सोमवारी छायाचित्रकारांनी देशातील आणि सोशल मीडियावर हजारो लोकांना दर्शविले यांगून, मंडाले आणि नेयपायडाव तसेच देशातील शहरे आणि शहरे, दक्षिण-पूर्वेकडील डावी, शान स्टेटच्या टांगुगीमध्ये, अय्यरवाडीच्या पाथिनमध्ये, काचीन राज्यातील मिटकिनामध्ये आणि देशातील सर्वात गरीब भागात, चिन., रस्त्यांचे पॅकिंग. राज्य.

रविवारी संध्याकाळी अपमानास्पद निवेदनात लष्करी जानटाने म्हटले की ते निदर्शकांविरूद्ध प्राणघातक शक्तीचा वापर करू शकेल.

“असे दिसून आले आहे की 22 फेब्रुवारीच्या दिवशी निदर्शकांनी दंगा आणि गोंधळ उडवून देण्यास उद्युक्त केले आहेत. निदर्शक आता लोकांना, विशेषत: भावनिक किशोरवयीन आणि तरूणांना संघर्षाच्या मार्गावर घेऊन जात आहेत जिथे त्यांचे जीवन नुकसान होईल.” राज्य प्रशासन परिषद – आता देशावर शासन करणार्‍या लष्करी जंटाचे नाव – रविवारी संध्याकाळी राज्य प्रसारक एमआरटीव्हीवर जाहीर करण्यात आले.

रविवारी रात्री आणि सोमवारी पहाटे सोशल मीडियावरून आलेल्या व्हिडिओंमध्ये यंगून या सर्वात मोठ्या शहरात काही परदेशी दूतावासांसाठी काटेरी तारांचे बॅरिकेड्स दाखवले गेले. फुटेजमध्ये पोलिस आणि लष्कराची वाहने रस्त्यावरुन फिरतानाही दिसली.

सोमवारी तारीख म्हणून ओळखल्या जाणार्‍या “फाइव्ह टूज” किंवा २२२२२ च्या संपात सर्व नागरिकांनी सहभागी होण्याचे आवाहन करीत निदर्शकांनी सोमवारी सर्व कार्यालये आणि दुकाने बंद ठेवण्याची मागणी केली.

नागरी अवज्ञा चळवळीचे नेतृत्व करणारे एक प्रमुख कार्यकर्ते रविवारी एका ट्विटमध्ये म्हणाले, “२२.२.२०१२ हा एक मोठा ऐतिहासिक दिवस ठरणार आहे. मित्रांनो, आमच्याशी संपर्कात रहा आणि प्रार्थना करा.”

शनिवार व रविवार प्रतिकार

सेनापतींनी सत्ता परत करावी आणि नागरी नेत्याच्या सुटकेसाठी हाक मारली गेली या मागणीसाठी दोन आठवड्यांपेक्षा जास्त काळापर्यंत हजारो लोक शांततेने निषेध करण्यासाठी किंवा लष्करी अधिग्रहणाविरूद्ध अहिंसात्मक नागरी अवज्ञा चळवळीत भाग घेण्यासाठी म्यानमारच्या खेड्यात, शहरे आणि शहरांमध्ये उतरले आहेत. ऑंग सॅन सू की आणि इतर लोकशाही पद्धतीने निवडलेले अधिकारी.
जनतेने पाचहून अधिक लोकांच्या मेळाव्यावर बंदी घालून काही भागात कर्फ्यू लादून आणि रात्री इंटरनेट बंद करून निषेध रोखण्याचा प्रयत्न केला आहे. यासह त्यांनी प्रमुख शहरांमध्ये सैन्य तैनात केले आहे एलिट बंडखोरांचे सदस्य मानवी हक्कांचे उल्लंघन करण्यासाठी आणि वांशिक अल्पसंख्याकांविरूद्ध हिंसक मोहिमांमध्ये भाग घेण्यासाठी या विभागांचे दस्तऐवजीकरण केले गेले.

असिस्टंट असोसिएशन फॉर पोलिटिकल कैदी बर्मे (एएपीपीबी) म्हणाले की या घटनेच्या घटनेत किमान 4040० लोकांना ताब्यात घेण्यात आले आहे.

परंतु यामुळे मंडळामध्ये प्राणघातक गोळीबारानंतर मोठ्या संख्येने जमा झालेला निदर्शक थांबला नाही.

राजधानी शहरातील रविवारी मुलीच्या अंत्यसंस्कारासाठी मोठ्या संख्येने जमा झाले होते शुक्रवारी मरण पावला सत्ता-विरोधी विरोधात डोक्यात गोळी झाडल्यानंतर. तिच्या 20 व्या वाढदिवसाच्या अलीकडच्या काळात गोळ्या घालण्यात आलेल्या माया थावे थ्वा खिने ही लोकशाही समर्थक घोटाळ्यांची पहिलीच दुर्घटना होती.
22 फेब्रुवारी रोजी लष्करी उठावविरूद्ध निषेध करण्यासाठी निदर्शक यंगूनमध्ये जमले.

तिच्या अंत्यसंस्काराच्या व्हिडिओमध्ये एक घोडा होता ज्यात तिचा फोटो आणि हॉस्पिटलमधून बाहेर पडणा vehicles्या वाहनांचा ताफाही होता. मिरवणूक रस्त्यावरुन जात असताना मोटारसायकल आणि दुचाकीस्वार लोकांना हंगर गेम्सच्या चित्रपटातून तीन बोटाने सलाम देताना दिसले.

म्यानमारच्या परराष्ट्र मंत्रालयाने रविवारी दिलेल्या निवेदनात म्हटले आहे की निषेधाचा सामना करताना अधिका officials्यांनी “कमीतकमी शक्तीचा वापर करून अत्यंत संयम साधण्याचा सराव केला”. तसेच असे म्हटले आहे की काही परदेशी देशांनी केलेली वक्तव्ये आणि टिप्पण्या “म्यानमारच्या अंतर्गत कामकाजात मोठे हस्तक्षेप करण्यासारखे आहेत.”

एका फेसबुक पोस्टमध्ये मंत्रालयाने मुत्सद्दी लोकांना “प्राप्त झालेल्या राज्याच्या कायद्यांचा आणि नियमांचा आदर करण्याचे” आवाहन केले आणि “स्वतंत्र आणि निष्पक्ष सार्वत्रिक निवडणुका” होतील असा पुनरुच्चार केला. म्यानमारमध्ये आपत्कालीन परिस्थिती एक वर्षापासून लागू आहे, परंतु जुनता यांनी निवडणूक घेण्याची अंतिम मुदत दिली नाही.

लष्करी कारवाईचा आंतरराष्ट्रीय निषेध

लष्करी अधिग्रहण आणि आंदोलकांवरील हिंसाचाराचा कित्येक देशांनी निषेध केला आहे.

युरोपियन युनियनचे परराष्ट्र व्यवहारप्रमुख जोसेप बोरेल यांनी सोमवारी सांगितले की हे सत्ताधारी उठावासाठी जबाबदार असलेल्या लष्करी अधिका against्यांवरील निर्बंधांची अंमलबजावणी करेल.

बोरेल म्हणाले, “आज आम्ही या घटनांना प्रतिसाद म्हणून मंत्र्यांसमवेत लक्ष्यित उपायांचा एक सेट तयार केला आहे. “मग आम्ही निर्णायक घटनेसाठी जबाबदार असणा military्या लष्करी आणि त्यांच्या आर्थिक हितसंबंधांना ध्यानात घेऊन निर्बंधांची अंमलबजावणी करण्याचा राजकीय करार केला.”

“सुरक्षा दलांच्या शांततावादी निदर्शकांना ठार मारल्याबद्दल” म्यानमारच्या दोन अधिका against्यांवर अमेरिकेने आणखी निर्बंध जाहीर केल्याने अमेरिका, युनायटेड किंगडम आणि कॅनडा यांनी यापूर्वी काही सेनापतींवर दंडात्मक कारवाई केली होती.

गेल्या वर्षी म्यानमारमधील सर्वात मोठे परदेशी गुंतवणूकदार असलेल्या सिंगापूरने शनिवारी असा इशारा दिला की, ही परिस्थिती अत्यंत गंभीर राहिल्यास देशासाठी गंभीर परिणाम होतील.

22 फेब्रुवारी रोजी, यंगूनमधील सैन्य उठावविरूद्ध निदर्शनेत भाग घेत आंदोलकांनी ऑंग सॅन सू की ची खासियत ठेवली आहे.

रविवारी मंडाले येथे सीएनएनच्या स्ट्रिंगर्सनी पुष्टी केली की शहरातील सत्ताविरोधी विरोधी विरोधात लोकांना पांगवण्यासाठी थेट फेs्या आणि अश्रुधुराचा वापर केला जात होता. रॉयटर्स आणि एएफपी वृत्तसंस्थांनी उद्धृत केलेले स्वयंसेवक आपत्कालीन कार्यकर्त्यांनी सांगितले की पोलिसांनी निदर्शकांवर गोळीबार केला तेव्हा किमान दोन लोक ठार झाले. दरडात 20 ते 30 लोक जखमी झाल्याची बातमी वृत्तसंस्थांनी दिली आहे.

सीएनएनने पाहिलेल्या व्हिडिओमध्ये लोकांचा मोठा जमाव पोलिसांकडून पळून जातांना आणि जे काही आश्रयस्थान सापडेल त्या मागे लपवून ठेवलेला दिसू शकतो. दुसर्‍या व्हिडिओमध्ये, एखाद्या व्यक्तीला डॉक्टरांनी ड्रॅग केल्याचे पाहिले जाऊ शकते. रुग्णाची प्रकृती त्वरित स्पष्ट नव्हती.

रविवारी प्रसारित प्रसारणात सैन्य दलाने सुरक्षा दलाच्या कृतीचा बचाव करत असे सांगितले की त्यांनी “निर्धार जमाव पांगवणारा” याचा वापर केला आणि “काही कुख्यात माजी गुन्हेगार आणि त्यांच्या टोळी” यांना “लाठी, चाकू, दगड” वापरणारे प्रताप व इतर शस्त्रे दिली. “- सुरक्षा दलाच्या सदस्यांवर हल्ला करण्यासाठी अशीच सामग्री. “

म्यानमारमधील मानवाधिकारांसाठी संयुक्त राष्ट्रसंघाच्या स्पेशल रॅपोर्ट टॉम अँड्र्यूज यांनी ट्वीटमध्ये म्हटले आहे की सैन्य “म्यानमारमधील क्रौर्य वाढवितो” म्हणून तो “मोठ्या प्रमाणात जीवितहानी झाल्याने घाबरला”.

“पाण्याच्या तोफ्यांपासून ते रबरच्या गोळ्यांपर्यंत फाडण्यासाठी गॅस, आणि आता शांततावादी निदर्शकांवर गोळीबार करणा soldiers्या सैनिकांनी रिकाम्या जागेवर गोळीबार केला. हे वेडे आता संपलेच पाहिजे!” ते म्हणाले.

शूटिंगनंतर फेसबुकने म्यानमार सैन्याद्वारे चालविलेले एक पृष्ठ हटवले, असे कंपनीने सांगितले.

फेसबुकच्या प्रवक्त्याने एका निवेदनात म्हटले आहे की, “आमच्या जागतिक धोरणांच्या अनुषंगाने आम्ही उल्लंघन आणि हिंसा रोखण्यासाठी फेसबुकच्या वारंवार माहिती असणार्‍या माहिती माहिती टीमचे पृष्ठ आमच्या समुदाय मानकांवरून काढून टाकले आहे.”

अटलांटा मधील सीएनएन च्या रेडिना गिगोवा आणि हाँगकाँगमधील सोफी जेओंग यांनी वृत्तांकन करण्यास हातभार लावला.

.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा