कुलेबा म्हणाले.

ते म्हणाले, “हे मला स्पष्ट करून सांगायचे आहे की हे केवळ अमेरिकेकडून मिळण्याबद्दलच नाही तर ते अमेरिकेकडून खरेदी करण्याबद्दल देखील आहे.” “ही भागीदारी दोन्ही मार्गाने कार्य करण्याची आमची इच्छा आहे. ते परस्पर फायदेशीर असले पाहिजेत.”

कुलेबा म्हणाले की, अमेरिकेने मध्य युरोप आणि काळ्या समुद्राच्या प्रदेशात युक्रेनला “लोकशाहीची पूर्वेकडील सीमा” मानले आणि नाटोसह पश्चिमेमध्ये एकत्रित केले जावे.

खरं तर, मंत्री असा विश्वास करतात की नाटोसाठी युक्रेनची कार्यक्षमता काही काळाने पूर्ण होईल.

“नाटोच्या सभासद होण्याचा मार्ग आधीच टेबलावर आहे … नाटोचे सदस्यत्व एका दिवसात येत नाही. आपल्यात हा संघर्ष मिटविण्यासाठी बराच वेळ आहे. परंतु आम्हाला आपल्या प्रवेशाचा मार्ग नकाशा स्पष्ट करावा लागेल. नाटोचा. आणि येथूनच अमेरिका आपली मदत करू शकेल. ”

‘मुत्सद्दीपणाचा सुंदर तुकडा’

बायडेनच्या नुकत्याच एक शिखर ऑफर पुतीन यांच्यासमवेत कुलेबा आशावादी होते, त्यास “मुत्सद्दीपणाचा एक सुंदर तुकडा” म्हणत.

त्यांचा असा विश्वास होता की पुतीन यांच्या ऑफरने “विकत घेतलेला वेळ” असे म्हणून नियम मोडणार नाहीत तर नियमांवर चर्चा करण्याचे बैठकीचे नियोजन केले जात आहे – जरी सर्व युक्रेनियन लोकांनी तसे पाहिले नाही.

बिडेन म्हणाले की, त्यांची 'आशा आणि अपेक्षा' पुतीन यांची आगामी युरोप सहलीवर भेट घेण्याची आहे

ते म्हणाले, “माहिती नसल्यामुळे, षड्यंत्र सिद्धांतामुळे आणि विश्वासघाताच्या वारशाने मिळालेल्या भीतीमुळे मला माहिती नसल्यामुळे (शिखराबद्दल) कुतूहल वाटणा those्यांना मी समजतो.”

कुलेबा म्हणाले, “परंतु मी याकडे दुसर्‍या दृष्टिकोनातून पाहतो – व्यावसायिक मुत्सद्दी दृष्टीकोनातून. आणि युक्रेनच्या हिताच्या विरोधात जाणारे असे काही मला दिसत नाही, तरी किमान या टप्प्यावर,” कुलेबा म्हणाल्या.

.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा