इरमगार्ड केन यांनी खेळलेली सर्वात मोठी युक्ती ही ती उपस्थित नसल्याबद्दल जगाला दिलासा देत होती. एकदा प्रसिद्ध जर्मन कादंबरीकार, 31 वर्षीय केन 1936 पासून फ्रान्स किंवा नेदरलँड्स मध्ये वनवास जगत होते. तिच्या अलीकडील लोकप्रिय कादंब .्यांचा नाझींनी तीन वर्षांपूर्वी निर्भत्सनासारख्या विषयांवर निषेध केला होता. बर्लिनच्या महिलांच्या अंडरवर्ल्डमध्ये “अँटी-जर्मन” म्हणून. केन 1940 मध्ये हॉलंडमध्ये होते जेव्हा फासिस्टांनी नेदरलँड्स ताब्यात घ्यायला सुरुवात केली. त्याने कोठेही जाऊ नये – किंवा त्या वर्षाच्या ऑगस्टमध्ये एका ब्रिटीश वृत्तपत्राने दिलेल्या वृत्तानुसार त्याने स्वतःचे जीवन घेतले.

पण कथा खोटी होती. आपल्या पालकांना भेटायला जर्मनी परत येण्याकरिता केनने हे कव्हर म्हणून वापरले.

जेव्हा आपण अदृश्य होता तेव्हा काही वेळा आपण लपविण्यात मदत करू शकत नाही. जर्मन वाचकांच्या नवीन पिढीने जेव्हा त्यांची पुस्तके पुन्हा शोधली तेव्हा केन १ 1970 s० पर्यंत अस्पष्टतेत राहिले. 70 च्या दशकातले तरुण लोक त्यांच्या देशातील भयानक भूतकाळाबद्दल बोलण्याचा प्रयत्न करीत होते, ज्याचे त्यांच्या पालकांनी बरेचदा थेट घोषित केले होते, म्हणूनच केन डेनिअलच्या तिस Inc्या सलग तिसर्‍या इंचियान दरम्यान नाझींचे कडकपणा त्यांच्यासाठी प्रेरणा म्हणून आले पाहिजे. अलीकडील इंग्रजी भाषांतरे आता ती कामे व्यापक प्रेक्षकांसमोर आणत आहेत आणि आंतर-जर्मनीतील अद्वितीय, निर्भय कादंबरीकार म्हणून केऊरची स्थिती पुनर्संचयित करीत आहेत. फॅसिझम असूनही, तिची सरासरी जर्मन, बहुतेक तरुण स्त्रिया जगात जाण्याचा प्रयत्न करीत आहेत अशा कथाही ताज्यापणाने विडंबनास्पद आहेत – जोपर्यंत अर्थातच आपण फॅसिस्ट नसता.

युद्धानंतरच्या काळात जर्मनीच्या आंतर-काळ आणि सामान्य अनागोंदी दरम्यान कॅयुनचे अदृश्य होणे लेखकाचे आयुष्य थोडे आव्हानात्मक बनवते. पुरस्कारप्राप्त अनुवादक मायकेल हॉफमॅन यांनी केन यांच्या कादंब .्यांच्या इंग्रजी आवृत्तीची अलीकडील दोन निर्मिती केली आहे, परंतु अद्याप त्यांची जीवन कथा अनिश्चित आहे. तो कबूल करतो, “केन विषयी निश्चित चरित्रात्मक सत्यता खूपच पातळ आहे. आम्हाला माहित आहे की केनचा जन्म १ 190 ०5 मध्ये बर्लिन येथे झाला होता आणि तिने १ 21 २१ च्या सुमारास अभिनेत्री म्हणून व्यावसायिक करिअरची सुरुवात केली होती. नंतर त्यांनी कादंबर्‍या लिहिणे, लिहिणे यावर लक्ष केंद्रित केले. गिलगी, आमचा एक 1931 मध्ये आणि कृत्रिम रेशीम मुलगी 1932 मध्ये. दोघांनीही चांगली विक्री केली आणि कायुनला श्रीमंत आणि प्रसिद्ध बनविले. समकालीन पुनरावलोकनात, न्यूयॉर्क टाइम्स पुरुषांनी लिहिलेल्या पुस्तकांपेक्षा गिलगीच्या “ताजेपणा” ला “आनंददायक” म्हणून दिले.

पण लोकप्रियता किंमत घेऊन आली. कृत्रिम रेशीम मुलगी समकालीन एका बर्लिन मुलीची कहाणी सांगते जी वेश्या व्यवसायात जाते आणि कॅबरे स्टार बनण्यासाठी तिचा शोध चोरली. नाझींच्या सत्तेत आल्यानंतर त्याच वर्षी हे पुस्तक प्रकाशित करण्यात आले आणि ते नाकारले गेले. एका समीक्षकाच्या समीक्षकाने लिहिले की, कयुनने “जर्मन स्त्रीवादाविरूद्ध उदात्त आकांक्षा” तयार केल्या, ज्या नाझी परिष्करण कल्पनांशी विसंगत होती. हॉफमॅनने म्हटले आहे की “स्वायत्त स्त्रीसारखे काहीही नाझींसाठी अनाथ होते.” त्यानुसार, कायुनला काळ्या यादीत टाकले गेले.

“त्याने त्यांचा तिरस्कार केला,” हॉफमन नाझींबद्दल कीच्या भावनांबद्दल म्हणतो. “त्याच्यासाठी, ते गणवेश आणि ठिकाणी पोशाख घालण्याबद्दल बेबनाव आणि मूर्ख होते.”

१ 33 3333 मध्ये त्यांनी केलेल्या कामाचा परिणाम गमावून बसल्यामुळे उत्पन्नाच्या नुकसानीसाठी गेस्टापोवर दावा दाखल करण्याचा अयशस्वी प्रयत्न व केन यांनी प्रवासी जीवनासाठी जर्मनी, फ्रान्स आणि नेदरलँड्स येथे पलायन केले. थॉमस मान, स्टीफन झ्विग, आणि जोसेफ रोथ या सर्वांनी नाझी सेन्सॉरचा पलायन थांबवल्यामुळे त्यांनी वनवासात इतर जर्मन लेखकांमध्ये प्रवेश केला.

त्या माणसांनी बनवलेल्या ऐतिहासिक कथनच्या उलट, वनवासातील कायुन यांचे कार्य दैनंदिन वास्तविकतेवर केंद्रित राहिले आणि नेहमीच विडंबन असले तरी ते अधिकाधिक स्पष्टपणे राजकीय होत गेले. मध्ये मध्यरात्री नंतर, १ 37 .37 मध्ये प्रकाशित झालेल्या एका तरूणीने आपल्या चुलतभावाच्या प्रेमात पडले होते, केवळ तिच्या मावशीने पोलिसांना नायिकेचे नेते हर्मन गोरिंग यांचा अपमान केल्याची माहिती देऊन तोडफोड केली होती.

“त्याने त्यांचा तिरस्कार केला,” हॉफमन नाझींबद्दल कीच्या भावनांबद्दल म्हणतो. “त्याच्यासाठी, ते गणवेश आणि ठिकाणी पोशाख घालण्याबद्दल बेबनाव आणि मूर्ख होते.”

(गेटी प्रतिमेद्वारे युलस्टेन बिलद्वारे फोटो)

केनने प्रकाशित करणे सुरूच ठेवले, परंतु निर्वासिततेच्या अस्थिरतेमुळे, नाझी सेन्सॉरशिपने त्याला जर्मन वाचकांपर्यंत पोहोचण्यापासून रोखले आणि युद्धाच्या वाढत्या निश्चिततेमुळे त्याचे प्रेक्षक कमी झाले. पूर्वीच्या वाचकांपेक्षा कॅयुनकडे त्याचे सहकारी आणि डच वाचकांचे एक छोटे मंडळ होते. कृत्रिम रेशीम मुलगी बंदी घालण्यापूर्वी सुमारे 50,000 प्रती विकल्या गेल्या; त्यांच्या नंतरच्या कादंब .्या त्या वाचकांपैकी पाच टक्क्यांपेक्षा कमी गाठल्या असल्याचा अंदाज हॉफमॅनने व्यक्त केला आहे. त्याने स्वत: ला ठार मारल्याची बातमी प्रसारित होऊ लागली तेव्हा ती नक्कीच अविश्वसनीय नव्हती.

“ते 1940 मध्ये हॉलंडमध्ये होते, आणि एका आत्मविश्वासाची घोषणा एका ब्रिटीश वृत्तपत्रात केली गेली,” असे कॅनचे हॉफमन म्हणतात. “असो, त्याने त्याचा गैरफायदा घेतला, काही खोटी कागदपत्रे घेतली आणि कोलोनमधील त्याच्या पालकांकडे परत सीमेस गेले.”

या भागाची ललित तपशील अस्पष्ट आहे. एखादी खोटी कहाणी मांडण्यासाठी केयूएनने जाणूनबुजून संपादकाबरोबर काम केले किंवा नाही, किंवा नाझीच्या हल्ल्यामुळे केवळ नोकरशहाच्या चुकीचा फायदा घेतला असला तरी त्याचे अकाली निधन कायम राहिले. त्यानंतर त्यांनी नेदरलँड्स आणि जर्मनी यांच्यातील सीमा ओलांडली, जरी तो नाझी अधिका officer्याच्या बहाण्याने कागद मिळविण्यात यशस्वी झाला किंवा फक्त कागदावर फसवणूक करून. पर्वा न करता, केन – किंवा “शार्लोट ट्रॉलो,” म्हणून नियुक्त केलेला डे प्लम पुन्हा जर्मनीमध्ये आला.

केनच्या त्यांच्या कादंबरीत परत येण्यासारख्या काही समानता आहेत फर्डिनंद, दयाळू मनाने माणूस. 1950 मध्ये लिहिलेले, फर्डिनँड युद्ध-काळातील कैदी-युद्ध-शिबिरातून कोलोनला परतलेल्या एका अभिनव सैनिकाची कहाणी आहे. केन यांच्या स्वाक्षरीच्या विडंबन शैलीत ही कादंबरी वाचकांना जर्मन लोकांची ढग आणि रेशन्स, खेळासाठी महिला होर्डिंग्ज आणि डी-नाझीफिकेशनचा पुरावा साजरा करणारे पुरुष यांच्यात दिसते. जर्मनी सामान्य स्थितीत परत येत असल्याचा विश्वास आहे, परंतु फर्डिनांड या कथाकारांना फक्त जगण्याची इच्छा आहे.

जेव्हा जेव्हा मी छावणीतून जर्मनीला परत आलो तेव्हा मी एक खासगी व्यक्ती नव्हतो. मी हर्म टिंपे नव्हता, फर्डिनांड टिम्पे. मी एक परत केले होते. … खरे सांगायचे तर मी “रिटर्न” हा शब्द उचलू शकत नाही. हे व्हॅक्यूम क्लिनरचे नाव किंवा काहीतरी असे दिसते. काही युक्ती. कोपरे आणि काठावर मिळते. हे असे काहीतरी आहे ज्यामुळे घराला वास येत आहे आणि त्याची काळजी घेतली जात आहे. बेघरांसाठी घर, महिलांसाठी घर, दोषींसाठी घर, उपेक्षित मुलांसाठी घर.

एरगार्ड केऊनची मूर्ती

इरमगार्ड केन यांचा पुतळा, ज्यांचा मृत्यू 1940 मध्ये मृत्यूची नोंद अचूक पेक्षा कमी होता

()© सीसी बाय-एसए 4.0 अंतर्गत विकिपीडिया कॉमन्सवर रेमंड स्पीकिंग)

पराभूत झालेल्या माजी नाझी किंवा कथितपणे विजयी विरोधी फॅसिस्टविना फर्डिनांड जर्मनीच्या राजकीय जीवनात भाग घेऊ इच्छित नाहीत. तो कबूल करतो की, हिटलरच्या उदयदरम्यान, तो त्यांच्या उठावामध्ये किंवा विरोधात सामील नव्हता आणि फक्त युद्धामध्ये घसरला होता. आता दुसरे महायुद्ध संपुष्टात आलेले असताना, तो शीत युद्ध पाहतो (जर्मनी १ 194 in in मध्ये पूर्व आणि पश्चिम दरम्यान औपचारिकरित्या विभागले गेले होते) आणि पुन्हा एकदा त्याचा कोणताही भाग नको आहे. त्याला राजकीय विषय ऐवजी एक व्यक्ती व्हायचं आहे. स्वातंत्र्याचा हा आग्रह, तथापि, होलोकॉस्ट सारख्या सामूहिक गुन्ह्यांच्या वास्तवाकडे दुर्लक्ष करतो, जिथे फर्डीनंट आणि केयून यांनी दुर्लक्ष केले आहे.

“तो मोहक आहे, मोहक आहे, निष्क्रीय आहे”, फर्डिनेंडचा हॉफमॅन म्हणतो. “सामाजिक आणि राजकीय हालचालींमुळे तिला अनाकलनीय राहते आणि रहस्यमय वाटते. लोखंडाच्या सर्व खोक्यांसह हे चुंबकाद्वारे वाहणाff्या केशराच्या चोचीसारखे आहे. “

मागील महिन्यात इंग्रजीमध्ये प्रथम प्रकाशित, फर्डिनँड केनची शेवटची कादंबरी होती. तिने आपले उर्वरित आयुष्य कोलोनमध्ये किंवा आजूबाजूला व्यतीत केले, जिथे तिचा मृत्यू 1982 मध्ये होईल. जर्मन भाषेत तिची पुस्तके पुन्हा प्रकाशित होऊ लागली, तेव्हापासून १ 1970 s० च्या दशकापर्यंत तिची पूर्वीची साहित्यिक ख्याती तिच्यावर थापून गेली. इंग्रजी अनुवाद, काही हॉफमन यांनी केले, काही त्यांची दिवंगत सहकारी अँथिया बेल यांनी 2000 च्या दशकात सुरू केली आणि साहित्यिक जगाने जर्मन लेखकांमधील अनोख्या स्वरात पुन्हा एकदा कायुनची प्रशंसा केली.

अलीकडील या प्रशंसेची शोकांतिका म्हणजे कावेन यांना त्याच्या कादंब for्यांसाठी अशाच कठोर परीणामांचा सामना करावा लागला. नाझींनी निःसंशयपणे आपल्या पीडितांपैकी काहींना वाचवले आणि यहुद्यांना फर्डीनंट विसरला हे सांगत असताना, केन तिच्या तोंडात एक जोडी ओतली, कदाचित तिच्या कारकीर्दीचे वर्णन करणा the्या अतार्किकतेचा सारांश देण्यासाठी राखून ठेवली आहे: आजच्या जर्मनीमध्ये प्रेम कथा लिहिणे इतके सोपे नाही. कठोर कायदे आहेत. “

.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा