जोपर्यंत संगणक आहेत, लोक त्यांच्यावर गेम खेळत आहेत. १ 40 s० च्या दशकाच्या उत्तरार्धात, ड्युमॉन्ट लेबोरेटरीजच्या “कॅथोड-रे ट्यूब अ‍ॅम्यूजमेंट डिव्हाइस,” जसे पेटंटने म्हटले आहे, वापरकर्त्याने कॅथोड-रे ट्यूबवर ठेवलेल्या प्लास्टिकच्या लक्ष्यावर इलेक्ट्रोमॅग्नेटिक बीम लक्ष्यित करण्याची परवानगी दिली. पण हा खेळ आणि त्याचे उत्तराधिकारी जसे की “टेनिस फॉर टू” (1958) आणि “स्पेसवार!” (१ 62 62२) हे कधीही जनतेला विकले गेले नाही; ते मोठ्या प्रमाणात अभियंते आणि लवकर प्रोग्रामरसाठी उत्सुक होते. शिकागो येथील अमेरिकन टेलिव्हिजन इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजीकडून दूरदर्शन अभियांत्रिकी पदवी प्राप्त करणारे आणि सैन्य कंत्राटदार सँडर्स असोसिएट्सच्या इलेक्ट्रॉनिक प्रशिक्षण प्रणालीची रचना करत असलेल्या राल्फ बायर यांनी प्रथम होम व्हिडिओ गेम गॅझेटची कल्पना 1966 मध्ये केली होती.

आता जवळजवळ प्रत्येक अमेरिकन घरात टीव्हीचा पहिला फायद्याचा, प्रसारित न करता येणारा वापर करण्याची कल्पना करुन त्याने पाहिले की त्याने विकसित केलेले सैन्य प्रशिक्षण उपकरणे करमणुकीसाठी योग्य आहेत. बायरने सँडर्सला २,$०० डॉलर्स देण्यास भाग पाडले आणि १ 67 in67 मध्ये दोन अभियंत्यांना टीव्हीसाठी गेम विकसित करण्यासाठी दिला. त्याचा परिणाम ब्राऊन बॉक्स होता, जो मॅग्नावॉक्सने सँडर्सकडून १ 1971 .१ मध्ये परवाना मिळविला आणि त्यानंतरच्या वर्षी जाहीर केला, त्याचे नाव ओडिसी असे ठेवले गेले. हे एक मास्टर कंट्रोल युनिट, दोन ब्लॉकर कंट्रोलर्स आणि 12 कॅट्रॉनिक गेम्स घेऊन आले, ज्यात “कॅट अँड माउस” आणि “हॉन्टेड हाऊस” समाविष्ट आहे. १ nav 2२ मध्ये मॅग्नावॉक्सने ओडिसी सोडली – त्याच वर्षी अटारीचा “पोंग” आला – आणि जेव्हा मॅगॅवॉक्सने दावा केला की मशीन “सर्व युगांचा एक संपूर्ण खेळ आणि शिकण्याचा अनुभव” देईल, तेव्हा जगभरात निराशाजनक 350 350,००० युनिट्स तयार झाली. विकले.

ओडिसी व्यावसायिक अपयशी ठरले, परंतु अदलाबदल करण्यायोग्य काडतुसेच्या वापरामुळे अटारी 2600 (1977) आणि निन्टेन्डो एन्टरटेन्मेंट सिस्टम (1983) सारख्या सिस्टम बनले ज्यामुळे खेळाडूंना आर्केडमधून बाहेर काढले आणि घरी आरामात परत गेले.

एक्सबॉक्स आणि प्लेस्टेशन आणि निन्टेन्डो स्विच सारख्या इंटरनेट आणि मल्टीप्लेअर सिस्टमबद्दल, जेथे ते नक्कीच राहतात. 2006 मध्ये, बायर यांनी देणगी दिली नमुना आणि प्राथमिक योजनाबद्ध स्मिथसोनियनला. 2014 मध्ये न्यू हॅम्पशायरच्या मॅनचेस्टरमध्ये वयाच्या 92 व्या वर्षी त्यांचे निधन झाले. आज, 214 दशलक्ष अमेरिकन लोक कन्सोल, संगणक आणि फोनवर गेम खेळतात. बायरला त्याचा अंदाज नव्हता की त्याच्या तपकिरी बॉक्समध्ये १1१ अब्ज डॉलर्सचा जागतिक उद्योग सुरू होईल आणि आपल्या जगाला एक विशाल, आकर्षक आर्केड बनवेल.

हा लेख आवडला?
साइन अप करा आमच्या वृत्तपत्रासाठी

.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा