नॅशनल इंटेलिजन्स कौन्सिलने असे मूल्यांकन केले की गेल्या दोन दशकांत झालेली प्रगती बहुधा घरगुती पाठिंब्यापेक्षा बाह्य दबावामुळे होते, असे सूचित करते की युती माघार घेतल्यानंतरही धोका होईल, जरी तालिबान्यांनी प्रयत्न न करता उलट केले. “

“तालिबानच्या पडझडीने अधिकृतपणे काही धोरणे (महिलांच्या हक्कावर प्रतिबंधित) संपुष्टात आणली असली तरी बरेच लोक सरकारच्या नियंत्रित क्षेत्रातही सराव करत आहेत,” असे त्यात म्हटले आहे.

दोन पानांचा अहवाल, सेन. जेन शाहीन यांच्या विनंतीनुसार, हे एक महत्त्वपूर्ण मूल्यांकन प्रदान करते कारण अफगाणिस्तानात अमेरिकन आणि नाटो सैन्याने केलेल्या कठोर परिश्रमांमुळे महिलांच्या हक्कांच्या संभाव्य धोक्यात येण्याची भीती निर्माण झाली आहे, कारण जवळपास दोन दशकांनंतर ते मैदानात परतू लागले. बायडेन प्रशासनाने अमेरिकेची मुत्सद्दी उपस्थिती राहिल असे वचन दिलेले असतानाही अफगाण सरकारच्या वाटाघाटी करणा team्या चमूवरील द्विपक्षीय कायदेशीर, कार्यकर्ते आणि स्त्रिया यांनी ही नफा कमी करता येईल अशी चिंता व्यक्त केली आहे. जमिनीवर.

अहवालातील लेखकांनी लिहिले आहे की, “तालिबान राजवटीच्या अंताच्या काळापासून अफगाणिस्तानची प्रगती ही महिलांच्या परिस्थितीसाठी व्यापकपणे स्वीकारल्या गेलेल्या आंतरराष्ट्रीय मानदंडापेक्षा अप्रिय आहे, ज्यात शहरांमधील पारंपारीक रूढी आणि मतभेद प्रतिबिंबित आहेत”, जेथे हिंसाचार कमी आहे आणि महिलांना आधी जास्त स्वातंत्र्य होते. तालिबानी शासन. “

अहवालात असे म्हटले आहे की ग्रामीण भागात पाऊस कमी पडतो, जेथे सुमारे 70 टक्के अफगाणिस्तान राहतात. “राष्ट्रव्यापी, बालविवाह आणि व्यभिचार यासाठी दगडफेक सुरू आहे आणि बलात्कार पीडितांना त्यांच्या कुटुंबियांना लाज आणल्याबद्दल नातेवाईकांकडून ठार मारले जातात.”

परराष्ट्र धोरण प्रथम एनआयसी मूल्यांकनाचा अहवाल देणे होते.

अमेरिकेच्या एका भूतपूर्व अहवालात असे म्हटले आहे की आंतरराष्ट्रीय सैन्य आघाडीच्या पाठिंब्याशिवाय अफगाण सरकार नियंत्रण राखण्यासाठी संघर्ष करेल, ज्यांचे अध्यक्ष जो बिडेन यांनी 11 सप्टेंबरपर्यंत चालेल.

बायडेन प्रशासनाच्या अधिका warned्यांनी असा इशारा दिला आहे की तालिबान बळजबरीने सत्ता काबीज करुन किंवा महिलांच्या हक्कांवर मर्यादा घालून आंतरराष्ट्रीय वैधता मिळवू शकणार नाही.

परराष्ट्रमंत्री टोनी ब्लिंकेन यांनी मध्यभागी एबीसी न्यूजला दिलेल्या मुलाखतीत म्हटले आहे की, “जर तालिबानला कोणतीही आंतरराष्ट्रीय मान्यता मिळण्याची आशा असेल तर ती परिहा मानली जात नाही, ती महिला व मुलींच्या हक्कांचा आदर करते.” करा.” एप्रिल “ज्या देशाने त्या दिशेने मागे सरकले, जे त्यांच्यावर दडपशाही करण्याचा प्रयत्न करीत आहेत, त्यांना ती आंतरराष्ट्रीय मान्यता मिळणार नाही, ती आंतरराष्ट्रीय दर्जा मिळणार नाही आणि खरं तर, आम्ही करू शकत नाही त्या क्षमतेच्या सर्वोत्तमतेची खात्री करण्यासाठी आम्ही कारवाई करू. “

तथापि, एनआयसीच्या अहवालात असे दिसून आले आहे की तालिबानच्या “परदेशी मदतीची आणि वैधतेची इच्छा काळाच्या ओघात थोपवू शकते,” परंतु कदाचित तेथील प्रांताधिकारी पुन्हा स्थापण्याच्या सुरुवातीच्या काळात तालिबान त्याच्या नियंत्रणावर लक्ष केंद्रित करण्यावर लक्ष केंद्रित करेल. ” स्वतःच्या अटी. “

महिला अधिकारांबाबत तालिबान्यांचा दृष्टिकोन बदललेला नाही, असे या अहवालात म्हटले आहे

महिलांच्या हक्कांबाबत तालिबान्यांचा दृष्टिकोन बदललेला नाही आणि “तालिबान जर पुन्हा अफगाणिस्तानाचे वर्चस्व असेल तर स्त्रियांना जातीय अल्पसंख्यांकांकडे गटातील धोरणांचे पालन करण्याची काही शक्यता आहे की नाही याचे मूल्यांकन करतो.” स्थानिक भेदभाव आणि क्षमतेसह पडेल तंत्रज्ञानाचा विकास टिकवून ठेवण्यासाठी. तालिबानची आधीची सरकार. “

गेल्या आठवड्यात, सिनेट परराष्ट्र संबंध समितीतील द्वैद्वार सिनेटर्सनी अफगाणिस्तानात सलोखा निर्माण करण्यासाठी अमेरिकेचे विशेष प्रतिनिधी झल्मे खलीलद यांच्याशी झालेल्या सुनावणीसह अफगाणिस्तानात महिलांच्या हक्कांमधील संभाव्य मागासलेपणाबद्दल चिंता व्यक्त केली.

“आम्ही महिला आणि मुलींच्या हक्कांच्या प्रगतीसाठी दोन दशकांपासून आपल्या मित्रपक्षांसह जवळून कार्य केले आहे, परंतु अफगाणिस्तानाकडे इतर जाती नाहीत. आणि शांतता चर्चेच्या त्या दोन दशकांच्या कठोर परिश्रमांकडे आम्ही दुर्लक्ष करू शकत नाही.” आम्ही त्याचे owणी आहोत. ” न्यु हॅम्पशायर डेमोक्रॅट आणि समितीतील एकमेव महिला, शाहीन म्हणाली, “कठोर संघर्षासाठी महिला आणि मुलींचा त्यांचा हक्क सुरक्षित आहे हे सुनिश्चित करण्यासाठी.” दुर्दैवाने, माझा विश्वास आहे की अफगाणिस्तानात सैन्य परत येण्याच्या मुदतीत त्या प्रयत्नांना धोका आहे. “

खलीलदजाद म्हणाले की, हे प्रकरण (वैयक्तिकरित्या त्यांच्यासाठी) महत्त्वाचे आहे, त्यांनी घटनात्मक तरतुदींचा अवलंब करण्यास प्रोत्साहित केले आणि २००० च्या दशकाच्या सुरुवातीच्या काळात अफगाणिस्तानात राजदूता म्हणून छोटी भूमिका बजावली ज्यामुळे महिलांच्या हक्कांना मदत झाली आणि “लढा” या गोष्टींचा समावेश होता. इस्लामिक रिपब्लीकच्या वाटाघाटी चमूवरील महिला. “

ते म्हणाले, “तसेच आम्ही भविष्यात कोणत्याही शांतता प्रयत्नात महिलांनी सहभागी होण्यासाठी दबाव आणत आहोत,” ते म्हणाले.

मध्ये सीएनएन ओपिनियन पीस बिडेन यांच्या माघारच्या घोषणेनंतर प्रकाशित झालेल्या अफगाण सरकारच्या वाटाघाटी चमूच्या तीन महिला सदस्यांनी असा इशारा दिला की, “जर स्थिर व लोकशाही अफगाणिस्तानसाठी अमेरिका दृढ वचनबद्ध आहे, तर ते आपले भविष्य असेल.” जर तालिबानांचा विश्वास नसेल तर ते आपले भविष्य असेल. ”वाटाघाटीसाठी त्रास होऊ शकतो. “

डॉ. हबीबा सरबी, फाजिया कोफी आणि शरीफा झुरमती म्हणाली, “पश्चिमी राजधानींमध्ये तालिबान लोकांना मानवाधिकारांच्या अजेंड्यातील टोकन म्हणून स्वीकारू शकतात, परंतु ते चुकीचे आहेत. आणि त्यांचा धोका आणि त्यांचे सहयोगी आमच्यासाठी अगदी वास्तविक आहेत.” लिहिले.

“आम्ही या गोष्टीवर ताणतो कारण आम्हाला माहित आहे की सर्वसमावेशक अफगाणिस्तान हा चिरस्थायी, शांतता आणि युद्धाचा अंत करण्याचा एकमेव मार्ग आहे. आम्ही एकटे नाही आहोत: सर्वच स्तरातील स्त्रिया ज्या युगात काहीही मानत नाहीत अशा युगात परत येऊ इच्छित नाहीत.” मूलभूत हक्कांसाठी, ”त्यांनी लिहिले.

.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा