अनेक देश हवामानातील बदलाचा प्रतिकार करण्यास वचनबद्ध असूनही जीवाश्म इंधन तयार करतात. पण कॅनडा, नॉर्वे आणि ब्रिटन स्वत: ला हवामान चॅम्पियन म्हणून स्थान देत आहेत.

“व्यवसाय, ऊर्जा आणि औद्योगिक रणनीती विभागातील यूकेच्या प्रवक्त्याने सीएनएनला ईमेलमध्ये सांगितले,” हवामान बदलांविरूद्धच्या लढाईत युके जगातील आघाडीवर आहे. “आम्ही प्रथम मोठी अर्थव्यवस्था होती ज्यासाठी कायदे केले गेले 2050 पर्यंत निव्वळ शून्य उत्सर्जन, आणि 1990 पासून उत्सर्जनात 43% कपात केली आहे – जी 7 मधील सर्वोत्कृष्ट. “

यूके सरकार हे दावे करू शकते, कारण आंतरराष्ट्रीय करारांनुसार प्रत्येक देश केवळ आपल्या हद्दीत उत्पादित हरितगृह वायू उत्सर्जनासाठी जबाबदार असतो. याचा अर्थ असा की यूके, कॅनडा, नॉर्वे आणि इतरांना जगातील इतर ठिकाणी तेल, वायू आणि कोळसा जाळल्यामुळे उत्सर्जनाची चिंता करण्याची गरज नाही.

ग्रीनहाऊसमध्ये काचेच्या जाळ्याला गरम केल्याप्रमाणे ज्वलंत इंधन सीओ 2 उत्सर्जित करतात, जे वातावरणात सौर विकिरणांना अडकवते. यामुळे तापमानात वाढ होते, ज्यामुळे जास्त हवामान, बर्फ वितळणे आणि समुद्र पातळी वाढते.

हे एक साधे समीकरण आहे: आम्ही जितके जास्त जीवाश्म इंधन ज्वलनशील करतो तितके वातावरणात अधिक सीओ 2 सोडले जाते आणि ग्रीनहाऊस इफेक्ट जितका मोठा तितका मोठा.

चे ध्येय पॅरिस हवामान करार तापमानवाढ 2 डिग्री सेल्सियस पर्यंत कमीतकमी आणि शक्य तितक्या पूर्व-औद्योगिक पातळीपेक्षा 1.5% च्या जवळ आहे. हे साध्य करण्यासाठी जगाने 2020 ते 2030 दरम्यान जीवाश्म इंधनाचे उत्पादन प्रतिवर्षी सुमारे 6% कपात करण्याची गरज आहे. अद्याप चालू अंदाज वार्षिक दर्शवितो वाढणे 2%.

स्टॉकहोम पर्यावरण संस्थेचे शास्त्रज्ञ पोयल अचॅकुलविसुत म्हणाले, “सध्या अस्तित्वातील जीवाश्म इंधन साठा 1.5. 1.5 अंश सेल्सिअसपेक्षा कमी राहू शकत नाही.

नॉर्वेचे म्हणणे आहे की तिचे नवीन विशाल तेलाचे क्षेत्र पर्यावरणासाठी खरोखर चांगले आहे

हवामान शास्त्रज्ञांनी असा अंदाज लावला आहे की ग्रीनहाऊस वायूंचे प्रमाण आपण अद्याप 1.5 डिग्रीच्या मर्यादेशिवाय वातावरणात जोडू शकतो. 2018 च्या सुरूवातीस, अमेरिकेच्या हवामान बदलावरील आंतर सरकारी पॅनेलने (आयपीसीसी) अंदाजे 420 गिगाटन्स (अब्ज टन) कार्बन डाय ऑक्साईडच्या दोन-तीन पैकी 1.5 अंश मर्यादित ठेवण्यासाठी या तथाकथित कार्बन बजेटचा अंदाज लावला आहे. तीन प्रसंगी.

या वर्षाच्या सुरूवातीस नेचर या जर्नलमध्ये नुकत्याच प्रकाशित झालेल्या अंदाजानुसार दोन-तीन गहाळ होण्याचे सहा-गीगाटन लक्ष्य गाठण्याच्या दोन-तीन संधींसाठी 230 गिगाटन्स ते 230 गिगाटन्सच्या श्रेणीत हा आकडा ठेवला आहे.

मागील वर्षी जगाने सीओ 2 च्या 34 गिगाटन्सचे उत्पादन केले, ज्याचा उत्सर्जन मोठ्या प्रमाणात कमी होईपर्यंत उर्वरित कार्बन बजेट केवळ सहा वर्षे टिकेल.

कॅनडा, यूके आणि नॉर्वे या सर्व महत्वाकांक्षी लक्ष्य आहेत. यूके आणि कॅनडाने त्यांचे प्रादेशिक उत्सर्जन 2050 पर्यंत शून्यावर आणण्याचे आश्वासन दिले. नॉर्वेला 2030 पर्यंत कार्बन तटस्थ राहण्याची इच्छा आहे. “शुद्ध” शून्याचा अर्थ असा आहे की जर ते सर्व उत्सर्जन पूर्णपणे काढून टाकू शकत नाहीत, तर ते भिन्नतेने बदलू शकतात. उदाहरणार्थ, अधिक झाडे लावून वातावरणातून कार्बन काढून टाकणे.

कॅनडाच्या अल्बर्टामधील अथबास्क तेल ऑईलमध्ये भारी किओस्क दिसतात.

हवामान थिंक टँक, न्यूक्लाईट इन्स्टिट्यूटचे संस्थापक निकोलस होहने सीएनएनला सांगितले की, प्रादेशिक उत्सर्जनावर लक्ष केंद्रित करण्याचा निर्णय हवामान चर्चेच्या सुरुवातीच्या दिवसांपर्यंत परत येतो. ते म्हणाले, “हे असे करण्याबाबत बराच काळ चर्चा झाली आणि हा करार झाला आणि त्यात निर्यात, किंवा अन्यत्र उद्भवणार्‍या वस्तूंच्या वापराच्या मुद्द्यावर भाष्य केले जात नाही … आणि मी मान्य करतो” हे १००% समजण्यासारखे नाही, “ते म्हणाले. .

तो एक मोठा फरक करते. नॉर्वेचे वार्षिक घरगुती उत्सर्जन २०१ stat मध्ये सुमारे million tonnes दशलक्ष टनांवर पोचले आहे, असे आकडेवारीच्या कार्यालयात म्हटले आहे. संयुक्त राष्ट्रांच्या उत्सर्जन गॅप अहवालानुसार २०१ 2017 मध्ये विदेशात विकले जाणारे तेल आणि वायू उत्सर्जन सुमारे 47 47० दशलक्ष टनांपर्यंत पोहोचले.

नॉर्वेचे हवामान व पर्यावरण मंत्री स्विनंग रोटेव्हटन यांनी सीएनएनला दिलेल्या निवेदनात म्हटले आहे की, देशाची बांधिलकी प्रादेशिक हवामान लक्ष्यांवर आधारित आहे. ते म्हणाले, “इतर देशांतील निर्यात तेल आणि गॅस उत्पादनांच्या वापराशी संबंधित उत्सर्जन आयातदारांच्या उत्सर्जन खाती आणि लक्ष्य याद्वारे व्यापले जातात,” ते म्हणाले. देशाच्या तेल आणि गॅस निर्यातीच्या योजनांबद्दल विचारले असता ते म्हणाले, “नॉर्वे जीवाश्मांच्या नूतनीकरणाच्या आणि ऊर्जेच्या वापर आणि उत्पादनातील संक्रमणास जोरदार समर्थन देतात.”

कार्बन लॉक-इन

थिंक टँक कार्बन ट्रॅकरचे हवामान, उर्जा आणि उद्योग संशोधनाचे प्रमुख rewन्ड्र्यू ग्रँट यांनी असे नमूद केले की बर्‍याच उत्पादक जीवाश्म इंधनापासून मिळणार्‍या उत्पन्नावर आर्थिकदृष्ट्या अवलंबून असतात. त्याला याची जाणीव आहे की लवकरच जगाने त्याला आपल्यापासून दूर करणे आवश्यक आहे, परंतु कोणालाही बाहेर पडणारे पहिले होऊ इच्छित नाही.

“प्रत्येकाकडे अशी कारणे आहेत की त्यांना वाटते की हे असे कोणी असावे जे उत्पादन चालू ठेवतील आणि कोणीही नाही,” ग्रांटने सीएनएनला सांगितले. “मध्यपूर्वेमध्ये, कारण अगदी कमी खर्चाचे आहे, कॅनडामध्ये ते त्यांच्या मानवी हक्कांच्या रेकॉर्डबद्दल बोलतात, नॉर्वेमध्ये, ते याबद्दल बोलतात कमी कार्बनची तीव्रता त्यांच्या उत्पादनात, यूकेमध्ये, कारण आम्हाला पायाभूत क्षेत्राची परिपक्व क्षेत्रे सापडली आहेत … अमेरिकेत ते असे म्हणत होते की ते त्यांचे स्वातंत्र्य रेणू निर्यात करणार आहेत. “
कोर्टाचे नियम, हवामान बदलांचा सामना करण्यासाठी फ्रान्स पुरेसे काम करीत नाही

जीवाश्म इंधन उत्पादन महाग होऊ शकते आणि बर्‍याच सरकारांचे म्हणणे आहे की आता थांबणे बहुतेक वेळा सार्वजनिक आणि विद्यमान प्रकल्पांवर खर्च होणा money्या पैशाचा अपव्यय होईल.

होहेन म्हणाले की रशिया ते जर्मनी पर्यंत जाणारी नॉर्ड स्ट्रीम 2 गॅस पाइपलाइन याचे उत्तम उदाहरण आहे. “हे%%% झाले आहे. आणि लोक आता असा युक्तिवाद करतात की आपण ते करावे की नाही आणि त्या चालविण्यावर दबाव आहे कारण लोक त्यात बरेच पैसे टाकतात. आता ते जवळजवळ आहे, आपण ते तयार करू नये?” मग वापरायचा? “तो म्हणाला.” मी नाही म्हणालो. हे पॅरिस अनुकूल नाही, आम्हाला जीवाश्म कमी इंधनाच्या पायाभूत सुविधांची आवश्यकता आहे आणि अधिक नाही. ते आवश्यक नाही आणि ते खरोखरच उलट आहे. ”

कॅनडा, नॉर्वे आणि यूके सर्व जीवाश्म इंधन तयार करण्याची, नवीन प्रकल्पांमध्ये आणि गुंतवणूकीची योजना आखत आहेत.

कॅनडाच्या ऊर्जा नियामकानुसार, देशातील कच्च्या तेलाच्या उत्पादनात 2039 पर्यंत वाढ होण्याची शक्यता आहे. सरकारी आकडेवारीनुसार कॅनडामधील तेलाचा साठा साठा 168 अब्ज बॅरल आहे. जर ते सर्व काढले आणि प्रज्वलित केले तर ते एका गणितावर आधारित वातावरणात अंदाजे 72 गीगाटन सीओ 2 जोडेल आयपीसीसी आकडेवारी डीफॉल्ट कार्बन सामग्रीसाठी. जगातील उर्वरित कार्बन बजेटपैकी हे एक तृतीयांश आहे. कॅनेडियन सरकारने टिप्पणीसाठी वारंवार विनंतीस प्रतिसाद दिला नाही.

नॉर्वेजियन हवामान संशोधन संस्था सीआयसीआरओच्या म्हणण्यानुसार, नॉर्वेने नियोजित तेल म्हणून धान्य पेरण्याचे काम सुरू ठेवले तर त्याच्या ज्ञात तेल आणि वायूच्या साठ्यातून एकूण उत्सर्जन सीओ 2 च्या 15 गिगाटन्सपर्यंत होईल. हे संपूर्ण जगासाठी उर्वरित कार्बन बजेटपैकी 6.5% खाईल.

विलुप्त होणार्‍या विद्रोहाच्या कार्यकर्त्यांनी स्कॉटलंडच्या ग्रेंजेमाउथमधील इनोस ऑईल रिफायनरीच्या बाहेर रस्त्यावर नाकाबंदी केली.
दरम्यान, यूके ऑईल अँड गॅस अथॉरिटीचा अंदाज आहे की २०१ of च्या अखेरीस, युके पेट्रोलियम साठा .2.२ अब्ज बॅरेल्सवर राहिला आहे, जे उत्पादन आणखी दोन दशकांपर्यंत सुरू ठेवण्यासाठी पुरेसे आहे. असे झाल्यास, या काढलेल्या इंधनांच्या नंतरच्या ज्वलनामुळे वातावरणात सीओ 2 च्या 2.2 गिगाटन्सने तापमानात वाढ होईल. संपूर्ण यूके तयार केले 2019 मध्ये 454 दशलक्ष टन सीओ 2 समतुल्यनवीनतम आकडेवारी उपलब्ध. ते कमी करुन 193 दशलक्ष करण्याची योजना आहे 2033 पर्यंत दर वर्षी दशलक्ष टन CO2.

संख्या अंदाजित आहे, परंतु ते एका मुख्य समस्येकडे लक्ष वेधतात: उत्सर्जन कमी करण्याची राष्ट्रीय योजना जागतिक एकूण गरजांमध्ये भर घालत नाही.

हेन म्हणाले की हवामान योजना उत्सर्जन-कटिंग लक्ष्यावर थांबू शकत नाही आणि अंतर्गत ज्वलन इंजिन फेज करण्यासाठी अंतिम मुदत ठरवू शकत नाही, 100% नूतनीकरणयोग्य आणि जीवाश्म इंधन निकामी तारखांपर्यंत पोहोचतील. “आतापर्यंत, केवळ काही छोट्या उत्पादकांनी नवीन जीवाश्म इंधन साइटना परवानगी देणे थांबविले आहे, गेल्या काही महिन्यांत डेन्मार्क एक होता आणि नॉर्वे, कॅनडा आणि अमेरिका आणि यूकेमध्येही असा निर्णय घेण्याची गरज आहे.”

सार्वजनिक दबाव

अस्तित्त्वात असलेल्या आंतरराष्ट्रीय करारामुळे जीवाश्म इंधनाचे उत्सर्जन इतरत्र होण्यापासून देशांना रोखत नसले तरी एक नवीन, सामर्थ्यशाली शक्ती आहे ज्याबद्दल सरकारांनी विचार करणे आवश्यक आहे: मतदार.

हवामान निदर्शकांनी रस्त्यावर पूर आणल्यामुळे अलिकडच्या वर्षांत लोकांचे मत बदलले आहे. या वर्षाच्या सुरूवातीस, इंग्लंडच्या वायव्य इंग्लंडच्या कुंब्रिआमध्ये 30 वर्षांत जेव्हा पहिली खोल कोळसा खाण तयार करण्याची योजना ब्रिटन सरकारने आखली तेव्हा, या निकालाने दोन किशोरवयीन कार्यकर्त्यांचा 10 दिवसांच्या उपोषणासहित निषेधाची लाट उसळली.

2025 पर्यंत कोळसा जाळणे थांबविण्याच्या यूकेच्या वचनबद्धतेनंतरही या खाणीस मान्यता देण्यात आली, कारण त्यातून स्टील बनवण्यासाठी वापरल्या जाणार्‍या उच्च दर्जाचे धातूंचे कोळसा तयार होईल. ऑस्ट्रेलिया आणि इतर कोळसा उत्पादकांनी हा असा युक्तिवाद केला आहे: कोळसा खराब आहे, परंतु आमचा कोळसा चांगला आहे.

जवळपास दोन तृतीयांश लोकांचा असा विश्वास आहे की हवामान बदल ही जागतिक आणीबाणी आहे, असे संयुक्त राष्ट्रांच्या सर्वेक्षणात आढळले आहे

हवामानातील बदलाचा अभ्यास करणा sectors्या इन्फ्लुएन्सपॉर्प येथील लॉबींगचे संचालक एडवर्ड कोलिन्स म्हणाले, “हवामानाच्या नियमनामुळे प्रभावित क्षेत्रांमध्ये हा कल दिसतो.” ते म्हणाले, “हे ‘आम्ही खास आहोत आणि आम्ही आपल्या हवामान महत्वाकांक्षा, या प्रकल्पाला पाठिंबा देत आहोत, परंतु आपल्याला माहित आहे की आम्हाला नोकरी किंवा अर्थव्यवस्था अशा कोणत्याही कारणास्तव याची आवश्यकता आहे.” आणि प्रत्येक प्रदेश हा दावा करतो, “ते म्हणाले.

यूकेची हवामान बदल समिती (सीसीसी) ही स्वतंत्र सरकार सल्लागार संस्था आहे, असा अंदाज आहे की कुंब्रिया खाणीचे कामकाज आणि कोळसा उत्पादन दरवर्षी सुमारे 9 दशलक्ष टन सीओ 2 उत्सर्जित होईल, आणि असेही नमूद केले आहे की धातूजन्य कोळसादेखील टप्प्याटप्प्याने तयार केला जाईल. 2035 पर्यंत.

जगातील आघाडीचे हवामान शास्त्रज्ञ जेम्स हॅन्सेन यांनी पंतप्रधान बोरिस जॉनसन यांना एक खासगी पत्र लिहून या योजनेवर पुनर्विचार करण्याचे आव्हान केले आहे आणि ते पुढे गेल्यास तरुणांनी त्याचा “अपमान” केला जाईल आणि असे होईल असे सांगितले. “अपमानित” असल्याचा

या क्रियेमुळे कुंबरिया काउंटी कौन्सिल, स्थानिक प्राधिकरण – ज्यांनी यापूर्वी नवीन खाणीला तीन वेळा मंजुरी दिली आहे – या महिन्याच्या सुरुवातीला यू-टर्न बनवायला भाग पाडले. त्यात आता या योजनेवर विश्वास असल्याचे सांगितले.

.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा