पश्चिम आफ्रिकेतील आयव्हरी कोस्ट येथील अबू आणखी चार मुलांसमवेत जबरदस्तीने घुटमळत चालला होता आणि एक आई आणि तिचे मूल उत्तम आयुष्याच्या शोधात कॅनरी बेटांवर बांधले होते. दक्षिण मोरोक्को येथून पूर्ण-दिवसांच्या सहलीनंतर ते जून २०२० मध्ये फुर्तेवेन्टुरा बेटावर आले.

वर्षानुवर्षे, उप-सहारान आफ्रिकेतील स्थलांतरित आणि निर्वासित लोक उत्तर दिशेने लिबिया, मोरोक्को, ट्युनिशिया आणि अल्जेरिया पर्यंत जाणा-या व तस्करांच्या बोटांवरुन स्पेन आणि इटलीला नेण्यासाठी योग्य मार्गाने जात आहेत.

स्पेनच्या परराष्ट्र व्यवहार मंत्रालयाचे म्हणणे आहे की 2000 मध्ये आफ्रिकेतून कॅनरी बेटांवर 23,000 स्थलांतरित झाले होते – जे 2019 मध्ये आलेल्यांपेक्षा जास्त होते. आणि त्यापैकी जवळजवळ 2,700 लोक होते, जसे की अबू, बेहिशेबी अल्पवयीन मुलांचे – 2019 च्या संख्येपेक्षा तीन पट – कॅनरी बेटांचे अधिकृत डेटा शो.

यामुळे अधिका authorities्यांना एक आव्हान सोडले आहे: सुरक्षितपणे आगमन झालेल्यांची काळजी कशी घ्यावी.

स्पेनने बर्‍याच इतर युरोपियन देशांमध्ये दिसणा seen्या दूर-उजव्या चळवळींचा कित्येक वर्षे विरोध केला होता, परंतु अलिकडच्या वर्षांत देशातील अल्ट्रानेशनलिस्ट व्हॉक्स पार्टीच्या उदयाबरोबरच स्थलांतरविरोधी भावना सतत वाढत आहेत.

कॅनरी बेटावर, तथापि, काही कुटुंबे स्थानिक सरकार आणि सुमास ही एक नानफा संस्था ही योजना राबवित आहेत जे अबूसारख्या स्थलांतरित मुलांची तात्पुरती काळजी घेत आहेत.

ते आता टेनिर आयलँडवर एका जोडप्यासह 50 वर्षांचे, व्हिक्टर अफोंसो फेलिसानो आणि 52 वर्षांचे laडलेडा देलगॅडो onलोन्सो, ज्यांचे स्वत: चे कोणतेही मूल नाहीत अशा सेंद्रिय सुपरमार्केटचे मालक आहेत. अबू या जोडप्याने घेतलेलं पहिलं मूल आहे.

अफोंसो फेलिशानो यांनी सीएनएनला सांगितले, “जेव्हा हा कार्यक्रम प्रथम सुरू झाला तेव्हा कोणत्याही लहान मुलांना ते परदेशी असोत किंवा स्पॅनिश असण्याचा विचार केला जात होता.” “परदेशातून आलेल्या लहान मुलाला घेऊन जाण्याचे आमचे उद्दीष्ट होते हे आम्ही सुरुवातीपासूनच विशेषतः ठरविले होते. परप्रांतीय संकटांना आमच्या छोट्या मार्गाने बदलण्यास मदत करण्याच्या आमच्या इच्छेमुळे हे घडवून आणले.”

डेलगॅडो अलोन्सो म्हणाले: “ते गरजेमुळे आले आहेत. अबूप्रमाणे 11 व्या वर्षी कोणीही नावेत बसू शकले नाही कारण ते ठीक आहेत. त्यांचे भविष्य नसल्यामुळे त्यांनी समुद्रावर धोका पत्करला आहे. अबू.” भाग्यवान त्याने ग्राउंड मारले कारण बहुसंख्य ते तयार होत नाही. ”

गरीबीची पातळी वाढत आहे

या बेटांचे मानवाधिकार उपमंत्री गेम्मा मार्टिनेझ सोलिनो यांच्या मते, साथीच्या अधिका officials्यांकडे नवीन आगमनाची जटिल व्यवस्था आहे.

ती म्हणाली, “परप्रांतीय संकट त्वरित मानवी समस्याच नव्हे तर आरोग्यासाठीदेखील बनले आहे.” “आम्हाला एक प्रणाली आणावी लागेल जेणेकरून आपण ज्या गोष्टी उद्भवणार आहेत त्या सर्व गोष्टींची तपासणी करुन आम्ही व्हायरसने अलग ठेवण्यासाठी जागा तयार करू शकू.”

25 जानेवारी 2021 रोजी स्थलांतरितांचा एक गट कॅनरी बेटेवरील फुर्तेवेन्टुरा येथे आला.  त्याच्या बोटीत 52 पुरुष, आठ महिला आणि तीन अल्पवयीन मुले होती.

अबूला एखादे कुटुंब त्याला घर देण्यासाठी सज्ज असल्याचे आढळले, तर बेट देशातील स्थलांतर रोखण्याच्या लाटपासून मुक्त नाही.

मार्टिनेझ सोलिनो म्हणाल्या, “कोविडमुळे लोक कार्य करत नसल्यामुळे निराश झाले आहेत. “लोकांना वाटते की एक सामाजिक संकट चालू आहे … आणि म्हणूनच लोकसंख्येचे भाग अधिक झेनोफोबिक वृत्तीकडे वळत आहेत जे बनावट बातम्यांमुळे, माध्यमांनी आणि काही स्थानिक अधिका by्यांमुळे तीव्र झाले आहेत.”

इम्पेक्टूर कॅनारियसच्या 2018 च्या अहवालात असे आढळले आहे की, बेटांच्या जीडीपीच्या एक तृतीयांशपेक्षा जास्त आणि या प्रदेशातील सर्व नोक of्यांपैकी 40% पेक्षा जास्त रोजगार पर्यटनावर अवलंबून आहेत. कोविड -१. पाहिले आहे बेटांची अर्थव्यवस्था स्थिर आहे.
जवळजवळ चार वर्षांनंतर एक कुटुंब पुन्हा एकत्र येणार होते.  मग कोरोनोव्हायरस मारला गेला.
आणि अधिक अलीकडे ऑक्सफॅम इंटरमनमधील डेटा हे दिसून आले आहे की साथीच्या आजारामुळे बेटांवर दारिद्र्याची पातळी वाढली आहे.

“भीतीविरूद्ध संघर्ष करणे खरोखर कठीण आहे,” मार्टिनेझ सोलिनो म्हणाली. “भीती सर्वांना व्यापून टाकणारी असू शकते. आणि २०० 2008 च्या संकटात सापडलेल्या लोकांमध्ये हे आणखी कठीण आहे आणि अजून एक येत आहे हे समजू लागले आहे.”

अबूसारख्या and ते १२ वयोगटातील मुले स्थानिक सरकारी संगोपन योजनांसाठी पात्र आहेत. 6 वर्षांपेक्षा कमी वयाची मुले दत्तक घेण्यास पात्र आहेत, परंतु जेव्हा त्यांच्याकडे युरोपियन युनियन (ईयू) मध्ये कोणतेही कुटुंब सदस्य किंवा कोणतीही कागदपत्रे नसल्याची पुष्टी केली जाते.

सुमस स्थलांतरित मुलांना त्यांच्या जैविक कुटुंबांसह पुन्हा एकत्रित करण्याचा प्रयत्न करतो – जेथे शक्य असेल – यामुळे अबूला त्याची आई आणि वडील, जे दोघे पॅरिसमध्ये राहतात त्यांच्या संपर्कात राहण्यास मदत करते.

त्याचे पालक भूमध्य समुद्रमार्गे युरोपला गेले होते, लिबिया ते इटली आणि अबू पासून फ्रान्स असा एक वर्षापूर्वीचा प्रवास. उज्ज्वल भविष्याच्या आशेने मोरोक्को ते कॅनरी बेटांवर अबूच्या बोटीच्या प्रवासासाठी पैसे देण्यासाठी त्याने पैसे उभा केले.

“येथे राहण्याच्या पहिल्या दोन आठवड्यांनंतर, तो त्याच्या पालकांशी फोनवर बोलू शकला,” असे त्यांचे पालक संगोपनकर्ता फेलिसियानो यांनी सांगितले. “आता तो त्यांच्याशी नातेसंबंध टिकवून ठेवण्यास सक्षम आहे. कदाचित तो आपल्या कुटूंबाकडे परत येऊ शकेल, परंतु तो त्याच्या निर्णयावर आणि ते ज्या परिस्थितीत स्वतःला शोधत आहेत त्या परिस्थितीवर अवलंबून आहेत.”

“वास्तविकता ही एक वेदनादायक प्रक्रिया आहे कारण आपण भावनिकरित्या जोडलेले आहात,” फेलिसिओनो म्हणाले. “परंतु ही परिस्थिती दत्तक घेणारी नाही, ही तात्पुरती आहे. एखाद्या मुलावर प्रेम, काळजी आणि प्रेम देण्याची इच्छा असलेल्या कुटुंबातून हे मदत करते जेणेकरून ते सामान्य जीवन जगू शकतील.”

परंतु बरीच मुले या योजनेत भाग घेण्यासाठी खूपच वयस्क आहेत – बहुतेक अल्पवयीन मुले ही साधारण 15 किंवा 16 वर्षाची मुले आहेत.

असाच एक मुलगा सेनेगलचा 15 वर्षाचा ओमर (त्याचे खरे नाव नाही) आहे, जो गेल्या नोव्हेंबरमध्ये टेनिरफा बेटावर आला होता. त्याने आणि स्थलांतरितांच्या एका समुहाने थोडेसे अन्न व पाणी नसलेल्या मासेमारीच्या बोटीवर आठवड्यापेक्षा जास्त प्रवास केला.

“मला सहलीबद्दल गंभीर वाटले,” त्याने सीएनएनला सांगितले. “हे आठ दिवस झोपलेले किंवा समुद्रावर खाण्याशिवाय होते. परंतु आता मी येथे आनंदी आहे. मी आता तीन महिने स्पेनमध्ये आहे आणि मला जायचे नाही. मी येथे एक जीवन, नोकरी बनवताना पाहत आहे. शोधत आहे.” च्या साठी. ” एक कुटुंब आहे. ”

कॅनरी बेटे सरकारने चालविलेल्या बाल स्थलांतरितांच्या केंद्रात ओमर राहतात. तिथल्या तरुण रहिवाशांना त्यांना समाजात समाकलित होण्यास मदत करण्यासाठी स्पॅनिश आणि इतर व्यावसायिक कौशल्य शिकवले जाते.

परंतु जागांची मागणी वाढल्यामुळे स्थानिक सरकारची संसाधने खालावली गेली आहेत आणि नवीन केंद्रे सुरू करण्यासाठी खासगी क्षेत्राची मदत घ्यावी लागत आहे.

“गेल्या वर्षाच्या शेवटी … आमच्याकडे मुलांना राहण्याची आणि त्यांना आवश्यक काळजी पुरवण्यासाठी जागा नव्हती,” मार्टिनेझ सोलिनो म्हणाली. ते म्हणाले की, हॉटेलमध्ये तीन नवीन केंद्रे उघडली होती आणि ती साथीच्या रोगामुळे रिक्त राहिली होती.

“परंतु आता आम्हाला जनतेच्या सदस्यांचा विरोध होत आहे आणि तो वाढत आहे,” ती म्हणाली.

मुले संयत राहतात

त्यांच्यासमोरील आव्हानांना जोडणे; काही स्थलांतरित मुले सुरक्षितपणे बेटांवर आल्यानंतरही शिल्लक आहेत.

ज्यांचे जन्मतारीख अस्पष्ट आहे अशा मुलांचे वय सत्यापित करण्यासाठी कॅनरी बेटाचे अधिकारी अस्थिमज्जा चाचण्या वापरतात. कॅनरी आयलँडच्या सरकारच्या मार्टिनेझ म्हणाले की, साथीच्या आजारामुळे होणारा अनुशेष सुमारे their०० तरुण अद्याप वयाची पुष्टी करण्याच्या प्रतीक्षेत आहेत.

वयाचा पुरावा नसल्यास, ते कुटुंबासमवेत ठेवू शकत नाहीत – जरी ते 12 वर्षांपेक्षा कमी वयाच्या असतील – किंवा त्यांना 16 पेक्षा जास्त प्रशिक्षण अभ्यासक्रम विनामूल्य वापरण्याची परवानगी देणारी कागदपत्रे दिली जातील.

हताश स्थलांतरित येत असतात.  आता दक्षता घेणा .्यांना धोका आहे

कॅनरी बेटे सरकारने असे म्हटले आहे की बाल परप्रांतीयांच्या घर देखरेखीसाठी आणि काळजीपोटी स्पॅनिश सरकारकडून 10 मिलियन डॉलर्स (12 मिलियन डॉलर्स) मिळाले आहेत, परंतु हा निधी त्याच्या कार्यक्रमाच्या गरजेपेक्षा कमी पडला आहे.

उसामा अल बरौदी कडून, आंतरराष्ट्रीय स्थलांतरण संस्था, स्थलांतरित झालेल्या संकटाच्या दीर्घकालीन बहुपक्षीय समाधानाची गरज ठळकपणे दाखवणा several्या या उदाहरणांपैकी एक म्हणजे या बेटांमधील परिस्थिती असल्याचे त्यांनी सांगितले: “स्पेन आणि युरोपियन युनियन दोघांनाही हमी देणा that्या स्थलांतरणाचे व्यवस्थापन करण्याचा मार्ग स्वीकारणे महत्वाचे ठरेल.” ते सुव्यवस्थित आणि सुरक्षित पद्धतीने ठेवू शकतात. ”

दरम्यान, अबूचे आयुष्य मुलासारखेच जरासे झाले आहे. नुकताच त्याने शाळा सुरू केली आणि फुटबॉल संघात सामील झाला. थोड्या वेळाने तो बेटावर रुटीनमध्ये स्थायिक होत आहे.

अफोन्सो फेलिसानो अशी आशा आहे की कालांतराने अबू आणि त्यांच्यासारख्या इतर स्थलांतरितांना अधिक समजाने स्वागत केले जाईल.

“लोक असे मानत नाहीत की येथून निघून राज्याकडे जाणे म्हणजे कायमचे वास्तव्य करण्यासाठी परदेशातून येणे, किंवा वास्तव्यासाठी लंडनला जाणे म्हणजे कायमचे वास्तव्य करण्यासाठी परदेशातून येणे होय. दुसर्‍या ठिकाणी जाण्यासाठी सर्व काही सोडले जाते.” “आपले जीवन सुधारेल या आशेने” ते म्हणाले.

“जर आपण दुसर्‍याच्या कातडीत थोडेसे घालू शकलो तर मला खात्री आहे की जग खूप चांगले होईल.”

.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा