मे १4646 Moses मध्ये, पूर्वोत्तरच्या वाचकांना मेक्सिकन-अमेरिकन युद्धाची बातमी मिळविण्यास उत्सुक असलेल्या मोसेस येल बीचचे प्रकाशक, मोसले येल बीच. न्यूयॉर्क सूर्यन्यूयॉर्कच्या अन्य चार वृत्तपत्राच्या नेत्यांनी घोड्याला कुरिअरच्या जागी गुंतवणूकीची खात्री पटविली, जो युद्धाच्या अग्रभागी मॉन्टगोमेरी, अलाबामा येथे बातमी देत ​​आहे. तेथून पत्रव्यवहार न्यूयॉर्ककडे जाण्यासाठी रिचमंड, व्हर्जिनियामधील दक्षिण अमेरिकेच्या टेलिग्राफ ऑफिसकडे स्टेजकोचमार्गे जाईल. गुंतागुंतीच्या योजनेने हे सुनिश्चित केले की पाच वृत्तपत्रांनी प्रथम युद्धाच्या बातम्या मोडल्या.

माहितीचे वेगवान प्रसारण हे सेवेचे एकमेव नावीन्य नव्हते, जे अखेरीस म्हणून ओळखले जाते असोसिएटेड प्रेस. त्यावेळी बहुतेक अमेरिकन बातमीदारांप्रमाणे ए.पी.ने कठोरपणे एक पक्षपातळीक पवित्रा स्वीकारला आणि लोकशाही-आणि प्रजासत्ताक-संरेखित प्रकाशनांना समान अहवाल दिले. वॉशिंग्टन ब्युरोचे पूर्वीचे प्रमुख लॉरेन्स गोब्यॉर यांनी १6 1856 मध्ये सांगितले होते की, “माझे नमुने केवळ तथ्य आणि तपशीलवार कोरडे प्रकरण आहेत.”

सप्टेंबर १. 32२ मध्ये एपीच्या दिग्गज छायाचित्रकारांपैकी एकाने बांधकाम कामगारांना न्यूयॉर्कमधील CA 66 मजल्यावरील आरसीए इमारतीच्या वरील स्टीलच्या तुळईवर जेवताना पकडले.

(एपी फोटो)

तोपर्यंत एपी देशभरातील निवडणुकीच्या निकालांचा अर्ध-सरकार रेकॉर्डर होता. गृहयुद्ध दरम्यान, एजंट्सचे त्याचे प्रभावी नेटवर्क – 50०,००० मैलांच्या तार तारांद्वारे – नियमितपणे एका दिवसात युद्धास कारणीभूत ठरते.

पत्रकार तटस्थता, ज्याने एपीला पुढे आणले, आणि जे इतर बर्‍याच वृत्तसंस्थांचे मॉडेल बनले, काही टीकाकारांना हे दिवस विचित्र वाटले आहे. वाजवी अहवाल देणे शक्य आहे की नाही हेदेखील ते प्रश्न करतात. पुलित्झर पुरस्कार विजेते रिपोर्टर वेस्ले लोरी म्हणाले की, “निष्पक्षतेने स्वत: ला सत्य सांगू नये यासाठी मार्ग शोधण्यासाठी प्रवास केला.” ऑप-एडमध्ये घोषित गेल्या वर्षी

परंतु एपीची “ड्राई डिस्पॅच” त्याच्या स्थापनेच्या 175 वर्षांनंतर नेहमीच महत्त्वाची आहे. दररोज जगातील निम्म्याहून अधिक लोक एपी कडून बातम्या प्राप्त करतात. संकुचित पत्रकारिता अर्थसंकल्प आणि बंद बातम्यांच्या युगात अजूनही ही संस्था 99 देशांमध्ये 248 ब्युरो कार्यरत आहे. अगदी अमेरिकेत, एपी रिपोर्टर बहुधा प्रादेशिक बातम्यांविषयी माहिती देणारा पत्रकार असतो. ते सर्वाधिक विकते स्टाईलबुक, आता त्याच्या 55th व्या आवृत्तीत, जगभरातील लेखकांच्या डेस्कवर बसले आहे आणि एपीच्या तटस्थतेचा अभ्यास केला जात नाही, जरी एक अप्रापनीय आदर्श असला तरी वाचकांना “सत्य” खरोखर शक्य आहे त्या ठिकाणी जाण्यासाठी मदत करण्यासाठी.

हा लेख आवडला?
साइन अप करा आमच्या वृत्तपत्रासाठी

.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा