देशातील तेलाचे उत्पादन आणि पर्यायी पुरवठा मार्गांमुळे अमेरिकेची कोट्यवधी बॅरल तेलाची गरज कमी झाल्याचे आता काही उद्योग तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे. आता रद्द केलेल्या कीस्टोन एक्सएल पाइपलाइनद्वारे दररोज पंप केला जाईल.

बुधवारी, अमेरिकेच्या अध्यक्षपदाची शपथ घेतल्यानंतर फार काळानंतर, जो बिडेन यांनी हवामान बदलांच्या विरोधात लढा देण्याच्या प्रशासनाच्या प्रयत्नांचा भाग म्हणून 1,897 किलोमीटर पाइपलाइन वाढविण्याच्या कार्यकारी आदेशावर स्वाक्षरी करून मोहिमेचे वचन पूर्ण केले.

२०० 2005 मध्ये प्रथम जाहीर केलेल्या या प्रकल्पात अल्बर्टा ते नेब्रास्का पर्यंतच्या तेलाच्या तेलावर दिवसाला 3030०,००० बॅरल क्रूड वाहून नेण्यात आले आणि आखाती कोस्ट रिफायनरीज चालणार्‍या मूळ कीस्टोन पाईपलाईनवर जोडण्यात आले.

“अमेरिकेच्या तेलाच्या पुरवठ्यात हा एक महत्त्वाचा आणि महत्त्वपूर्ण बदल आहे असे मला वाटत नाही,“वॉरेन मॅबी, क्वीन्स युनिव्हर्सिटीचे ऊर्जा आणि पर्यावरण धोरण संचालक म्हणाले.

“कॅनडाहून तेलाचा प्रवाह … ही आता अमेरिकेच्या कोणत्याही मोठ्या उर्जा रणनीतीचा एक छोटासा भाग आहे. त्यांनी त्यासाठी काम करण्याची क्षमता राज्यांमध्ये मिळविली आहे. त्यांची खरोखर गणना होत नाही. जास्त क्षमता, की कीस्टोन आणेल एक्सएल. “

एक ‘आतडे पंच’

पंतप्रधान जस्टीन ट्रूडो म्हणाले की, बिडेन यांच्या निर्णयामुळे निराश झाला आहे, परंतु अल्बर्टाचे प्रीमियर जेसन केन्नी यांनी याला “पेट पंच” म्हटले आहे आणि फेडरल पुराणमतवादी नेते एरिन ओ टूल यांनी त्यास “विनाशकारी” म्हटले आहे.

अमेरिकेचे अध्यक्ष जो बिडेन यांनी आपल्या कार्यालयात पहिल्या दिवशी कार्यकारी आदेशांवर स्वाक्षरी केली. त्याने कीस्टोन एक्सएल प्रकल्प रद्द करण्यात फारच कमी वेळ वाया घालवला. (इवान वुचि / असोसिएटेड प्रेस)

सीमेच्या उत्तरेकडील या प्रकल्पाच्या समर्थकांचे म्हणणे असले तरी हा निर्णय कॅनेडियन रोजगार आणि तेलाच्या उत्पादनाच्या मोठ्या नुकसानाचे प्रतिनिधित्व करतो, परंतु अमेरिकेच्या तेलाच्या पुरवठ्यावर त्याचा समान नकारात्मक परिणाम होणार नाही, असे काही तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे.

आणि यामुळे प्रशासनाचे मन आणखी बदलण्याची शक्यता कमी होते.

“दशकांपूर्वी आम्ही अविभाज्य होतो,” माबी म्हणाले. “खरं तर, जेव्हा ते ऊर्जा पुरवठा पाहतात तेव्हा कॅनडाचा अमेरिकेचा एक भाग म्हणून अमेरिकेचा विचार होईल. आणि मला असं वाटत नाही की आता तसे झाले आहे.”

तसेच, क्षमतेच्या दिवसात 800,000 बॅरल जोडल्यामुळे तेलांमध्ये दिवसात 800,000 बॅरल जादा उत्पादन होईल याची शाश्वती नाही.

कॅनडाने आधीच रेल्वेने दिवसाला 500,000 बॅरल अमेरिकेत हलविल्यामुळे कीस्टोन एक्सएलने रेल्वे यंत्रणेतून बसची गळती उचलली असावी, असे ते म्हणाले.

आयात थांबले

कीस्टोन एक्सएल प्रथम प्रस्तावित केल्यामुळे अमेरिकेने शेलच्या हायड्रॉलिक फ्रॅक्चरिंगद्वारे आपले तेल उत्पादनात लक्षणीय वाढ केली. आरबीसी कॅपिटल मार्केट्समधील जागतिक उर्जा रणनीतीचे व्यवस्थापकीय संचालक मायकेल ट्रॅन यांनी सांगितले की, अमेरिकेतील क्रूड उत्पादनात दररोज २0० टक्के वाढ झाली आहे. अमेरिकेच्या एकूण क्रूड आयातातही लक्षणीय घट झाली.

यूएस एनर्जी इन्फॉर्मेशन अ‍ॅडमिनिस्ट्रेशनच्या मते, २०१ 2019 मध्ये अमेरिकेने दररोज सुमारे १ .2 .२5 दशलक्ष बॅरल उत्पादन केले आणि सुमारे २०..4 दशलक्ष बॅरेलचे सेवन केले.

१ 1990 1990 ० च्या दशकापासून, अमेरिकेला एकूण कच्च्या तेलाच्या आयातीत कॅनडाचा वाटा वाढला आहे, २०१ in मध्ये पुरवठ्यापैकी percent percent टक्के.

२०० time च्या तुलनेत तथापि, अमेरिकेच्या कच्च्या तेलाची एकूण आयात सुमारे एक तृतीयांश कमी झाली होती.

“म्हणून अमेरिकेने या काळात जागतिक आयातीतून खरोखरच मोठा मार्ग कापला आहे,” असे ट्रॅन म्हणाले. “देशांतर्गत शेल क्रांतीमुळे अमेरिकन लँडस्केप आणि परदेशी तेलावर अवलंबून असलेला बदल पूर्णपणे बदलला आहे.

“कॅनडाच्या तेलाची अमेरिकेची पूर्वीसारखी गरज नाही.”

(सीबीसी न्यूज)

टेक्सास-आधारित ऊर्जा बाजाराच्या ह्युस्टनचे सल्लागार आरबीएन एनर्जीचे मुख्य कार्यकारी अधिकारी डेव्हिड ब्रिजील म्हणाले की कीस्टोन एक्सएल प्रकल्पाची प्रथम घोषणा 2005 मध्ये झाली तेव्हा अमेरिकेला निश्चितपणे अतिरिक्त क्षमतेची गरज होती जी तयार झाली असती.

पण हा प्रकल्प रखडल्यामुळे या उद्योगाला पर्यायी पुरवठा साखळी मिळाल्या. उत्पादकांनी रेल्वे पुरवठ्यावर जास्त अवलंबून राहण्यास सुरवात केली, तर इतर पाइपलाइन अमेरिकन बाजारपेठेत जादा बॅरेल्स हलविण्यात मदत करण्यासाठी मोठ्या प्रमाणात विस्तारली.

अमेरिका अल्बर्टाच्या पश्चिमेस बीसी पर्यंत पश्चिमेकडे असलेल्या ट्रान्स माउंटन पाइपलाइनच्या विस्तारावर देखील अवलंबून आहे आणि अल्बर्टा येथे सुरू होणारी एनब्रिज लाईन 3 आणि मिनेसोटा ते सुपीरियर, व्हिसला जाते .

जुलैच्या उत्तरार्धात ट्रम्प प्रशासनाने अमेरिकन मिडवेस्ट आणि आखाती किनारपट्टीवर अस्तित्त्वात असलेल्या कीस्टोन पाइपलाइन 29 टक्के अधिक कॅनेडियन क्रूड जहाजांना मान्यता दिली.

“म्हणून, रिक्त जागा भरुन काढण्यासाठी बर्‍याच अतिरिक्त क्षमता येऊ शकतात. कीस्टोन एक्सएल असल्यास, [we would] निश्चितपणे ते वापरा, परंतु जर तसे नसेल तर बाजारात येण्याचे इतरही मार्ग आहेत, ”ब्राझील म्हणाला.

पहा | बायस्टनने कीस्टोन एक्सएलला भंग करण्याचा निर्णय घेतल्याबद्दल केनी:

अल्बर्टाचे प्रीमियर जेसन केनी म्हणाले की अमेरिकेचे अध्यक्ष जो बिडेन यांनी केसिटीन एक्सएल पाइपलाइन रद्द करण्याच्या निर्णयाला उत्तर देताना फेडरल सरकारने ‘दुमड’ केले. 2:14

टेक्सास आधारित पेट्रोलियम सल्लामसलत कंपनी लिपो ऑइल असोसिएट्सचे ह्युस्टनचे सीईओ अ‍ॅन्ड्र्यू लिपो म्हणाले की, कच्च्या तेलाचे उत्पादन वाढविण्यासाठी कीस्टोन एक्सएल पाइपलाइन निश्चितच वापरली जाऊ शकते, जी अखेरीस आखाती अमेरिकेच्या रिफायनरीजमध्ये देण्यात येईल. कोस्ट, जगाच्या इतर भागांमधून आयात विस्थापित करत आहे.

“आणि आखाती देशातील कोस्ट जगाच्या अशा भागांतून आयात होणार्‍या इतर आयात राजकीयदृष्ट्या अस्थिर असू शकतात किंवा पुरवठ्याचे इतर प्रश्न असू शकतात,” ते म्हणाले.

मुख्य निर्यातदार

तसेच शेल उत्पादनामुळे अमेरिका कच्च्या तेलाची मोठी निर्यातकर्ता बनली आहे, तर तेल एक ‘हलकी गोड वाण’ आहे, असे लिपो म्हणाले. आणि बर्‍याच अमेरिकन रिफायनरीज अल्बर्टाकडून येत असलेल्या भारी आंबट क्रूडला प्राधान्य देण्यासाठी कॉन्फिगर केल्या आहेत.

“शाल वाढविणार्‍या भागापासून उद्भवणा light्या हलका गोड क्रूडपेक्षा कॅनेडियन क्रूड खरंच कमी आहे [in the U.S.],” तो म्हणाला.

तथापि, अमेरिकन रिफायनरीज अल्बर्टा क्रूडला कीस्टोन एक्सएलद्वारे पंप करणे पसंत करतात, तरीही ते अमेरिकन क्रूड तेल वापरू शकतात, असे ते म्हणाले.

दरम्यान, कीस्टोन एक्सएलच्या निर्णयामुळे अमेरिकन वाहनधारकांना गॅसच्या किंमतीत कोणतीही वाढ दिसून येणार नाही, असे माबी यांनी सांगितले.

ते म्हणाले, “अमेरिकन लोकांना त्यांच्या पेट्रोलसाठी तीन पटीने जास्त पैसे देणार नाहीत. “कदाचित त्यांच्या किंमतीवर त्याचा परिणाम होणार नाही.”Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा