इस्लामिक रिपब्लिकने इस्रायलवर हल्ला केल्यानंतर इराणच्या सर्वोच्च नेत्याने तेहरानच्या असंतुष्ट सैन्य आण्विक कार्यक्रमाशी संबंधित वैज्ञानिकांच्या हत्येमागील “निश्चित शिक्षा” देण्याची मागणी शनिवारी केली.

तेहरानच्या आण्विक कार्यक्रमावरील तणावाच्या पार्श्वभूमीवर दशकभरापूर्वी वैज्ञानिकांच्या हत्येबद्दल फार काळ भीती असलेल्या मोहसीन फाख्रिझादेह यांच्या शुक्रवारी झालेल्या हत्येबद्दल इस्रायलने कोणतीही प्रतिक्रिया दिली नाही. तथापि, या हल्ल्यात काळजीपूर्वक नियोजित, लष्करी शैलीतील हल्ल्याचा ठसा उमटला.

अध्यक्ष डोलेल्ड ट्रम्प यांच्या कार्यकाळातील दिवसांनी अमेरिका आणि इराणमधील तणाव संपवण्याची धमकी दिली आहे, कारण अध्यक्ष-निवडक जो बिडेन यांनी ट्रम्प यांच्याकडून जागतिक शक्तींसह तेहरानच्या आण्विक कराराकडे परत जाण्याचे सुचविले होते. करू शकता. पेंटॅगॉनने शनिवारी पहाटे घोषणा केली की त्याने यूएसएस निमित्झ विमान वाहक मध्य पूर्वेत परत पाठवले.

एका वक्तव्यात सर्वोच्च नेते अयातुल्ला अली खमेनी यांनी फाख्रिजादेह यांना “देशाचे अग्रगण्य आणि प्रख्यात अणु आणि बचाव वैज्ञानिक” म्हटले.

खमनेई म्हणाले की, हत्येनंतर इराणची पहिली प्राथमिकता “गुन्हेगार आणि ज्यांना त्याचे आदेश दिले त्यांना शिक्षा देणारी होती.” त्याने तपशीलवार माहिती दिली नाही.

शनिवारी आपल्या सरकारच्या कोरोनोव्हायरस टास्क फोर्सच्या बैठकीत बोलताना राष्ट्राध्यक्ष हसन रूहानी यांनी इस्रायलला या हत्येचा दोष दिला.

इस्त्राईलचे पंतप्रधान बेंजामिन नेतान्याहू यांनी २०१ in मध्ये सादरीकरणात मोहसिन फाखरीजादे हे मध्यवर्ती व्यक्ती होते, इराणने अण्वस्त्रांचा शोध सुरू ठेवल्याचा आरोप केला. (रॉयटर्स टीव्ही)

फख्रिझादे यांच्या निधनाने त्यांचा अणु कार्यक्रम थांबणार नाही, असे रूहानी म्हणाले. इराणच्या नागरी अणु कार्यक्रमाने आपले प्रयोग सुरू ठेवले आहेत आणि आता ते युरेनियमचे प्रमाण percent. percent टक्क्यांपेक्षा कमी म्हणजे below. percent टक्क्यांनी वाढवते.

पण विश्लेषकांनी फाख्रिजादेहची तुलना रॉबर्ट ओपेनहाइमरच्या तुलनेशी केली आहे. दुस World्या महायुद्धात अमेरिकेच्या मॅनहॅटन प्रोजेक्टचे नेतृत्व करणारे वैज्ञानिक अणुबॉम्ब तयार करणारे होते.

“शहीद फाखरीजादेह यांच्या हत्येबाबत आम्ही योग्य वेळी प्रतिसाद देऊ,” असे रूहानी म्हणाले.

इस्त्राईल ‘अराजक निर्माण करण्याचा विचार’

ते म्हणाले: “इराणी राष्ट्र झिओनिस्टच्या सापळ्यात येण्यापेक्षा हुशार आहे. ते अनागोंदी निर्माण करण्याचा विचार करीत आहेत.”

शुक्रवारी हा हल्ला राजधानीच्या पूर्वेस असलेल्या इबार्ड या गावात झाला आणि इराणी उच्चवर्गासाठी माघार घेतली. इराणच्या सरकारी टेलिव्हिजनने म्हटले आहे की, जुन्या ट्रकमध्ये लाकडाच्या ओझ्याखाली लपलेला स्फोटक फख्रिझादेह जवळील सेडानजवळ उडाला होता.

अर्धसैनिक तास्निम या वृत्तसंस्थेने सांगितले की, फाखरीझादेहची चार किंवा अधिक माणसांसाठी असलेली मोटारगाडी थांबत असताना कमीतकमी पाच बंदूकधार्‍यांनी बाहेर येऊन कारला जोरदार गोळीबार केला, अशी माहिती निमलष्करी तस्नीम या वृत्तसंस्थेने दिली.

राजधानी तेहरानच्या पूर्वेस पूर्वेकडील एबरड येथे शुक्रवारी फाखरीझादेह यांना ठार केले गेले. बंदूकधार्‍यांनी त्याच्या कारवर गोळ्या झाडल्या. (असोसिएटेड प्रेस मार्गे फार्स न्यूज एजन्सी)

डॉक्टर आणि पॅरामेडिक्सने त्याला पुन्हा जिवंत न केल्याने फाखरीझादेह यांचे रुग्णालयात निधन झाले. इतर जखमींमध्ये फाखरीझादेहच्या अंगरक्षकांचा समावेश आहे. ऑनलाइन सामायिक केलेल्या फोटो आणि व्हिडिओंमध्ये विंडो शील्डमध्ये बुलेट होल असलेली निसान सेडान आणि रस्त्यावर रक्त अडकलेले दिसून आले.

हल्ल्याच्या काही तासांनंतर, पेंटॅगॉनने घोषित केले की त्याने यूएसएस निमिट्झ विमानवाहक वाहक परत मध्य-पूर्वेला आणला आहे, या प्रदेशात आधीच खर्च केलेला वाहक म्हणून ही एक असामान्य चाल आहे. अफगाणिस्तान आणि इराकमध्ये अमेरिकन सैन्याच्या कमतरतेचा हवाला देऊन हे या निर्णयामागील कारण असल्याचे सांगून ते म्हणाले की, “कोणत्याही प्रकारच्या आकस्मिक परिस्थितीची पूर्तता करण्यासाठी या प्रदेशात अतिरिक्त बचावात्मक क्षमता असणे शहाणपणाचे आहे.”

इराणचे अणुशास्त्रज्ञ माजिद शहरी यांच्या हत्येच्या दहा वर्षांच्या वर्धापन दिन होण्यापूर्वी तेहराननेही इस्रायलला दोषी ठरवले असा हल्ला हा हल्ला झाला आहे. इस्त्रायली आणि अमेरिकन उत्पादन म्हणून ओळखल्या जाणार्‍या तथाकथित स्टक्सनेट व्हायरसने इराणच्या सेंट्रीफ्यूजेस नष्ट केल्यावर आणखीन इतर लक्ष्यित हत्या करण्यात आल्या.

इराणच्या आण्विक कार्यक्रमाबद्दल पाश्चात्य भीतीमुळे हे हल्ले उंचावलेले आहेत. तेहरानने बर्‍याच काळापासून आपला कार्यक्रम शांततेत वर्णन केला आहे. इराणच्या तथाकथित एएमएडी कार्यक्रमाचे नेतृत्व फखरीझादेह यांनी केले. ते म्हणाले की, इस्त्रायल आणि वेस्टर्न यांनी अण्वस्त्र निर्माण करण्याच्या व्यवहार्यतेचा विचार करून लष्करी कारवाई सुरू केली आहे. आंतरराष्ट्रीय अणु उर्जा एजन्सीचे म्हणणे आहे की “संरचित कार्यक्रम” 2003 मध्ये संपला.

आयएईएचे निरीक्षक इराणच्या आण्विक स्थळांवर जागतिक शक्तींसह आता-अपरिवर्तनीय अणु कराराचा एक भाग म्हणून नजर ठेवतात, ज्यामुळे तेहरानला आर्थिक निर्बंध हटविण्याच्या बदल्यात युरेनियमचे संवर्धन मर्यादित होते.

पहा | इराणच्या सर्वोच्च अणू वैज्ञानिकांची हत्या:

इराणने असा आरोप केला आहे की अमेरिका आणि इस्राईलने आपल्या एका वरच्या अणु वैज्ञानिकांना मारले. इराणच्या अणुबॉम्बच्या शोधात मोहसेन फाखरीजादेह हा एक महत्त्वाचा खेळाडू म्हणून पाहिला गेला. 1:49

ट्रम्प यांनी 2018 मध्ये केलेल्या करारापासून माघार घेतल्यानंतर इराणने त्या सर्व सीमा सोडून दिल्या आहेत. आता तज्ञांचा असा विश्वास आहे की इराणने बॉम्बचा पाठपुरावा निवडल्यास किमान दोन अण्वस्त्रे बनविण्याइतकी युरेनियम आहे. दरम्यान, इराणच्या नताझान अणू सुविधा केंद्रातील प्रगत सेंट्रीफ्यूज असेंबली प्लांट तेहरानमध्ये नुकत्याच झालेल्या हल्ल्यानंतर जुलैमध्ये फुटला.

१ 195 88 मध्ये जन्मलेल्या फाखरीजादेह यांना संयुक्त राष्ट्र सुरक्षा परिषद आणि अमेरिकेने त्यांच्या अ‍ॅमडवर काम करण्यास मान्यता दिली. इराणने त्याचे नेहमी विद्यापीठाचे भौतिकशास्त्रातील प्राध्यापक म्हणून वर्णन केले. रेव्होल्यूशनरी गार्डचा सदस्य, फखरीझादेह यांना इराणचे सर्वोच्च नेते अयातुल्ला अली खमेनी यांनी इराणच्या लोकशाहीमध्ये त्यांचे महत्त्व दर्शविणा meetings्या सभांमध्ये पाहिले.

अलिकडच्या वर्षांत अमेरिकेच्या निर्बंधांमुळे त्याला इराणच्या संरक्षण नाविन्य आणि संशोधन संस्थेच्या प्रमुखपदी सूचीबद्ध केले गेले आहे. परराष्ट्र विभागाने गेल्या वर्षी संघटनेचे वर्णन केले की “दुहेरी उपयोग संशोधन आणि विकास कार्यांवर काम करणे, त्यापैकी विभक्त शस्त्रे आणि विभक्त शस्त्रे वितरण प्रणालींसाठी संभाव्य उपयुक्त आहेत.”

इराणच्या संयुक्त राष्ट्राच्या मोहिमेमध्ये, फख्रिझादेह यांच्या अलीकडील कार्यास “प्रथम स्वदेशी सीओव्हीड -१ test चाचणी किट विकसित करणे” आणि संभाव्य कोरोनाव्हायरस लस तयार करण्याच्या तेहरानच्या प्रयत्नांचे निरीक्षण करणे असे वर्णन केले.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा