कॅलिफोर्नियामधील सॅलिनासमधील मुलांसाठी तयार असलेली पाल्मा स्कूल, सोलॅडॅड राज्य कारागृहात सुधार प्रशिक्षण प्रशिक्षण (सीटीएफ) सह एक कैदी तयार केली गेली आणि कैदी आणि हायस्कूल विद्यार्थ्यांसाठी एक वाचन गट तयार केले – दोन गट शिकण्यासाठी आणि विकासासाठी एकत्र आणले. एकमेकांना अधिक समजून घेणे.

परंतु वाचन गटाने ज्ञान आणि सहानुभूतीची देवाणघेवाण करण्यापेक्षा बरेच काही विकसित केले आहे. जेव्हा तिच्या आई-वडिलांनी वैद्यकीय आपत्कालीन परिस्थितीचा सामना करावा लागल्यानंतर पाल्मा विद्यार्थ्याने १२०० डॉलर्सचे मासिक शिकवणी देण्यास धडपड केली, तेव्हा कैद्यांना आधीच मदत करण्याची योजना होती.

इंग्रजी आणि ब्रह्मज्ञानविषयक शिक्षक जिम मिशेल्टी म्हणाले की, मला पहिल्यांदा यावर विश्वास नव्हता वाचन कार्यक्रम. “तो म्हणाला, ‘तुमच्यात येणा people्या लोकांचे आम्ही मूल्यवान आहोत. आम्हाला तुमच्या शाळेसाठी काहीतरी करायचे आहे … कॅम्पसमध्ये आम्हाला एक विद्यार्थी मिळेल ज्याला पाल्मामध्ये जाण्यासाठी काही पैशांची गरज आहे.’ आहे? “

या कार्यक्रमाला “निळ्या रंगात भाऊ” असे संबोधणा in्या कैद्यांनी साध्या ग्रीन विद्यार्थ्यास शिष्यवृत्ती तयार करण्यासाठी तुरूंगातून आतून ,000 30,000 पेक्षा जास्त जमा केले – यावर्षी आणि फ्रान्सिस्कोमध्ये तिला पदवीधर करण्यास मदत केली अ‍ॅकॅडमी ऑफ आर्ट युनिव्हर्सिटीमध्ये महाविद्यालयात शिक्षण घेतले.

“शिष्यवृत्ती सुरू करण्यात मोलाची भूमिका बजावणारे माजी कैदी जेसन ब्रायंट म्हणाले,” लोक निवडलेल्या निकृष्ट असूनही बर्‍याच लोकांना चांगल्या गोष्टींमध्ये सहभागी व्हायचं आहे. “लोक हे करण्यास उत्सुक होते.”

कैदी शिक्षणासह त्याचा पाठपुरावा करण्यास उत्सुक आहेत

ब्रायंटने सशस्त्र दरोडेखोरांसाठी 20 वर्षे सेवा केली, ज्यात एका साथीदाराने पीडित मुलीला गोळ्या घातल्या. परंतु सोलादाद राज्य कारागृहात वास्तव्य करीत असताना त्यांनी जीवनात झुकण्याचा रोज प्रयत्न केला, त्यांनी पदवी आणि दोन पदव्युत्तर कमाई केली आणि कैद्यांसाठी नेतृत्व प्रशिक्षण कार्यक्रम चालविला.

ब्रायंट म्हणाला, “मी 1999 मध्ये एखादा गुन्हा घडवून आणल्यामुळे एका कुटुंबाचा नाश झाला. अनेक कुटुंब – अपूर्णपणे माझ्या समुदायाचे नुकसान झाले,” ब्रॅयंट म्हणाला. “मी माझ्या हृदयाच्या अगदी जवळ राहतो आणि मला आशा आहे की जेव्हा लोक एकमेकांवर विश्वास ठेवतात तेव्हा क्षमाची शक्ती आणि जीर्णोद्धार होण्याची शक्यता लोक ओळखू शकतात.”

मार्च महिन्यात तुरूंगात असताना, त्याला शिक्षा म्हणून ब्रायंटची जीर्णोद्धार करण्याच्या कामात हातभार लावल्याबद्दल शिक्षा झाली. आता ते एका संस्थेत पुनर्संचयित काम करण्यासाठी दिग्दर्शक म्हणून काम करतात जीर्णोद्धार संधी आणि कार्यक्रम बनविणे (सीआरपी), जे पूर्वी अपंग लोकांना त्यांच्या समुदायात यशस्वी होण्यासाठी कौशल्य प्रशिक्षण आणि स्थिर गृहनिर्माण यासारख्या साधनांनी सुसज्ज करण्यास मदत करते.

तुरुंगात अनेक प्राक्तन घडवून आणताना ब्रायंटने आपला माजी गुन्हेगारी भागीदार टेड ग्रे पुन्हा जॉइन केला ज्याला शिष्यवृत्ती सुरू करण्याची आणि शिक्षणाची भेट घेऊन त्याचा पाठपुरावा करण्याचा विचार होता. दुसर्‍याच्या जीवनात भारी, अर्थपूर्ण गुंतवणूक करण्याची संधी शेकडो उद्धट पुरुषांनी उडी घेतली.

तुरुंगातील किमान वेतन प्रति तास 8 सेंटांपेक्षा कमी असू शकते हे लक्षात घेता $ 30,000 वाढवणे ही आश्चर्यकारक कामगिरी आहे. कारागृहात डॉलर बनविण्यासाठी दिवसभर कष्ट करावे लागतात, म्हणून कैद्यांनी दिलेला प्रत्येक टक्के हा मुक्त जगातील पैशापेक्षा जास्त असतो. देणगी देण्यासाठी पैसे नसलेल्या काही निळ्या बांधवांना मालमत्ता किंवा अन्न विक्रीचा छंददेखील नव्हता, त्यामुळे ते या मोहिमेचा भाग होऊ शकतात.

रेगी नावाच्या एका कैद्याने त्याचे कारण सांगून त्याचे 100 डॉलर्सचे मासिक पैसे भरले सीएनएनचा लिसा लिंग, “मी जे करतो ते करण्यासाठी मला मोबदला मिळतो, म्हणून, तो पुढे का दिला नाही आणि दुसर्‍याला बदलण्यासाठी देऊ नका?”

योग्य शिष्यवृत्तीचे उमेदवार

निळाभाऊ असलेल्या बांधवांना त्यांची शिष्यवृत्ती कोणाला मिळाली हे निश्चित करता आले नाही, परंतु ते म्हणाले की सी. ग्रीन योग्य उमेदवार होते.

सीआयच्या पालकांनी त्याला उच्च शिक्षण मिळावे आणि टोळक्यांसह, ड्रग्ज आणि भांडणात अडचणी असलेल्या सार्वजनिक शाळेतून जावे अशी त्यांची इच्छा होती. पण पाल्मा स्कूलमध्ये पहिल्या सहा महिन्यांनंतर आर्थिक मदतीने त्यांचे पैसे झपाट्याने कमी होऊ लागले. जेव्हा त्याचे वडील फ्रँक ग्रीन यांना हृदय शस्त्रक्रियेची आवश्यकता होती आणि ते काम करण्यास असमर्थ होते तेव्हा ते कुटुंब शिक्षण घेण्यास असमर्थ ठरण्याच्या मार्गावर होते.

जेव्हा त्यांना कळते की सुधारात्मक सुविधेच्या अंतर्गत त्यांना पूर्ण अनोळखी व्यक्तींकडून मोठ्या प्रमाणात भेटवस्तू मिळत आहेत.

“यामुळे मला अश्रू अनावर झाले” फ्रँक ग्रीन म्हणाला. “त्या विशिष्ट वेळी ते खरोखरच आशीर्वाद होते. हे ऐकले नव्हते.”

पल्मा वाचनसमूहात जाण्याव्यतिरिक्त सिमा आणि त्याचे कुटुंब तुरुंगातही गेले. त्याने आणि त्याच्या कुटुंबीयांनी निळ्या रंगात अडचणीत आलेल्या बर्‍याच लोकांशी संपर्क साधला आहे आणि चार माजी कैद्यांनी देखील त्यांच्या हायस्कूलच्या पदवीला हजेरी लावली.

त्याने सीएनएनला सांगितले की शेकडो माणसांनी आपल्या शिक्षणासाठी बलिदान दिले त्यामुळं दररोज प्रयत्न करण्यासाठी आणि मेहनत घेण्यास प्रेरित केले. महाविद्यालयातून ब्रेक लागल्यावर तुरुंगात जाण्याची त्यांची योजना आहे, जिथे तो आता बास्केटबॉल खेळतो आणि क्रीडा प्रसारणाचे अभ्यास करतो.

सीए म्हणाली, “हे करणे ही अगदी योग्य गोष्ट आहे. शिष्यवृत्तीच्या पलीकडे, त्यांनी आपल्यात घातलेले ज्ञान, ही सर्वात चांगली गोष्ट आहे,” सीए म्हणाले. “ते माझ्या भविष्याबद्दल निश्चितपणे गांभीर्याने विचार करतात आणि एक व्यक्ति म्हणून ते खरोखर माझी काळजी करतात.”

दरम्यान, शिष्यवृत्तीमध्ये सामील झाल्याने बर्‍याच कैद्यांना अशी संधी मिळाली की त्यांना कधीच नव्हती – रोल मॉडेल बनण्याची संधी.

ब्रायंट म्हणाले की ग्रीन कुटुंब शिष्यवृत्तीसाठी योग्य प्रकारे योग्य होते कारण ते कैद्यांच्या नेतृत्त्वावर अवलंबून होते.

ब्रायंट म्हणाली, “त्यांना सल्लामसलत मिळविण्यासाठी, आमच्यासह गटांमध्ये भाग घेण्यासाठी, तिचे ध्येय आणि दृष्टिकोन सांगण्यासाठी आणि निळ्या पुरुषांशी प्रत्यक्षात जबाबदारी संभाषण करण्यासाठी ते तुरूंगात आणत असत.” “त्यांनी केवळ कृतज्ञता व कृतज्ञताच न घालता केवळ त्यांच्या मुलास सल्ला देण्यावरच अवलंबून ठेवले. हे आश्चर्यकारक होते.”

पुनर्वसन व पुनर्वसन न्याय

सुधारात्मक प्रशिक्षण सुविधेचे वॉर्डन क्रेग कोएनिग म्हणाले की कॅलिफोर्नियासह 24 वर्षांमध्ये कारागृह प्रणाली, त्याने धोरणात सकारात्मक बदल पाहिले आहेत. एके काळी फक्त कैदी ठेवण्याची मानसिकता असणारी व्यवस्था पुनर्वसनाच्या मॉडेलकडे वाटचाल करत आहे.

“हे ()) घडण्याची गरज आहे. आमचे काम या लोकांना समाजात परत आणण्यात मदत करणे आहे,” कोएनिग म्हणाले. “हे लोक सोडत आहेत, त्यातील बरीच टक्केवारी पूर्वीचे समाजातील उत्पादक सदस्य होत आहेत. तर आपण हे का करू? पुरुषांचे जीवन बदलण्याचा प्रयत्न करीत आहोत.”

दया आणि प्रामाणिक चर्चेच्या शक्तींनी जीवन बदलण्याचा एक विश्वास अजूनही पाल्मा स्कूल वाचन कार्यक्रमाचे संचालन करीत आहे.

अगदी मध्यभागी कोरोनाविषाणू साथरोग, पाल्मा स्कूल वाचनाचा कार्यक्रम झूम वर सुरू ठेवण्यात आला आहे, आता इतर शाळांपेक्षा जास्त विद्यार्थी आता तेथे उपस्थित राहू शकले आहेत.
कैद्यांची गरज असलेल्या दुसर्‍या विद्यार्थ्यासाठी शिष्यवृत्तीचा कार्यक्रम सुरू ठेवण्याची योजना आहे. कैदी नेतृत्व गटांच्या मदतीने आणि सीआरपी संस्था, त्यांना हे आणखी पुढे चालू ठेवायचे आहे आणि त्यांनी समाजातील इतर नागरिकांनाही असे करण्याची प्रेरणा देण्याची आशा आहे.

ब्रायंट म्हणाला, “मला स्वत: ला किंवा माझ्या संघासारखे किंवा या अविश्वसनीय भेटवस्तूमध्ये हातभार लावलेल्या लोकांना वाटत नाही. आम्ही फक्त असे लोक आहोत ज्यांना चांगल्या गोष्टी करायच्या आहेत.” “जर अधिकाधिक लोकांनी चांगल्या गोष्टी करण्याचा निर्णय घेतला तर हे जग एक उत्तम राजवाडा होईल.”

.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा