युएसग्रस्त राज्यात क्रेमलिनच्या सहयोगी संघटनेच्या दीर्घकालीन उद्दीष्टांबद्दलही अमेरिकी अधिकारी चिंतेत आहेत. एका गुप्तचर अधिका-याने सांगितले की, खंदक हे लिबियात सर्वात मोठी जागतिक उपस्थिती असलेल्या वॅग्नरने “दीर्घकाळ चालत जाणे” या चिन्हाचे लक्षण असल्याचे सांगितले.

सिरतेच्या आसपासच्या लोकसंख्या असलेल्या किनारपट्टीच्या दक्षिणेला डझनभर किलोमीटर पसरलेल्या खाई, अल-ज़ुफ्राच्या वॅग्नेर-नियंत्रित किल्ल्याकडे जाणारा, उपग्रह प्रतिमांवर दिसू शकतो आणि विस्तृत किल्ल्यांच्या मालिकेद्वारे विस्तारित केला जाऊ शकतो.

सीएनएनने टिप्पणीसाठी रशियन सरकारशी संपर्क साधला असून त्यांना कोणताही प्रतिसाद मिळाला नाही.

यूएनच्या आकडेवारीनुसार या अलीकडील संघर्षाने २,००० हून अधिक लोकांचा बळी घेतला आहे आणि तेलाने समृद्ध, रणनीतिकदृष्ट्या महत्त्वाच्या भूमध्यसागरीय राज्याचे तुकडे तुकडे केले आहेत. प्रथम ऑक्टोबर शांतता करार, संयुक्त राष्ट्र संघाने दलाली ही 23 जानेवारीपर्यंत सर्व परदेशी सैन्य सोडून देशातील आत्मविश्वास निर्माण करण्याच्या अनेक उपायांपैकी एक होता.

पूर्वेतील एलएनए-नियंत्रित भागात भूमी हल्ले रोखण्यासाठी किंवा रोखण्यासाठी हे खंदक आणि तटबंदीची रचना तयार केली गेली आहे, लिबियाच्या लोकसंख्या असलेल्या किनारपट्टीच्या प्रदेशांतून जाताना, २०११ मध्ये मोअम्मर गद्दीफीच्या राजवटीच्या घटनेनंतर सर्वात जास्त संघर्ष आढळून आला आहे.

जीएनएने उत्खनन करणारे आणि ट्रक उत्खनन करणारे आणि ट्रक शेजारी शेजारी धावणा images्या प्रतिमा पोस्ट केल्या आहेत आणि म्हणाले की या महिन्यापर्यंत काम सुरू आहे.

अमेरिकेच्या गुप्तचर अधिका-याने सांगितले की, खंदक हे आणखी एक कारण आहे. “युएन-दलालीय कराराचे अनुसरण करण्यासाठी तुर्की किंवा रशियन सैन्यदलाचा कोणताही हेतू किंवा हालचाल आम्हाला दिसत नाही. आधीपासूनच नाजूक शांतता प्रक्रिया रुळावर आणण्याची क्षमता आहे.” पुढे खूप कठीण वर्ष येईल. “

मुक्त-स्रोत देखरेख सांगते की त्याने वाळवंटात आणि डोंगरांमध्ये खोदलेल्या 30 पेक्षा जास्त बचावात्मक स्थानांची मालिका तयार केली आहेत ज्या सुमारे 70 किलोमीटर अंतरावर आहेत.

मॅक्सरच्या उपग्रह प्रतिमेत दोन्ही मुख्य रस्त्यावर खंदक ड्रॅग करताना आणि वॅगनर व्यापारी आणि त्यांच्या कंत्राटदारांनी खोदलेल्या किल्ल्याचे बांधकाम दर्शवते.

या प्रतिमांमध्ये जुफ्रा एअरबेसच्या सभोवतालच्या किल्ल्याचे बांधकाम दर्शविले गेले आहे, आणि दक्षिणेस पुढे ब्रॅक एअरफील्ड आहे, जिथे स्पष्ट रडार डिफेन्स स्थापित केले गेले आहेत आणि ते मजबूत आहेत.

सलाहुद्दीन अल-नमरोश जीएनए संरक्षणमंत्री सीएनएनला म्हणाले, “मला वाटत नाही की आज कोणी कोणी खोदत आहे आणि या मजबुतीकरण लवकरच केव्हाही सोडेल.”

आंतरराष्ट्रीय संकट समितीच्या क्लॉडिया गझ्झिनीने सीएनएनला सांगितले की, ही खंदक खरोखरच चिंताजनक होती आणि गेल्या काही आठवड्यांपासून मुत्सद्दी लोकांमध्ये ही बाब फिरत आहे. हे चालू आहे आणि असे सुचवितो की मॉस्को आपली उपस्थिती बळकट करण्यासाठी उत्सुक आहे. ” लिबिया. “

विश्लेषकांनी असे म्हटले आहे की लिबियाच्या तेल उद्योगातील सहभागाचे आणि नफ्याच्या जोडलेल्या बोनससह क्रेमलिन भूमध्य समुद्रात सैन्य उपस्थिती आणि प्रभाव वाढविण्यास उत्सुक आहेत.

खंदक रशियन-समर्थीत भाडोत्री वॅगनर यांनी खोदले.
खंदक विस्तृत किल्ल्यांच्या मालिकेसह आदळते.

दोन्ही विदेशी सैन्यांची उपस्थिती टिकवून ठेवण्यासाठी तसेच त्याच्या सशस्त्र दलांना पाठबळ देण्यासाठी जीएनएने तुर्कीबरोबर लष्करी उपकरणांच्या पुरवठ्यास चालना देण्यास प्रवृत्त केले असल्याचे दोन्ही बाजूंनी पुन्हा सांगितले आहे.

अमेरिकेच्या गुप्तचर अधिका said्याने सांगितले की, जीएनए आणि एलएनए या दोन्ही बाजूंकडील भाडोत्री कामगारांची संख्या तुलनेने जास्त आहेः या संदर्भातील सप्टेंबरच्या आफ्रिकॉमच्या अहवालानुसार लिबिया सध्या 10,000 वर आहे.

अमेरिकन अधिका said्याने सांगितले की सुमारे २,००० वॅगनर यांनी लिबियन परदेशी भाडोत्री कामगार तैनात केले होते – बहुतेक रशियन किंवा माजी सोव्हिएत युनियन नागरिक

एलएनएचे प्रवक्ते, मेजर जनरल खालिद अल-महजब यांनी सीएनएनला खंदकाच्या अस्तित्वाची पुष्टी केली, परंतु संरक्षण आणि लढाईसाठी मोकळ्या जागेत “तात्पुरते” वाळू अडथळे आणि खंदक “असे त्यांचे वर्णन केले. त्यांनी २,००० वॅग्नर व्यापा of्यांची उपस्थिती नाकारली आणि सल्लागारांना “खूप पूर्वी जाहीर केले गेले” असे सांगितले.

पण, सीएनएनने जूनमध्ये प्राप्त केलेल्या यूएनच्या एका गोपनीय अहवालात वॅग्नर सेनानी “एक प्रभावी शक्ती गुणक” म्हणून वर्णन केली.

गेल्या वर्षी रशियाचे अध्यक्ष व्लादिमीर पुतीन म्हणाले होते की लिबियात रशियन नव्हते, परंतु ते रशियाचे प्रतिनिधित्व करत नसतील तर. त्यासाठी लढा देण्यासाठी भाडोत्री कामगार वापरतात हे रशियाने नेहमीच नाकारले आहे.

2020 च्या उन्हाळ्यात सिर्ते आणि झुफ्रा दरम्यान खंदक खोदण्याचे छायाचित्रे उघडकीस आली.

युएन निरीक्षकांनी 2020 मध्ये लिबियाला जाण्यासाठी डझनभर रशियन उड्डाणे नोंदविली.

यूएस आफ्रिका कमांडने सीरियामधील कारवाईप्रमाणेच असल्याचे सांगत जाहीरपणे रशियाला विस्तारासाठी आवाहन केले.

जूनमध्ये रशियन संसदेच्या वरच्या सभागृहात संरक्षण समितीचे प्रमुख विक्टर बोंदारेव्ह यांनी अमेरिकेचा हा दावा “मूर्खपणा” असल्याचे सांगितले आणि आफ्रिकेतून कोठूनही जुने सोव्हिएत विमान असल्याचे सुचविले.

लिबियातील शस्त्रास्त्रांच्या हालचालींबद्दल माहिती असलेल्या पाश्चिमात्य मुत्सद्दीने सांगितले की, देशातील रशियन उड्डाणे ऑगस्टमध्ये आपल्या शिखरावरुन खाली आली होती, २०२० च्या उत्तरार्धात मासिकांपेक्षा एक डझनपेक्षा कमी झाली. “ते फक्त जमिनीवर राहिले”, असेही ते म्हणाले की तुर्की समान संख्येने उड्डाण करत आहे.

कायमस्वरूपी हजेरी लावण्याच्या आपल्या इच्छेबद्दल तुर्कीचे सैन्य मोकळे आहे, गेल्या काही आठवड्यात आपल्या सैन्याने जीएनएला “बेस डिफेन्स ट्रेनिंग” देणारी प्रतिमा पोस्ट केली आहेत.

अमेरिकेच्या अधिका said्याने सांगितले की, “हा एक प्रचंड प्रयत्न आहे. “ते कर्मचारी आणि उपकरणे घेऊन सुविधा निर्माण करीत आहेत. त्यांना एचएडब्ल्यूके एअर डिफेन्स मिसाईल बॅटरी, 3 डी मिळाली आहे [KALAKAN] रडार. ”

अल-खोम बंदराच्या उपग्रह प्रतिमांमधील छोट्या छोट्या बदलांवरून असे सूचित केले जाते की ते दीर्घकालीन तुर्की नौदल उपस्थितीसाठी वाचले जाऊ शकते, जीएनएच्या अल-नमरोशने त्याला नकारले आहे.

तुर्कीच्या एका वरिष्ठ सुरक्षा अधिका CN्याने सीएनएनला सांगितले की ते “जीएनएच्या गरजा व मागण्यांनुसार लष्करी प्रशिक्षण, सहकार्य आणि सल्ला देतात.”

जानेवारी 2021 पर्यंत, सिर्ते ते झुफ्रा यांना जोडणार्‍या रस्त्यावरील आणखी खोदकाम कॅमेर्‍यावर कैद झाले.

अमेरिकेच्या एका गुप्तचर अधिका official्याने उघडकीस आणले की हजारो सीरियन भाडोत्री कामगार तुर्की येथे नेण्यात आले आणि त्यांनी लिबियात पाठिंबा दर्शविला. अमेरिकेच्या अधिका said्याने सांगितले की अर्मेनियाबरोबर झालेल्या अलीकडील संघर्षात अझरबैजान सरकारला तुर्कीने पाठिंबा देताना, विमानाने तुर्कीच्या सहयोगी मदतीसाठी शेकडो सीरियन भाडेकरूंना अझरबैजान येथे हलवले.

“असे दिसून आले की काही संघर्षाच्या दिशेने सीरियन भाडोत्री सैन्याने काही हालचाली केल्या आहेत [Nagorno Karabakh]. कमी शेकड्यांमध्ये कमी संख्या, ”अधिकारी म्हणाले.

विश्लेषकांनी सांगितले की रशियन समर्थित वॅग्नर सैन्याने मॉस्कोला प्रभाव प्रदान करण्याचे उद्दीष्ट ठेवले पण जबाबदा .्या नव्हे. रशियन राज्याच्या अधिकृत आवृत्तीनुसार ग्लोबल इनिशिएटिव्ह अगेन्स्ट अगेन्स्ट ट्रान्सनेशनल ऑर्गनाइज्ड क्राइमचे वरिष्ठ सहकारी जलील हर्चाउई म्हणाले, वॅगनर भाडोत्री सैन्याने “डिस्पोजेबल डिक्प्लीकरीनरी” – आणि “अस्तित्वात नसलेली शक्ती” असे म्हटले होते. ते तसे नाही. ” याचा अर्थ ते दुर्बल, भयानक आणि प्रभावी नाही परंतु हे क्रेमलिनसाठी सर्वात मोठी लवचिकता प्रदान करते.

गझीनी म्हणाली: “लिबियातील रशियन धोरण अपारदर्शक आहे – रशिया काय करू इच्छित आहे. या पुराव्यांवरून असे दिसते की त्यांना आपला प्रभाव अधिक बळकट करायचा आहे की, एखादा मार्ग शोधायचा आहे.”

अमेरिकेच्या सैन्याने रशियावर लिबियात लढाऊ विमान तैनात केल्याचा आरोप केला आहे

तरीही अमेरिकन अधिका्याने गंभीर कर्मचारी आणि प्रगत उपकरणासह रशियन अंगभूत रचना एकत्र केली, परंतु नैतिक चिंता मांडणारी एक गोष्ट. “चौथी पिढीतील लढाऊ जेट आणि पॅन्टीर क्षेपणास्त्र यंत्रणा कमी सक्षम, असमाधानकारकपणे प्रशिक्षित वॅग्नर भाडोत्री कामगार चालवित आहेत,” असे अधिका .्याने सांगितले.

“अल कायदा आणि इसिस यासह लीबियात जटिल आव्हाने आहेत. त्यांचे प्रशिक्षण, अनुभव आणि मानवी हक्कांचा आणि आंतरराष्ट्रीय कायद्याचा आदर नसल्यामुळे भाडोत्री कामगार ही शस्त्रे त्यांच्या हातातील यंत्रणेशी संबंधित आहेत.”

विश्लेषकांचे म्हणणे आहे की वॅग्नरची उपस्थिती आणि खंदक हे एलएनए प्रमुख जनरल हेफ्टर यांना फायदेशीर ठरेल परंतु रशियाची उपस्थिती मॉस्कोच्या अजेंड्यासाठी अधिक सक्षम असल्याचे दिसते.

पाश्चिमात्य मुत्सद्दी म्हणाले की आठवड्याशी प्रासंगिकता टिकवण्यासाठी लीबियात सतत संघर्ष होण्याची गरज आहे. “संघर्ष संपल्यास ते रात्रभर अप्रासंगिक ठरतात,” असे मुत्सद्दी म्हणाला. “आणि जर ती स्वतःच्या अटींवर संपली नाही तर युद्ध इत्यादी आरोपांच्या बाबतीत ते संवेदनाक्षम असतात.”

.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा