शहरांच्या गर्दीमुळे ग्रामीण भागातील लोकसंख्या संकुचित होत आहे आणि लोकसंख्या कमी आहे. या घसरणीच्या पार्श्वभूमीवर शीच्या दारिद्र्य निर्मूलन धोरणांनी देशहितावर लक्ष केंद्रित केले आहे.

सोमवारी राज्याची बातमी एजन्सी सिन्हुआने जाहीर केली शेवटचे नऊ काऊन्टी या यादीतून काढून टाकले गेले होते, ते सर्व नै southत्येकडील गुईझोउ प्रांतात आहेत, अधिकृतपणे देशाच्या निरपेक्ष दारिद्र्य राज्यात कोणतीही काउंटी नाहीत.

शिन्हुआने आपल्या घोषणेत एका तज्ञाचा हवाला देत म्हटले आहे की, “अत्यंत गरीबीच्या शतकानुशतकांच्या मुद्याचा” अंत झाला.

एक मोठी उपलब्धी असल्याचे दिसून येत असले तरी, चीनमधील दारिद्र्य संपुष्टात येण्याचे चिन्ह आहे की नाही याबद्दल राज्य सरकारद्वारे चालवलेले माध्यम आणि तज्ञ यांच्यात काही गोंधळ असल्याचे दिसून येत आहे.

सरकारी कंपनीने चालविलेले टेलिव्हिजन स्टेशन सीजीटीएनने चीनच्या जवळ असलेल्या वेबसाइटवर साजरा केला निरपेक्ष दारिद्र्य “एक महिना आधी (त्याची) सेल्फ-सेट डेडलाईन.”

चीनच्या परराष्ट्र मंत्रालयाचे प्रवक्ते झाओ लिजियान यांनी मंगळवारी आपल्या दैनंदिन बातमी परिषदेत बोलताना सांगितले की चीनने २०२० च्या अखेरीस व्यापक दारिद्र्य निर्मूलनाचे लक्ष्य गाठले आहे. ते म्हणाले, “जिंकलेले निकाल समाधानकारक आहेत. ”

परंतु इतर अधिक सावध राहिले आहेत. राज्यस्तरीय टॅबलोइड ग्लोबल टाईम्सने तज्ज्ञांच्या हवाल्यानुसार असे म्हटले आहे की, चीन सरकारने दारिद्र्य निर्मूलनाच्या निकालाचे सर्वंकष पुनरावलोकन करणे आवश्यक आहे आणि 2021 च्या उत्तरार्धात निकाल जाहीर करणार आहेत.

चीनच्या गरीबी निर्मुलन कार्यालयाच्या उपसंचालक झ्या गेंगशेंग यांचा हवाला देऊन शिन्हुआ यांनी स्वत: ला विरोधाभासी असल्याचे सांगितले. “पूर्णपणे पूर्ण.”

शिन्हुआच्या मते, झिया म्हणाली की आधी “यादृच्छिक निरिक्षण” आणि “सेन्सॉरशिप” घ्यावे लागतील आणि नंतर सर्व मानकांची पूर्तता झाली की कम्युनिस्ट पक्षाच्या केंद्रीय समितीवर हे घोषित केले जाईल की “दारिद्र्य” “विरुद्ध लढा जिंकला आहे. “

राष्ट्रीय विभाग

हे लक्ष्य अधिकृतपणे पूर्ण झाले आहे की नाही, तज्ज्ञांनी म्हटले आहे की 2020 च्या अखेरीस परिपूर्ण दारिद्र्य संपविण्याचे आपले ध्येय पूर्ण झाल्याचे चीनी सरकार काही महिन्यांतच जाहीर करेल यात शंका नाही.

आर्थिक नुकसान असूनही कोरोनाविषाणू साथरोग, इलेव्हन आणि त्याचे सरकार मागे ढकलले नाही कम्युनिस्ट पक्षाच्या शतकाच्या आधी त्यांचे ध्येय गाठण्यासाठी त्यांची दारिद्र्य निर्मूलनाची उद्दीष्टे आहेत.

जगभरातील दारिद्र्य तज्ज्ञांनी चीनच्या अखेरपर्यंत देशात प्रवेश न मिळाल्याबद्दल चीनच्या कार्याचे कौतुक केले असताना बीजिंगची उद्दिष्टे व त्या पोहोचण्याच्या मार्गांवरही टीका केली आहे.

उदाहरणार्थ, बीजिंगची दारिद्र्यरेखा जागतिक बँकेच्या प्रमाणातील जवळपास निम्मा आहे. वर्षाकाठी फक्त $ 700 पेक्षा कमी.
तुलना करता, २०१ in मध्ये चीनचे एकूण राष्ट्रीय उत्पन्न (जीएनआय) दरडोई $ 10,410 होते, जागतिक बँकेच्या म्हणण्यानुसार. तथापि, ही आकडेवारी शहरे आणि ग्रामीण भागातील उत्पन्नामध्ये मोठी असमानता दर्शवते.
चीन नुसार राष्ट्रीय सांख्यिकी विभाग, २०१ 2019 मध्ये ग्रामीण भागातील दरडोई डिस्पोजेबल उत्पन्न शहरी भागातील ,२,359 (($,$50०) च्या तुलनेत १,,०२१ युआन ($ २,440०) होते.

हा विभाग फक्त ग्रामीण आणि शहरी केंद्रांमध्येच नाही तर स्वतः शहरांमध्येही आहे. बीजिंग आणि शांघाय यासारख्या मोठ्या लोकसंख्या केंद्रांमध्ये संपत्ती व जीवनमानात झपाट्याने वाढ झाली आहे, प्रामुख्याने पूर्वेकडील किना second्यावर, बरीच द्वितीय व तृतीय श्रेणी शहरे मागे आहेत.

जरी चीनमध्ये दारिद्र्य मिटवले गेले असले तरी देशातील बरीच भागात फारच कमी लोक राहतात. चीनचे दुसर्‍या क्रमांकाचे अधिकारी असल्याचे चिनी पंतप्रधान ली केकियांग यांनी सांगितले मे मध्ये पत्रकार परिषदेत सुमारे million०० दशलक्ष चिनी किंवा सुमारे %०% लोक दरमहा सरासरी १,००० युआन (१$० डॉलर) कमवतात.

चीनमधील गरीब भागातील दारिद्र्य रोखण्यासाठी वैयक्तिक उपाय किती यशस्वी ठरले आहेत, याचे वर्णनही तज्ञांनी केले आहे.

युनायटेड नेशन्सच्या आंतरराष्ट्रीय कृषी विकासासाठी (आयएफएडी) चीनचे देशाचे संचालक मॅटिओ मार्चिसिओ म्हणाले की, गरीब समाजातील जमिनीवर काम करीत असताना त्यांनी सरकारी यंत्रणांना ग्रामीण भागातील गावे नवीन रस्ते व मूलभूत सुविधा पुरविण्यास सांगितले. संरचनेचे काम पाहिले. स्वच्छ पाणी.

चीनचा विशाल आकार पाहता, अनेक ग्रामीण समुदाय अनेक दशकांपासून पायाभूत सुविधा व वाहतुकीच्या दुवांपासून दूर गेले आहेत, देशातील बरीच भागातही जलद आधुनिकीकरण होत आहे.

केवळ 2019 मध्ये, चीनच्या जलसंपदा मंत्रालयाने असे सांगितले 1 दशलक्ष लोक पिण्याच्या पाण्याची सोय केली गेली होती. चायना डेली या सरकारी वृत्तपत्राने म्हटले आहे की दारिद्र्य निर्मूलनाचा कार्यक्रम सुरू झाल्यापासून, 4.2 दशलक्ष किलोमीटर (२.6 दशलक्ष मैल) रस्ता ग्रामीण चीनमध्ये तयार करण्यात आला ज्यामुळे पर्यटकच नव्हे तर व्यवसाय व शेतकर्‍यांनाही प्रवेश मिळाला.

“दारिद्र्य रेषा खूपच कमी होती की नाही हा प्रश्न असू शकतो … (परंतु) मला वाटते की जगाच्या उर्जेचा मुख्य संदेश असा आहे की दारिद्र्य संपविणे, लोकांना दारिद्र्यातून मुक्त करणे शक्य आहे,” मार्चिकिओ तो म्हणाला . “हा खरोखर आशेचा संदेश आहे.”

परंतु दारिद्र्य निर्मूलनाच्या इतर पद्धती अधिक वादग्रस्त ठरल्या. काही ग्रामीण भागात चिनी राज्य माध्यमांनी असे सांगितले की तेथे लाखो लोक होते त्यांच्या गावातून बदली झाली नवीन शहरी भागात ते बर्‍याचदा आपल्या समाजातून अलिप्त असल्याचे जाणवते.

गरीबी तज्ज्ञ आणि सहयोगी प्रोफेसर जॉन डोनाल्डसन म्हणाले की, “मी 2019 च्या शेवटी गरीब खेड्यात होतो आणि जे मी पाहिले ते होते … काही गोष्टी ज्या चांगल्या होत्या आणि इतर गोष्टी ज्या प्रत्यक्ष संकटात होती, काहीही वाईट नव्हते. ” सिंगापूर मॅनेजमेंट युनिव्हर्सिटी.

गरीबी निर्मूलन पूर्ण झाले?

दारिद्र्य निर्मूलन मोहिमेमध्ये बराच वेळ आणि पैसा खर्च करण्यासह – शी च्या वैयक्तिक राजकीय भांडवलाचा उल्लेख करणे आवश्यक नाही – तज्ञांनी सांगितले की, उशीरा झालेल्या घोषणेने असे सूचित केले आहे की सार्वजनिक जाण्यापूर्वी बीजिंगला सर्व काही ठीक आहे याची खात्री करायची आहे. होते.

शीर्ष कम्युनिस्ट पक्षाच्या नेतृत्वातून शांतता आणि पक्षाचे मुखपत्र असलेल्या पीपल्स डेलीमध्ये मूक प्रतिसाद मिळाल्यामुळे असे दिसून येते की इतर राज्य माध्यमांनी बंदूक हिसकावली असावी.

परंतु राज्य माध्यमांमध्ये गोंधळ असूनही, या घोषणेच्या काही काळापूर्वीच दारिद्र्य निर्मूलन यशस्वी झाल्याचे उघड झाले आहे.

मार्चिशिओ म्हणाले की, “स्थानिक स्वराज्य संस्थांची विधाने मान्य करणे” या उद्देशाने अधिकृत मोहिमेसाठी जात असल्याचे त्यांनी ऐकले आहे आणि दारिद्र्य निर्मूलन यशस्वी झाल्याचे त्यांचे अहवाल पाहण्यापूर्वी बीजिंगने थांबण्याची अपेक्षा केली. .

विश्लेषणः चीनला अमेरिकेवर कमी अवलंबून राहायचे आहे.  ही एक उंच ऑर्डर आहे
आता पुढे काय होईल या प्रश्नाकडे गरिबी तज्ज्ञांचे लक्ष लागले आहे. चीनी राज्य प्रसारक सीसीटीव्हीनुसार शी यांनी सप्टेंबरमध्ये हुनान प्रांताच्या भेटीदरम्यान सांगितले की परिपूर्ण दारिद्र्य संपुष्टात येत आहे. फक्त सुरुवात लोकांचे जीवन सुधारण्यासाठी एक नवीन लढा उभारला.
दीर्घावधीची आर्थिक वाढ राखण्यासाठी, चीन सरकारने मोठा आणि स्थिर मध्यमवर्गीय बांधण्याची गरज आहे घरगुती वापराला चालना द्या आणि अर्थव्यवस्था जपण्यासाठी.

परंतु शी आणि त्यांच्या सरकारने दारिद्र्य निर्मूलन मोहिमेच्या समाप्तीनंतर किंवा त्यांनी बांधलेल्या यशामुळे खरोखरच वेग कसा वाढवायचा होता हे उघड झाले नाही.

चीन सरकारने ग्रामीण भागात सार्वजनिक निधीची प्रचंड गुंतवणूक रोखल्यानंतर दारिद्र्य निर्मूलन यशाची नोंद कायम ठेवली पाहिजे हे बीजिंगने प्रथम ठरविणे आवश्यक असल्याचे मार्चिसिओ म्हणाले.

ते म्हणाले की, चीनमध्ये अजूनही कोट्यवधी लोक आहेत ज्यांना पूर्णपणे दारिद्र्यात पडून जाण्याचा धोका आहे. ते म्हणाले, “जे साध्य झाले ते विकासाच्या दीर्घ प्रक्रियेतील फक्त एक पाऊल आहे आणि प्रवास संपला आहे,” ते म्हणाले.

गरीबी तज्ज्ञ डोनाल्डसन म्हणाले की, त्यांना आशा आहे की चीनी सरकार आता दारिद्र्य रेषेत आणखी वाढ करेल आणि तेथील लोकांचे जीवनमान उंचावण्यासाठी आपला हेतू जाहीर करेल – परंतु “गरीबी संपविण्याच्या” राजकीय संदेशामुळे हे कठीण झाले आहे.

ते म्हणाले, “मला वाटते की या सर्वांचा दुर्दैवी भाग म्हणजे अनेक मार्गांनी ती चीनच्या वास्तविक कामगिरीपासून विचलित होत आहे.”

“लोक लक्ष्य आणि अंतिम मुदतीकडे पहात आहेत आणि ते विचारत आहेत की ते दूर केले जातील आणि उत्तर जवळजवळ नक्कीच नाही, पण चीनने जे काही केले त्यातील वास्तविक कामगिरीमुळे सर्व विचलित होतील का?”

.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा