दीर्घकालीन नैदानिक ​​हस्तक्षेपाच्या चाचणीत असे आढळले आहे की हिरव्या भूमध्य आहारात अल्कोहोलयुक्त फॅटी यकृत रोग (एनएएफएलडी) अर्ध्याने कमी होतो आणि इतर निरोगी आहाराच्या तुलनेत इंट्राहेपॅटिक फॅट मोठ्या प्रमाणात कमी होतो.

युनायटेड स्टेट्स आणि युरोपमधील सुमारे 25% ते 30% लोक एनएएफएलडीमुळे प्रभावित आहेत. यकृत मध्ये अतिरीक्त चरबी (5% किंवा अधिक) मुळे हृदयाची जोखीम, टाइप 2 मधुमेह, मायक्रोबियल असंतुलन, कमी मायक्रोबायोम विविधता आणि इन्सुलिन प्रतिरोध यासारख्या समस्या उद्भवू शकतात. यासाठी उपलब्ध असलेला एकमेव हस्तक्षेप म्हणजे वजन कमी करणे आणि अल्कोहोलचे सेवन कमी करणे.

आघाडीचे संशोधक आणि एपिडिमोलोजिस्ट प्रो. आयरिश शाई म्हणतात की कठोर संशोधन यादृच्छिक दीर्घकालीन चाचण्यांद्वारे भूमध्य आहार हा आरोग्यासाठी सर्वात चांगला आहे हे सिद्ध करण्यासाठी तिच्या संशोधन कार्यसंघाने आणि इतर गटांनी गेली 20 वर्षे व्यतीत केली आहेत. “आता, आम्ही आहार परिष्कृत केला आहे आणि यकृत चरबी आणि आरोग्याच्या इतर प्रमुख घटकांना नाटकीय बदल करू शकणारे घटक शोधले आहेत.” तो म्हणतो.

डायरेक्ट-प्लस, प्रो.शाही आणि त्यांच्या टीमने घेतलेली नैदानिक ​​चाचणी, नवीन हिरव्या भूमध्य आहाराच्या विकासाची चाचणी घेणारी पहिली आहे. हा आहार भाज्यांमध्ये समृद्ध आहे, त्यात अक्रोड (28 ग्रॅम) दररोज सेवन आणि कमी प्रक्रिया केलेले आणि लाल मांस यांचा समावेश आहे. हे पॉलिफेनोल्समध्ये जास्त प्रमाणात असलेल्या हिरव्या घटकांनी भरलेले आहे – दिवसातून तीन ते चार कप ग्रीन टी आणि खनिज, बी 12, जैवउत्पन्न प्रथिने, लोह, जीवनसत्त्वे आणि पॉलिफेनोल्स जास्त प्रमाणात असलेले मानकाई ग्रीन शेकचे 100 ग्रॅम.

चाचणी 18 महिने लांब होती आणि इस्त्राईल, 2017 मध्ये सुरू झाली, ज्यामध्ये ओटीपोटात लठ्ठपणा असलेल्या 297 कामगारांना तीन गटात विभागले गेले – ग्रीन मेड आहार, भूमध्य आहार आणि निरोगी आहार पथ्ये. सहभागींना मोफत व्यायामशाळेची व्यायाम शाळेची मोफत जिम सदस्यता देखील देण्यात आली. एमआरआय स्कॅनद्वारे चाचणीपूर्वी आणि नंतर अधिक इंट्राहेपॅटिक फॅटचे अचूक प्रमाण.

या निष्कर्षातून असे दिसून आले आहे की यकृताची चरबी प्रत्येक आहारात कमी झाली असली तरी यकृताची चरबी (पूर्वीच्या तुलनेत 39% कमी) सर्वात मोठी घट ग्रीन मेड आहाराचा परिणाम आहे. त्या तुलनेत पारंपारिक भूमध्य आहारामध्ये 20% घट झाली आणि आरोग्यदायी आहार मार्गदर्शक तत्त्वांमध्ये केवळ 12% घट दिसून आली.

ग्रीन मेड डाएटमुळे फॅटी यकृतामध्येही लक्षणीय घट झाली. ग्रीन मेड गटात एनएएफएलडीचा व्याप्ती 62% च्या बेसलाइन रेटवरून 31.5% पर्यंत घसरला. इतर दोन गटातही घट दिसून आली – भूमध्य समुहातील .9 47..9% आणि निरोगी आहारातील आहार गटात .8 54..8%.

संशोधकांना असे आढळले की पॉलीफेनोल्सचा प्रभाव आणि लाल मांसाची कमतरता आयएचपी आणि यकृत चरबी कमी करण्यात महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावते.

‘ग्रीन मेडिटेरॅनिअन (मेड) आहारातील पॉलीफेनल्स इतर निरोगी आहारांच्या तुलनेत इंट्राहेपॅटिक फॅट कमी करतात आणि अल्कोहोलिक चरबीयुक्त यकृत रोग अर्ध्या भागामध्ये कमी करतात.’
पुढे वाचा ..


.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा