इथिओपियाच्या सैन्याने दुर्गम तिघ्र प्रदेशाच्या राजधानीचे “पूर्ण नियंत्रण” मिळवले आहे, अशी माहिती सैन्याने शनिवारी जाहीर केली. तिग्रे सरकारने “जबरदस्त गोलाबारी” हा परिसर ताब्यात घेण्यासाठी दीड लाख लोकांच्या शहरावर अंतिम टप्प्यात आणला. केले जात होते नेते.

“देव इथिओपिया आणि तिथल्या लोकांना आशीर्वाद देईल!” पंतप्रधान अबी अहमद यांनी एका निवेदनात म्हटले आहे की, मॅकल यांनी पदभार स्वीकारण्यापूर्वी सुमारे चार आठवड्यांपूर्वी सुरू झालेल्या लष्करी हल्ल्याची “पूर्णता” दर्शविली.

ते म्हणाले, “आम्ही निष्पाप नागरिकांना लक्ष्य न करता मेकेलेत प्रवेश केला आहे.”

आता ते म्हणाले, २०१ 2018 मध्ये सत्तेत येण्यापूर्वी हा प्रदेश चालवणा and्या आणि इथिओपियाच्या सत्ताधारी युतीवर वर्चस्व गाजवणा T्या टिग्रे पीपल्स लिबरेशन फ्रंटच्या (टीपीएलएफ) नेत्यांच्या अटक करण्यात पोलिस पाठपुरावा करतील आणि व्यापक सुधारणांचा सामना करत त्यांना बाजूला ठेवत. ज्यामध्ये त्यांनी नोबेल शांतता पुरस्कार जिंकला.

त्यानंतर अबीच्या सरकारने टीपीएलएफवर देशात अशांतता भडकावण्याचा आणि सत्ता पुन्हा मिळवण्याचा प्रयत्न केल्याचा आरोप केला आहे आणि प्रत्येक सरकार दुसर्‍यास बेकायदेशीर मानतो. शुक्रवारी आफ्रिकन युनियनच्या तीन विशेष दूतांशी झालेल्या बैठकीसह अबीने टीपीएलएफ नेत्यांशी गेल्या महिन्यात होणारी चर्चा नाकारली आहे.

इथिओपियाचे सैन्य कर्मचारी इथिओपियाच्या तिघ्रे आणि अमहरा प्रदेशाच्या सीमेजवळ असलेल्या भागात 16 नोव्हेंबरला रस्त्यावर दिसले. (असोसिएटेड प्रेस मार्गे इथिओपियन वृत्तसंस्था)

अबी म्हणाले, “आपल्याकडे आता पुनर्बांधणीची महत्त्वपूर्ण कामे आहेत, ती नष्ट झाली आहेत … तिघ्र प्रदेशातील लोकांना सामान्यतेकडे परत आणण्याच्या अत्यंत प्राधान्याने.”

मेकेले लष्कराच्या नियंत्रणाखाली असल्याच्या बातमीबद्दल घरी आणि डायमंडमधील काही इथिओपियन्सनी आनंद व्यक्त केला. “आमच्यावर त्याच्या दयाळूपणाबद्दल देवाची स्तुती करा. आमचा निर्माणकर्ता सर्वशक्तिमान देव धन्यवादित आहे. आमेन. इथिओपियात शांती होवो !!!” माजी पंतप्रधान हलीमाराम देसालेगन यांनी ट्विट केले.

आंतरराष्ट्रीय गजर

या लढ्यात इथिओपिया अस्थिर होण्याची धमकी आहे, ज्यास आफ्रिकेच्या सामरिक शिंगाचा आणि त्याच्या शेजार्‍यांचे लिंचपिन म्हणून वर्णन केले जाते.

4 नोव्हेंबरपासून संघर्ष सुरू झाल्यापासून आंतरराष्ट्रीय गजर वाढला आहे, म्हणूनच प्रचंड मानवतेचे संकट. अबीने हवाई हल्ले व टाक्यांसह “कायद्याची अंमलबजावणी ऑपरेशन” म्हणून संबोधल्यामुळे million दशलक्ष लोकांचा टिग्रे प्रदेश जगापासून खंडित झाला आहे.

अन्न, इंधन, रोकड आणि वैद्यकीय पुरवठा मोठ्या प्रमाणात कमी झाला आहे. मानवतावादी आणि मानवाधिकार गट म्हणाले की कित्येक शंभर लोक मरण पावले आहेत. सुदानमध्ये पळून गेलेल्या 40,000 हून अधिक लोकांसह सुमारे 1 दशलक्ष लोक विस्थापित झाले आहेत. उत्तर टाइग्रेमध्ये ,000 ,000,००० एरिटेरियन शरणार्थीच्या छावण्यांनी अग्नीला कवटाळले.

शनिवारी सुदान-इथिओपिया सीमारेषेवरील इथिओपियन शरणार्थींच्या शिबिरात लोक जेवणासाठी रांगेत उभे होते. (बाज रॅटनर / रॉयटर्स)

संप्रेषण विच्छेदनानंतर, युद्ध करणार्‍या पक्षांकडील दावे सत्यापित करणे कठीण आहे. टिग्रे नेते डेब्रेत्सियन गेब्रीमिकल यांना शनिवारी सायंकाळपर्यंत गाठता आले नाही. जोरदारपणे सशस्त्र असलेल्या टीपीएलएफला या भागातील खडकाळ प्रदेशात दीर्घकाळ लढाईचा सामना करावा लागला आणि काही तज्ञांनी युद्धाचा इशारा दिला.

रेडवान हुसेन या ज्येष्ठ अधिका official्याने फेसबुक पोस्टमध्ये लिहिले आहे, टीपीएलएफने मेहेकलेतील चर्च, शाळा आणि दाट लोकवस्तीचे भाग बख्तरबंद स्टोअर्स आणि लॉन्चिंग पॅड्समध्ये बदलले. ते म्हणाले की टीपीएलएफ सैनिकांचे “विखुरलेले अवशेष” शेजारच्या भागात ‘तुरळक गोळीबार’ होत.

शनिवारी दाट लोकवस्ती असलेल्या मॅक्ले शहरात सुरू झालेल्या या गोळीबारामुळे नागरिकांच्या त्रासाबद्दल त्वरित चिंता निर्माण झाली. इथिओपियाच्या सरकारने मेकेले येथील रहिवाशांना इशारा दिला की जर त्यांनी वेळीच टीपीएलएफ नेत्यांपासून दूर न सोडल्यास “दया” होणार नाही. टीपीएलएफ नेत्यांच्या आत्मसमर्पण कालावधीत आणि अबीच्या -२ तासांच्या अल्टिमेटममध्ये काही रहिवासी संपल्याचे संयुक्त राष्ट्रांनी म्हटले आहे.

शनिवारी चेतावणी देण्याच्या पार्श्वभूमीवर इथिओपियाच्या सैन्याने संघर्षाचा “अंतिम टप्पा” साकारताना दिसताच गजर वाजविला.

पोप फ्रान्सिसने ट्विट केले की, “मी सर्वांना इथिओपियासाठी प्रार्थना करण्यास आमंत्रित करतो जिथे सशस्त्र संघर्ष तीव्र झाला आहे आणि गंभीर मानवतावादी परिस्थिती निर्माण करीत आहे.”

आफ्रिकेचे अमेरिकेचे सर्वोच्च मुत्सद्दी तिबोर नेगी यांनी ट्वीट केले की, “मॅक्ले प्रदेशात लढाई आणि तोफखान करणे ही गंभीर चिंतेची बाब आहे. आम्ही त्वरित हा संघर्ष संपवावा आणि तिग्रेमधील शांतता प्रस्थापित करा.”

इथियोपियाच्या सैन्याने मेजर जनरल हसन इब्राहिमला चेतावणी दिली की “काही लोकांना पाहिजे असलेले लोक त्यांच्या कुटूंबात किंवा शेजारच्या भागात जाऊ शकतात आणि काही दिवस लपविण्याचा प्रयत्न करू शकतात. पण आमच्या सशस्त्र सैन्याने नियंत्रण ताब्यात घेतले. केल्यावर. मेकेले शहर जिथे जिथे असतील तिथे त्यांना या गुन्हेगारांचा शोध घेण्यासाठी आणि पकडण्याचे काम सोपवले जाईल. “

संयुक्त राष्ट्र संघाने मदतीसाठी तातडीने आणि बिनधास्त प्रवेशाचा आग्रह धरला. संयुक्त राष्ट्र संघटनेचे सरचिटणीस अँटोनियो गुटेरेस यांच्या कार्यालयाने सांगितले की, “नागरी लोकांमध्ये इथिओपियाच्या संघर्षाचे परिणाम आणि द्वेषयुक्त भाषण आणि वांशिक वर्तनाचा अहवाल पसरल्याबद्दल गंभीर चिंता व्यक्त केली आहे.”

टीपीएलएफचे वर्चस्व असलेले इथिओपियाचे माजी सरकार सत्तेत असलेल्या एका चतुर्थांश शतकापेक्षा अधिक काळात वंशीय धर्तीवर राज्य केले गेले होते यावरून या संघर्षाने आणखीन तणाव वाढविला आहे. माई कद्र्रा या हत्याकांडातील त्याच समुदायाने अलीकडेच झालेल्या लढाईदरम्यान सांगितले की एकदा संवाद आणि वाहतुकीचे दुवे पुन्हा सुरू झाल्यावर काय होईल.

सुदानमधील निर्वासितांची जळजळ

अनेकांच्या इथिओपियाच्या सैन्याने हल्ला केला आहे आणि आता सुदानच्या दुर्गम भागात अन्न, निवारा आणि काळजी शोधण्यासाठी धडपड केल्याचा अहवाल मिळाला असला तरी, अबीच्या लक्ष्यांपैकी काही जण परत पळून गेलेल्या निर्वासितांचे स्वागत करीत आहेत.

युनायटेड नेशन्सचे शरणार्थी उच्चायुक्त फिलिपो ग्रांडी यांनी शनिवारी सुदानच्या उम्म रकोबा शरणार्थी शिबिराला भेट दिली आणि तेथे सुमारे 10 हजार नवीन इथिओपियन शरणार्थी राहत आहेत. ते म्हणाले की सुदानचा ओघ व्यवस्थापित करण्यासाठी पुढच्या सहा महिन्यांत सुमारे १ million० दशलक्ष डॉलर्सची आवश्यकता आहे.

डावीकडून दुसरे संयुक्त राष्ट्रांचे शरणार्थी उच्चायुक्त फिलिपो ग्रांडी शनिवारी पूर्व सुदानच्या कादरीफमधील निर्वासित छावणीला भेट देतात. (नरिमन अल-मोफी)

काळजीपूर्वक, निर्वासितांनी असोसिएटेड प्रेसला सांगितले आहे की सीमेजवळील इथिओपियन सैन्य लोकांना जाण्यापासून रोखत आहे. अलीकडील काळात एपीच्या पत्रकारांना क्रॉसिंग मंद दिसले. इथिओपिया सरकारने याबाबत कोणतीही प्रतिक्रिया दिली नाही.

“आम्ही लोकांच्या आकडेवारीत घट पाहिलेली आहे, परंतु ती सुरूच आहे. दररोज पाच ते 600 ही छोटी संख्या नाही, तर आपण चूक करू नये. हे खरे आहे की असे दिवस होते जेंव्हा ते हजारो होते, परंतु ते देखील अडचणीवर अवलंबून होते.” त्याच्या देशात आणि सीमेवर फिरत नाही, ”आजी म्हणाल्या.

“या क्षणी तिघ्रयातील प्रवेश हा मुख्य अडथळा आहे,” असे त्यांनी सांगितले, अबीच्या सरकारला “आम्हाला कॉरिडॉर द्यावा किंवा ते जे काही देऊ शकतात त्यांना देतील,” असे ते म्हणाले.

Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा