नागोरोनो-करबखमधील अर्मेनियन सांस्कृतिक वारसा स्थळांचे भवितव्य अज्ञात आहे. अलीकडे स्मिथसोनियन मासिक लेख दक्षिण काकेशसमधील भूस्खलन पर्वतीय प्रदेशातील अर्मेनियन वारशाच्या संरक्षणाची मागणी विद्वान आणि सांस्कृतिक संस्था का करतात यावर प्रकाश टाकला आहे.

अहवालात सध्याच्या संघर्षातील अग्रगण्य स्थानाचे स्पष्टपणे वर्णन केले आहे.

कायदेशीर मान्यता प्राप्त आंतरराष्ट्रीय समुदायाद्वारे अझरबैजानचा एक भाग म्हणून, १ 199 199 since पासून नागोरोनो-करबख हे आर्मेनियन बहुसंख्य लोकांद्वारे नियंत्रित होते, जेव्हा राष्ट्रांमध्ये संघर्ष झाला. युद्धबंदी करण्यास सहमती दिली. युद्धाच्या समाप्तीनंतर या भागातील अर्मेनियन रहिवाश्यांनी “स्वतंत्रतावादी, स्वघोषित” ची स्थापना केली [but unrecognized] प्रजासत्ताक… आर्मेनियन सरकारने समर्थित, ”प्रति बीबीसी बातम्या. एप्रिल २०१ early च्या सुरुवातीच्या काळात लढाईचा काळ यासारख्या अधूनमधून झालेल्या हिंसाचाराने कंटाळलेले देश तणावग्रस्त स्थितीत बंद झाले आहेत. परराष्ट्र संबंध वर परिषद.

एका रशियनने शांतता करार केला राहते अझरबैजान, अझरबैजानच्या भूमीवरील अर्मेनियन वारसा स्थळांची परिस्थिती वाढत आहे जी चिंताजनक आहे. अझरबैजानहून आलेल्यांनाच नव्हे तर अझेरिस म्हणून ओळखले जाते, सुरू केले पवित्र तारणहार गझनचॉट्स कॅथेड्रलप्रमाणे पवित्र स्थळांवर हेतूपूर्वक हल्ले देखील करतात मोहिमेला वेग द्या परिसराच्या वारशासाठी वैकल्पिक ऐतिहासिक आख्यायिका दावा करणे. वारसा पुन्हा एकदा संघर्षाच्या क्रॉसहेयर्सकडे सापडला.

वारसा स्थळांना लक्ष्य करणे (वरील: ऑक्टोबर 2020 मध्ये गझनचेट्स कॅथेड्रल उडालेले क्षेपणास्त्र) आधुनिक युद्धाच्या शस्त्रास्त्राचे एक शक्तिशाली साधन आहे.

(आयए मीडिया, विकिमीडिया कॉमन्स )

“स्वदेशी आणि आर्मेनियन लोकांच्या समृद्ध आणि न बदलण्यायोग्य सांस्कृतिक वारशाविरूद्ध अझरी आक्रमकता ही केवळ एक सुरुवात आहे.” लिहिले क्रिस्टीना मारांसी, टुफ्ट्स विद्यापीठातील आर्मीनियाई कला आणि आर्किटेक्चरची प्राध्यापक.

ही ठिकाणे ऐतिहासिक स्थळे असूनही सध्याच्या वास्तवात समाकलित आहेत. ही अशी ठिकाणे आहेत जिथे लोक आपली ओळख तयार करतात आणि त्यांची पुष्टी करतात, मित्र आणि कुटूंबियांशी भेट घेतात किंवा अगदी त्यांचे जीवन जगतात, मग ते लहान मध्ययुगीन चर्चमध्ये याजक म्हणून सेवा करत आहेत की नाही. किंवा पर्यटकांना पोचवण्यासाठी स्थानिक पातळीवर बी अँड बीची स्थापना करा. बर्‍याच हेरिटेज साइट्स निष्क्रिय इमारती नाहीत जी पूर्णपणे इतिहासाची शिप्स नसून सजीव आणि श्वास घेणार्‍या संस्था देखील आहेत ज्या सभोवताल राहणा of्यांच्या दैनंदिन जीवनात आहेत.

उदाहरणार्थ असोसिएटेड प्रेस घ्या. भुताटकीचे फोटो मलबे आणि मोडतोडांनी वेढलेल्या गॅझेट्स कॅथेड्रलमध्ये जोडप्याचे लग्न करण्याच्या परिस्थितीत. १ thव्या शतकातील कॅथेड्रलच्या अवघ्या काही दिवस आधी अझरी सैन्य दलाने जोरदार गोळीबार केला. वारसा स्थळांना लक्ष्य करणे, जरी शारीरिक विनाश असो की ऐतिहासिक संशोधनवाद, आधुनिक युद्धाच्या शस्त्रास्त्रेचे एक शक्तिशाली साधन आहे. आयएसआयएसच्या स्टेजिंगपासून प्राप्त झालेल्या वारसाची उदाहरणे सिरियातील पाल्मीरा च्या नाश साठी मोलारचा जुना पूल (बहुतेक स्टारी) १ 1990 1990 ० च्या दशकात बोस्निया आणि हर्झगोव्हिनामध्ये पारंपारीक संघर्ष सुरू झाला.

नागोर्नो-कर्बखमधील संघर्षानंतर, मीडिया आउटलेट्स, सांस्कृतिक संस्था, मान्यवर आणि अभ्यासक, यासह मेट्रोपॉलिटन आर्ट ऑफ आर्ट, न्यूयॉर्क टाइम्स, रशियाचे परराष्ट्रमंत्री सर्जे लावरोव आणि युनेस्कोचे जनरल डायरेक्टर ऑड्रे अझोले जारी केलेल्या निवेदनात साइट्स नष्ट होण्याचा निषेध करण्यात आला आणि या प्रांताची सांस्कृतिक वारसा कागदपत्रे, देखरेख आणि जतन करण्याची मागणी केली गेली. हे आवाहन वारसा संरक्षणासाठी व देखरेखीसाठी आवश्यक असले तरी संगीत, नृत्य, गाणे, स्वयंपाक, कलाकुसर आणि कथन या गोष्टींचे अमूर्त गुण विचारात न घेता ते सांस्कृतिक वारसा अचल, मूर्त स्थळ म्हणून पाहतात. .

आर्मेनिया मठ दादिवांक

बर्‍याच वारसा साइट्स निष्क्रिय इमारती नाहीत जी पूर्णपणे इतिहासाची जहाजे आहेत (वर: दादिवांक, 9 व्या -13 व्या शतकातील अर्मेनियन मठ) परंतु ज्यांच्या दैनंदिन जीवनात अगदी वास्तव्यास आहेत अशा जिवंत आणि श्वास घेणार्‍या संस्था. त्यांच्या सभोवताल राहा.

(छायाचित्र सेफी-आयरीन, विकिमीडिया कॉमन्स )

साइटवरील शारीरिक नाश दर्शविणा action्या कारवाईच्या आवाहनामुळे लोक आणि त्यांचे सांस्कृतिक जीवन निर्वाह करण्याच्या धोक्यांचा वारसा कमी झाला पाहिजे. भविष्यातील पिढ्यांसाठी जतन केले जाणारे सार्वत्रिक, सामान्य वारसा असलेले ट्रॉप हेराल्ड केलेले आहे आणि आंतरराष्ट्रीय लक्ष आणि मदतीस उत्तेजन देण्यास मदत करते, परंतु आपल्याला तितकेच समर्थन देण्याच्या गरजेवर लक्ष केंद्रित करणे आवश्यक आहे ज्यांची आपली संस्कृती जिवंत आणि भरभराट होण्यात हात आहे. . मानवतावादी मदतीस हातभार लावण्याव्यतिरिक्त, आम्ही अशी स्थाने तयार केली पाहिजेत आणि त्यांचे समर्थन केले पाहिजे जे सांस्कृतिक साधेपणा आणि वारसा अभिव्यक्तीस भरभराट होऊ देतात. तेथे एक अचूक तोडगा नाही, परंतु ही क्रिया एजन्सी परत देईल ज्यांना त्यांचा इतिहास, वारसा आणि अस्मितेवर हल्ले झाले आहेत.

विवादाच्या वेळी, लोकांच्या सामूहिक सर्जनशील उत्पादनास समर्थन देणे आशा आणि निराकरण तयार करते. 2018 च्या उन्हाळ्यात, स्मिथसोनियन लोकजीवन महोत्सव कार्यक्रमांमध्ये दोन आंतरराष्ट्रीय क्षेत्रांचे प्रदर्शन केले गेले –“कॅटालोनिया: भूमध्य भूमध्य परंपरा आणि सर्जनशीलता” आणि “आर्मेनिया: घर बनवत आहे” वॉशिंग्टन, डी.सी. मधील नॅशनल मॉलवर, उत्सवांचे नियोजन केले जाते आणि वर्षानुवर्षे आयोजित केले जाते, त्या उन्हाळ्यात कॅटालोनिया आणि आर्मेनिया या दोघांसाठी राजकीय उलथापालथ व अशांतता दिसून आली.

ऑक्टोबर २०१ In मध्ये, कॅटालोनियाच्या अर्ध-स्वायत्त प्रदेशाने स्वातंत्र्यासाठी मतदान केले होते, स्पेनच्या घटनात्मक न्यायालयाने ही कारवाई बेकायदेशीर घोषित केली होती, ज्यामुळे स्पेनच्या सरकारने कॅटालोनियन संसद रद्द केली आणि तातडीने प्रादेशिक निवडणुकांचे आदेश दिले. लोककला महोत्सवाच्या काही आठवड्यांपूर्वी, कॅटलानच्या राष्ट्रवादीने जूनमध्ये या प्रदेशाचा नियंत्रण मागे घेतला, माद्रिदचा थेट नियम समाप्त होत आहे.

कॅटालोनियामध्ये तणाव वाढत असताना, एप्रिल – मे या काळात आर्मेनियन लोकांना अशीच सामाजिक अस्वस्थता येत होती 2018 मखमली क्रांती, जिथे नागरी निदर्शकांनी खोलवर रुजलेल्या भ्रष्टाचाराविरूद्ध आणि आर्मेनियाच्या सोव्हिएत उत्तरोत्तर सरकारमध्ये घुसखोरी करणारे कुलीन भतीववाद विरोधात विजय मिळविला. तरीही या सर्व राजकीय उलथापालथात, 100 पेक्षा जास्त लोक आर्मेनियाहून आणि कटालोनियाहून अनेक शेकडो लोक आपली संस्कृती, वारसा सांगण्यासाठी दाखल झाले आणि शेकडो हजारो पर्यटक, नॅशनल मॉलसह भविष्याकडे वाट पाहत होते. आनंद घेण्यासाठी उतरा. लोककला महोत्सव उपक्रम.

रुबेन गॅझरीन, लोकजीवन महोत्सव, 2018

आघाडीच्या भागावर सेवा देणा Ar्या हजारो आर्मेनियन पैकी एक स्टोनमासन रुबेन गझारायण, 2018 लोककला महोत्सवात सहभागी होते.

(ग्रेगरी गॉटलीब)

दोन गटांमधील सामंजस्य आणि त्यांचे कला आणि वारसा यावर त्यांचे प्रेम स्पष्ट होते. “आर्मेनियाः मेकिंग होम्स” मधील प्रस्तुतकर्ता आणि शेतात संशोधन करणारे वांशिकशास्त्रज्ञ म्हणून मी आर्मेनिया आणि कॅटालोनिया या दोन्ही देशातील सहभागी आणि मनापासून गाणी, कथा, हस्तकला आणि भोजन सामायिक करुन खूप वेळ घालवला. उत्तेजन पाहिले इतर अधिक अभ्यागतांसह. अर्मेनियन सहभागींनी त्यांच्या अलीकडील मखमली क्रांतीद्वारे कॅटालोनियन संघर्षाबद्दल परिचित होते, परंतु अझरबैजानबरोबरच्या नागोर्नो-करबखवरील त्यांच्या चालू असलेल्या दुर्दशामध्येही.

आर्मेनियाई आणि कॅटालियन लोकांमध्ये भाषेचा अडथळा होता, परंतु त्यांना संवादाचे अनन्य मार्ग सापडले. एकत्रित प्रोग्रामिंगमुळे बर्‍याचदा या संप्रेषणास उत्तेजन मिळालं, जसे की कॅटलनचा बेकर एंजल झमोरा आणि सीरियन अर्मेनियन शेफ आंद्रेग किलिसली हॅटस्टाउन (“ब्रेड हाऊस” साठी आर्मेनियन) एकत्र शिजवण्यासाठी तयार करतात. कोका डी रीप्ले आणि लहमजुन, कॅटालोनियन आणि आर्मेनियन स्नॅक्स एका आवडत्या घटकाभोवती केंद्रित: ब्रेड. परंतु कॅरमोनियन आणि आर्मेनियन प्रस्तुतकर्ते अनेकदा उत्स्फूर्त संगीत वाजवणा as्या महोत्सवाच्या कार्यानंतर हॉटेलमध्ये गाणे आणि नाच कसे करतात हे आश्चर्यचकित करणारे आहे आणि आश्चर्यकारकपणे सर्व क्षेत्रांतील विस्मयकारक ध्वनीचे ध्वनी आहे.

उत्सवाच्या शेवटच्या संध्याकाळी, गर्दी घरी गेल्यानंतर बर्‍याच आर्मेनियन सहभागी आणि खाद्य विक्रेत्यांनी त्यांच्या कामगिरीचे तंबू आणि स्टेज फेस्टिवलचे मैदान स्थापित करण्यासाठी त्यांच्या कॅटालोनियन भागांना भेट दिली. अर्मेनियन बीबीक्यू जवळजवळ पास झाला, वाइन वाहू लागली आणि आर्मीनियाई संगीतकारांनी पारंपारिक नृत्य संगीत वाजवले.

तिथे वॉशिंग्टन स्मारकाच्या सावलीत आम्ही दोन आठवड्यांच्या उन्हाळ्याच्या उत्सवाच्या समापन सोहळ्यात जातीय उत्कटतेच्या सामायिक अभिव्यक्तीत नाचलो. वारसा पद्धती – गाणे, नृत्य आणि खाद्यपदार्थ सामायिक करणे – लोकांना एकत्र कसे आणते हे त्याचे प्रात्यक्षिक प्रदर्शन होते. अर्मेनियाच्या एका स्पर्धकाने त्यांच्या नवीन कॅटालोनियन मैत्रीबद्दल सांगितले की, “मला असे वाटत नव्हते की मला अर्मेनियाईंपेक्षा एखादा गट जोरात आणि अभिमान वाटेल, पण मला वाटतं की आम्ही आमचा सामना संपवला!”

2018, कोला जिव्ह्स डी व्हॉलमधून बाहेर पडले

आर्मेनिया आणि कॅटालोनियामधील सहभागींनी (वरील: कॅटालोनियन दोघेही मानवी बुरूज बांधण्याची त्यांची परंपरा दाखवतात) त्यांची गाणी, कथा, हस्तकला आणि भोजन एकमेकांशी आणि पाहुण्यांसोबत सामायिक केल्याने मनापासून खळबळ उडाली.

(प्रुईट lenलन)

संध्याकाळ उत्सव साजरा करताना, याने एक खोल बंधनाची देखील कबुली दिली: एक संबंध जे दोन्ही गटांनी त्यांच्या सामायिक सामाजिक-राजकीय संघर्षातून जाणवले. एका अर्मेनियाच्या अमेरिकन महोत्सवात कॅटालोनियाची उपस्थिती आणि दोन प्रांतातील एकाच वेळी झालेल्या संघर्षाचा उल्लेख करतांना तिला आठवते, “मला या देशात असल्याचा भास होतो [Catalonia] आम्ही शत्रूंनी आणि धमक्यांद्वारे वेढलेले आहोत आणि स्वातंत्र्यासाठी लढत आहोत [Armenians] खूप चांगले माहित आहे. “

दुर्दैवाने आर्मेनियन लोकांसाठी ही लढाई आता युद्धामध्ये वाढली आहे. यावर्षी 27 सप्टेंबर रोजी, तुर्की सरकारने पाठिंबा दर्शविलेल्या अझरबैजानने ते परत मिळवण्यासाठी नागोरोनो-करबखवर आक्रमण सुरू केले. नागोरोनो-करबखच्या संरक्षणासाठी व त्यांच्या बचावासाठी हजारो अर्मेनियन सैनिकांना पुढच्या ओळीवर पाचारण करण्यात आले.

2018 लोककला महोत्सवात भाग घेणार्‍या हजारो आर्मेनियन पैकी एक रूबेन गझर्यान. गझर्यान हा त्याचा भाऊ कॅरेनसोबत आहे येगेग्नॅडझोर कडून स्वत: ची शिकवलेली स्टोनवेअर आणि अशा काही कारागीरांची स्थापना केली जी सराव चालू ठेवतात खचकर (क्रॉस-स्टोन) आर्मेनियामध्ये बनविणे. मला उत्सवातील त्याचा आनंद आणि उत्साह आठवतो जेव्हा त्याने अभ्यागतांशी संवाद साधला, त्यांनी त्याच्या हस्तकलेबद्दल असंख्य प्रश्न विचारले, अगदी काही उत्सुक प्रेक्षकांना खोदकामात सामील होऊ दिले. गझरायच्या चुनखडीने पर्यटकांना आनंद झाला खचकार आणि त्याच्या उत्कृष्ट नमुना विकल्या गेल्या उत्सव बाजार; त्याचे काम प्रथम आर्मेनियाच्या बाहेर विक्रीसाठी देण्यात आले होते.

त्यांनी वाढत्या शक्यता आणि त्यांच्या कारागिरीबद्दल कौतुक केल्यामुळे ते उत्सुक झाले आणि एका वर्षापूर्वी मी जेव्हा त्यांना आर्मीनियाला भेट दिली तेव्हा त्यांचे नवीन नूतनीकरण कार्यशाळे मला दर्शवल्याने त्यांना फार आनंद झाला. अरेनी -1 पुरातत्व गुहा कॉम्प्लेक्स; हेरिटेज साइट्स, सांस्कृतिक उत्पादन आणि जगणे एकत्रित कसे कार्य करते याचे एक कर्णमधुर उदाहरण.

गझनचॅट्स कॅथेड्रल

ऐतिहासिक ठिकाण (वरील: 19 व्या शतकाच्या गझनचेटेस कॅथेड्रलवर ऑक्टोबर 2020 मध्ये हल्ला होण्यापूर्वी) जटिलतेने वास्तवांमध्ये बांधले गेले. ही अशी ठिकाणे आहेत जिथे लोक त्यांची ओळख बनवितात आणि त्यांची पुष्टी करतात, मित्र आणि कुटुंबास भेटतात किंवा त्यांचे जीवन जगतात,

(व्लादिमीर शिओश्विली, विकिमीडिया कॉमन्स)

या गेल्या ऑक्टोबरमध्ये, जेव्हा रुबेन गझर्यनने नागरोनो-करबख संघर्ष मोर्चावर लढा दिला तेव्हा त्याचा भाऊ कारेन त्याच्याकडे वळायला लागला. खचकार अर्मेनियन परदेशात संघर्ष दरम्यान त्यांच्या कुटुंबाचे पालनपोषण करण्यासाठी परदेशी. युद्धाची अनिश्चितता असूनही, कॅरेनने तिचे हातोडा आणि छिन्नी सांस्कृतिक वारसा तयार करण्यासाठी निर्वाह म्हणून वापरली आणि त्यांचे म्हणणे आहे: “या कठीण काळात, खचकार आमच्याकडे उपासनास्थळे (चर्च) आहेत. “

कॅरेन आपल्या भावाच्या बाजूने न जुमानताही काम करत राहिली आहे, कारण तो म्हणतो: “आर्मेनियन कला आणि आर्मेनियन संस्कृतीबद्दल बोलणे आतापेक्षा जास्त महत्वाचे आहे. आमचे खचकार आमच्या परदेशी, आपले मित्र आणि परदेशात असलेले आपले नातेवाईक यांच्यात फारशी इच्छा आणि आशा नाही. “या भागात संघर्ष अजूनही सुरू आहे आणि नागोर्नो-काराबाखमधील अर्मेनियन वारसा स्थळांचे भवितव्य धोक्यात आहे, आर्मेनियन लोक त्यांचा वारसा मिटविण्याच्या थेट प्रयत्नांनंतरही सांस्कृतिक पद्धती तयार करतात आणि टिकवतात.

.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा