कॅनडा आणि अमेरिका यासारख्या देशांमध्ये कोट्यवधी नागरिकांचे लसीकरण सुरू आहे. जागतिक आरोग्य तज्ञांनी असा इशारा दिला आहे की अत्यधिक आवश्यक असलेल्या पूरक वस्तूंचा हिस्सा न मिळाल्यास कमी उत्पन्न असलेल्या देशांमध्ये राग येऊ शकतो.

डीआरएस ही चिंतेची बाब आहे. अमेरिकेचे नवे अध्यक्ष जो बिडेन यांचे मुख्य वैद्यकीय सल्लागार hंथनी फॉकी यांनी गुरुवारी जाहीर केले की देश पुन्हा एकदा जागतिक आरोग्य संघटनेत (डब्ल्यूएचओ) सामील होईल – आणि त्याबरोबरच कोवॅक्स सुविधा ही जागतिक उपक्रम आहे. कोविड -१ vacc लस ही त्यांची सर्वात मोठी गरज असल्याचे सुनिश्चित करा.

काहीजण म्हणतात की हे खूप थकित आहे. इतरांना काळजी आहे की आतापर्यंत जगभरात खोलवर असमान लस रोल आउट असल्याने ओठांच्या सेवेचे हे फक्त नवीनतम उदाहरण आहे.

“जागतिक लस वितरणाकडे जाण्याच्या दृष्टीकोनातून मी मोठ्या प्रमाणात अपयशी ठरलो याबद्दल टीका करेन,” हेल्थ फायनान्स इन्स्टिट्यूट या स्वयंसेवी संस्थेच्या दक्षिण आफ्रिकेच्या आरोग्य अर्थशास्त्र संचालक जेना पॅटरसन म्हणाल्या.

काही देशांसाठी ‘पाइपलाइनमध्ये डोस नाही’

कॉवॅक्सवर स्वाक्षरी केलेल्या देशांपैकी कॅनडा हा एक देश आहे, परंतु लस उत्पादकांच्या स्लेटमधून मोठ्या प्रमाणात शिपमेंट खरेदी करणार्‍या श्रीमंत देशांपैकी एक आहे – ज्यांच्यामध्ये आधीच लाखो डोस आहेत.

दरम्यान, पाईपलाईनमध्ये इतर देशांचे कोणतेही पूरक आहार नाही आणि काही अल्प-उत्पन्न उत्पन्न असलेल्या देशांना आंतरराष्ट्रीय मदतीची प्रतीक्षा करावी लागणार आहे ज्यास महिने लागू शकतात.

जागतिक स्तरावर हे “भयानक नैतिक अपयश” असू शकते, असे डब्ल्यूएचओचे महासंचालक टेड्रॉस अ‍ॅडॉम घेबायस यांनी सोमवारी बजावले.

आणि नैतिक आणि आर्थिक दृष्टिकोनातून असमानता पराभूत होऊ शकते.

हार्वर्ड मेडिकल स्कूलमध्ये शिकवणारे जागतिक आरोग्य चिकित्सक डॉ. रानू ढिल्लन म्हणाली, “प्रत्येकाला सामान्य स्थितीत परत यायचे आहे.”

“परंतु आम्ही जागतिक स्तरावर निराकरण करेपर्यंत हे शक्य होणार नाही.”

पहा | डब्ल्यूएचओच्या प्रमुखांनी देशांमधील लस असमानतेचे वर्णन केले:

जगातील श्रीमंत देश कोविड -१ vacc लसीचा जास्त पुरवठा करीत आहेत आणि गरीब देशांना फारच कमी देत ​​आहेत, असे डब्ल्यूएचओचे महासंचालक टेड्रोस omडेनोम घबायियस म्हणतात. 0:57

लस इक्विटीकडे दुर्लक्ष केल्यास साथीचा रोग ‘लांबणीवर’ येऊ शकतो

एकीकडे, कोविड -१ vacc लसीकरण कार्यक्रम नसलेल्या देशांमध्ये जास्त संक्रमण आणि मृत्यूचा त्रास होऊ शकतो; दुसरीकडे, सुरु असलेल्या गरम झोनमधून लस-प्रतिरोधक रूपांची उत्पत्ती होण्याची शक्यता आधीच लसीकरण केलेल्या देशांमध्येही उद्भवू शकते.

टेड्रोने डब्ल्यूएचओ कार्यकारी मंडळाच्या वार्षिक बैठकीच्या उद्घाटनप्रसंगी टेड्रो यांनी सांगितले की, “पहिल्यांदाच हा दृष्टिकोन जगातील सर्वात गरीब आणि अतिसंवेदनशील लोकांना धोक्यात घालवत नाही तर ते स्वत: हून पराभूतही आहेत.”

“शेवटी, या क्रिया केवळ साथीच्या रोगाचा विस्तार करतात.”

सीबीसी न्यूजशी बोलणा several्या अनेक तज्ज्ञांनी इशारा दिला की काही भागात हा विषाणूचा प्रसार काही भागात सुरू राहण्यामुळे त्याचा प्रवास आणि पर्यटनावर परिणाम होऊ शकेल, पुरवठा साखळी आणि जागतिक अर्थव्यवस्था.

कोरोनोव्हायरस आंतरराष्ट्रीय सीमांचा आदर करीत नाही, असे ढोिलन म्हणाले, ब्राझील आणि ब्रिटन सारख्या देशांमध्ये पूर्वी आढळणार्‍या रूपांचे सध्या सुरू असलेले जागतिक प्रसार म्हणजे केवळ राष्ट्रीय प्रतिसादावर लक्ष केंद्रित करून साथीचा नाश करण्याचा कोणताही मार्ग नाही.

कमी उत्पन्न असणा in्या देशांमध्ये प्रसारण मोठ्या प्रमाणात अनियंत्रित होत राहिले तर श्रीमंत देशांमध्ये सध्याच्या लसींना प्रतिसाद मिळत नसल्याचे प्रकार समोर येण्याची शक्यता आहे.

अशा परिस्थितीत लसीकरणाचे व्यापक प्रयत्न, प्रवासाचे मार्ग आणि आर्थिक सुधारणांचा मागोवा घेतला जाऊ शकतो.

“जोपर्यंत आपण यावर नियंत्रण ठेवत नाही तोपर्यंत आम्ही उर्वरित जगात यावर नियंत्रण ठेवत नाही,” डॉ. टोरंटो युनिव्हर्सिटीच्या मेडिसिन फॅकल्टी ऑफ असोसिएट प्रोफेसर अण्णा बॅनर्जी आणि डल्ला लाना स्कूल ऑफ पब्लिक हेल्थ.

“आणि म्हणूनच संपूर्ण जगाने एकत्रितपणे कार्य करण्यासाठी हे एक जोडदार प्रोत्साहन आहे, सर्व ठिकाणी, श्रीमंत आणि गरीब, शक्य तितक्या लवकर लसी देण्याचा प्रयत्न करा.”

पहा | अमेरिकन हेल्थ इकॉनॉमिक्स तज्ञ: एका राष्ट्राचे आरोग्य दुसर्‍या देशावर परिणाम करते

अमेरिकन अशासकीय संस्था हेल्थ फायनान्स इन्स्टिट्यूटमध्ये दक्षिण आफ्रिका येथील आरोग्य अर्थशास्त्राचे संचालक जेना पैटरसन म्हणतात की सार्वजनिक आरोग्य आणि आर्थिक दोन्ही कारणांसाठी कोविड -१ fighting विरुद्ध लढा देण्यासाठी अशाच जागतिक लसीकरणाचा प्रयत्न करणे आवश्यक आहे. 0:44

कॅनडाने 700,000 शॉट्स दिले आहेत

कॅनडाच्या लसीकरण कार्यक्रमाची गती वेगवान असूनही फायझर-बायोनॉटॅककडून येणाipment्या शिपमेंटला थोडासा विराम मिळाला असला तरी येत्या काही महिन्यांत कोट्यवधी लसी देण्यास तयार देशांमध्ये ते अजूनही आहे.

कॅनडाने आतापर्यंत सुमारे 700,000 शॉट्स व्यवस्थापित केले आहेत, जे लोकसंख्येच्या 1.7 टक्के लोकांना किमान एक डोस प्रदान करतात.

दरडोई डोसमध्ये जगातील अग्रगण्य असलेल्या इस्रायलने सुमारे तीन दशलक्ष लोकांना लसी दिली आहे; युनायटेड किंगडम पेक्षा अधिक पाच दशलक्ष; आणि अमेरिका आणि चीन या दोघांनीही 15 दशलक्षपेक्षा जास्त लोकांची मोजणी केली आहे.

हे जगातील सर्वात गरीब देशांपेक्षा भिन्न आहे.

डब्ल्यूएचओच्या म्हणण्यानुसार बर्‍याच आफ्रिकन देशांना मागे सोडण्याचा धोका आहे कारण अन्य भागातील देश द्विपक्षीय सौद्यांची किंमत वाढवतात.

काही लसींच्या कोल्ड स्टोरेजच्या कठोर आवश्यकतांमुळे विलंब होतो, ज्या दुर्गम भागात राहण्यास आव्हानात्मक असू शकतात. परंतु डब्ल्यूएचओच्या अधिका said्यांनी सांगितले की ते शिपमेंट घेण्याची देशांची तयारी सुनिश्चित करण्यासाठी काम करीत आहेत आणि सुस्पष्ट असमानता देखील बजावली जात आहे.

डब्ल्यूएचओचे आफ्रिका क्षेत्रीय संचालक डीआरएस “श्रीमंत देशांतील कमी जोखीम असलेल्या गटांमध्ये सुरक्षित असणा African्या आफ्रिकेच्या अतिसंवेदनशील लसांना प्रतीक्षा करण्यास भाग पाडणे हा एक घोर अन्याय आहे,” मॅटिसिडो मोइती यांनी गुरुवारी जाहीर केलेल्या निवेदनात म्हटले आहे. .

डब्ल्यूएचओच्या म्हणण्यानुसार, आफ्रिकेतील गिनिया सध्या आफ्रिकेतील एकमेव कमी उत्पन्न असलेला देश आहे आणि तेथील रहिवाशांना सीओव्हीआयडी -१ vacc लस देईल.

दक्षिण आफ्रिकेतील शवपेटी आणि शवपेटी उत्पादकांना सध्या कोविड -१ to मध्ये नोंदणीकृत मृत्यूची संख्या जास्त असल्याने मागणी वाढत आहे. श्रीमंत राष्ट्र अनेक उत्पादकांकडून लस विकत घेतात, परंतु गरीब देशांच्या पाइपलाइनमध्ये अन्न मिळत नाही. (गिलेम सरतोरीओ / एएफपी / गेटी प्रतिमा)

अद्याप अनेक देशांमध्ये डोस नाही

दक्षिण आफ्रिकेतील रहिवासी असलेले आणि हेल्थ फायनान्स इन्स्टिट्यूटचे भाषण करणारे पॅटरसन म्हणाले की, सर्व देशांना या विषाणूविरूद्ध लस दिली जावी याची काळजी घेणे जगातील हिताचे आहे. आर्थिक आणि नैतिक दोन्ही आघाड्यांवर – कारण विंचरित क्षेत्र गगनाला भिडू शकतात. मृत्यू नंतर संसर्ग दर इतरत्र घसरण.

“आणि कोविडने एका देशाच्या आरोग्यावर दुसर्‍या देशाचा कसा परिणाम होतो त्यापेक्षा इतर कोणत्याही आजारापेक्षा हे चांगले दाखवून दिले आहे,” ती म्हणाली.

दक्षिण आफ्रिका आफ्रिकेतील आतापर्यंतचे सर्वात कठीण प्रकरण असून त्यामध्ये १.3 दशलक्षाहूनही अधिक प्रकरणे आहेत. पहिल्या एसएआरएस-सीओव्ही -2 विषाणूच्या नवीन रूपांबद्दल शोधण्यासाठी आता हे एक म्हणून ओळखले जाते – ते अधिक संसर्गजन्य असल्याचे दिसून येते आणि काही प्रमाणात रोगप्रतिकारक प्रतिक्रिया विकसित करण्यास सक्षम आहे.

तरीही देशाने आपल्या कोणत्याही रहिवाशाला लसी दिली नाही आणि ईयू देशांद्वारे केलेल्या खरेदीच्या तुलनेत सीरम इन्स्टिट्यूट ऑफ इंडियाच्या अ‍ॅस्ट्रॅजेनेका कोरोनाव्हायरस लसीच्या तुकडीसाठी त्याच्या डोसपेक्षा दुप्पट जास्त देण्याची तयारी आहे. रॉयटर्सच्या वृत्तानुसार.

आग्नेय आफ्रिकेतील कमी उत्पन्न असणा Mala्या मलावीमध्येही लसीकरण मोहीम चालू नाही, तरीही जमिनीवरील परिस्थिती ही एक “आपत्ती” असून मलावी कॉलेज ऑफ मेडिसिन विद्यापीठातील एक चिकित्सक आणि व्याख्याते डॉ. टायटस दिवाळखोरीनुसार आहे.

देशात सध्या कोविड -१ cases प्रकरणे वाढत आहेत. हे नुकतेच घडलेल्या पहिल्या लहरीपेक्षा जास्त आहे. दोन कॅबिनेट मंत्र्यांच्या जीवनाचा दावा केला आणि सूचित केले राष्ट्रीय लॉकआउट. पेक्षा जास्त 16,000 चा खटलाकोविड -१ and आणि आजपर्यंत deaths 6 deaths मृत्यू.

दिव्या म्हणाली, “आम्हाला वाटते की आम्ही अशा परिस्थितीत आहोत जेथे आम्हाला लस आवश्यक आहे, परंतु आम्हाला त्यास काही काळ प्रवेश मिळाला नाही,” दिव्या म्हणाली.

कोव्हॅक्सचे Africa०० दशलक्ष डोस आफ्रिकेत आणण्याचे उद्दीष्ट आहे

डब्ल्यूएचओ – इनोव्हेशन इनोव्हेशन आणि गवी यांनी आयोजित केलेल्या कॉव्हॅक्स उपक्रमाच्या माध्यमातून, साथीच्या रोगाची तयारी करण्यासाठी लस अलायन्स – आंतरराष्ट्रीय मदत हळूहळू येत आहे, लसीकरण कार्यक्रमांच्या सावलीत, येत्या काही महिन्यांसह.

युतीला कित्येक कंपन्यांकडून लसींचे किमान दोन अब्ज डोस मिळाले आहेत, सूत्रांनी गुरुवारी रॉयटर्सला सांगितले कॅनडामध्ये वापरासाठी मंजूर झालेल्या लस असलेल्या दोन कंपन्यांपैकी फायझर-बायोटेक या कंपनीवरही सही केली जाईल.

मार्च पर्यंत देशांत 30 दशलक्ष डोस येण्याची शक्यता असलेल्या 2021 च्या अखेरीस आफ्रिकेत कमीतकमी 20 टक्के लोकसंख्येला जास्तीत जास्त 600 दशलक्ष डोस देण्याचे कॉव्हॅक्सने लसीकरण करण्याचे वचन दिले आहे.

डब्ल्यूएचओने तथापि, लस उमेदवार नियामक मंजुरीची पूर्तता करण्यात अपयशी ठरल्यास – किंवा उत्पादन किंवा वित्तपुरवठा आव्हानांना उद्भवल्यास चेतावणी पाठविणे आणि मुदती बदलू शकतात.

टोरंटो युनिव्हर्सिटीचे सहयोगी प्राध्यापक आणि नीतिशास्त्र आणि सार्वजनिक आरोग्यावरील संशोधक isonलिसन थॉम्पसन म्हणाले की, सीओव्हीएक्समध्ये भाग घेणारे कॅनडा आणि अमेरिकेसारख्या देशांना अन्य देशांच्या लसीकरणाच्या प्रयत्नांना आर्थिक पाठिंबा देण्याची गरज आहे किंवा काही वेळा ते मागे घेतात. . इतर राष्ट्रे गर्दीच्या रांगेत जाऊ शकतात.

ते म्हणाले, “राजकीयदृष्ट्या ही बिकट विक्री आहे,” परंतु सार्वजनिक आरोग्यासाठी कॅनडाची जागतिक जबाबदा ?्या काय आहेत हा खरोखर प्रश्न पडतो.

एक तंत्रज्ञ टोरोंटोमध्ये कोविड -१ vacc लस तयार करतो. कॉवॅक्स 1921 च्या अखेरीस आफ्रिकेत कमीतकमी 20 टक्के लोकांचे लसीकरण करण्याचे प्रतिबद्ध आहे, जे कोविड -१ vacc लस सुनिश्चित करण्यासाठी जागतिक स्तरावर सर्वात आवश्यक असलेल्या लोकांपर्यंत पोहोचण्यासाठी आहेत. (इवान मित्सुई / सीबीसी)

जागतिक स्तरावर ‘मोठ्या प्रमाणात उत्पादन’ करण्याची आवश्यकता आहे

हेवर्डचे चिकित्सक ढिल्लन म्हणाले की, साथीच्या रोगाने नाविन्यपूर्ण आणि तंत्रज्ञानाची पातळी उपलब्ध असल्याचे दिसून आले आहे आणि आता आंतरराष्ट्रीय गरजांची पूर्तता करणे ही मोठी बाब आहे.

“जागतिक स्तरावर आवश्यक प्रमाणात या लसींचे मोठ्या प्रमाणात उत्पादन कसे करता येईल?” त्याने प्रश्न केला. “जगातील इतर प्रदेशात उत्पादन क्षमता आहे. आम्हाला पेटंट्सचे मुद्दे काढून टाकण्याची गरज आहे, बौद्धिक संपत्तीचे विषय काढून टाकण्याची गरज आहे.”

हे सर्व एका चढत्या हवामानात केले गेले आहे, जेथे नागरिक त्यांच्या सीमेवर अल्प पुरवठा करण्यासाठी शॉट्स वापरण्यासाठी धडपडत आहेत आणि कॅनडादेखील त्याला अपवाद नाही.

परंतु ढिल्लनं सध्याच्या लसीच्या घटनेची एड्सपासून उद्भवणा treat्या उपचारांशी तुलना केली. हा एचआयव्ही किंवा मानवी इम्युनोडेफिशियन्सी विषाणूमुळे होणारा विनाशक आजार आहे.

श्रीमंत देशांपर्यंत त्यांचा प्रवेश आहे, असे त्यांनी स्पष्ट केले, विकसनशील देशांमध्ये संक्रमित झालेल्यांपैकी बरीच प्रतीक्षा बाकी होती अद्याप उशीरा वैद्यकीय प्रारंभ.

“आपण मागे हटण्याची प्रतीक्षा करण्याऐवजी आम्ही जास्त का नाही हा प्रश्न विचारण्याऐवजी – मला वाटते की आम्ही त्या क्षणी आहोत.” ढिल्लन म्हणाले.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा