बॅंडेड मुंगोस – तथाकथित कारण कारण त्यांच्या पाठीवर गडद बँड आहेत – ते लहान आहेत, आफ्रिकेच्या भागांमध्ये लहान गटात आढळणारे कल्पित प्राणी आहेत.

प्रादेशिक प्राणी क्वचितच जन्मास आलेला गट सोडतात आणि या कारणास्तव, गटाच्या सदस्यांसह अनेकदा अनुवांशिक संबंध असतात: मादी मुंगूस त्यांच्या सुपीक आणि वीण काळात प्रवेश करतात – ज्याला एस्ट्रस म्हणतात. ज्ञात – एकमेकांच्या 7-10 दिवसांच्या आत. पुरुष पहारेकरी उभे असताना, त्या महिलेची छाया घ्या आणि प्रतिस्पर्धी साथीदारांपासून दूर जा.

परंतु मादी मुंगूस यांच्याकडे प्रजननाची समस्या जाणून घेण्याचा एक हुशार मार्ग आहे – अशा लोकसंख्येचा डेटा वापरुन जो प्रतिस्पर्धी गटांशी लढा देण्यासाठी आणि शत्रूच्या पुरुषांशी झुंज देण्यासाठी जाणीवपूर्वक न कळणार्‍या अनागोंदीचा वापर करतो. विश्लेषणानंतर दोन ब्रिटीश सैनिकांचे संशोधक आढळले. युगांडाच्या राणी एलिझाबेथ नॅशनल पार्क मधील जंगली मुंगूस.

“आम्हाला काही काळापासून माहित आहे की बद्ध असलेल्या मॉन्सूनचे गट बर्‍याचदा हिंसक लढाईत भाग घेतात – आणि आता आम्हाला हे का माहित आहे,” असे पर्यावरणविज्ञान व संवर्धन विद्यापीठातील उत्तेजक जीवशास्त्रातील प्राध्यापकांनी म्हटले आहे. मायकेल कॅंट यांनी एका निवेदनात म्हटले आहे.

ते म्हणाले, “बाहेरील लोकांशी संभोगातून अनुवांशिक फायदे मिळवण्यासाठी महिला गटांमध्ये भांडणे सुरू करतात, तर त्यांच्या गटातील पुरुष आणि संपूर्ण गट – खर्च देतात,” ते म्हणाले.

अनुवांशिक तंदुरुस्ती सुधारित करा

एक्सेटर आणि केंब्रिज विद्यापीठातील संशोधकांना असे आढळले आहे की ही रणनीती महिलांना अनुवांशिक तंदुरुस्ती वाढविण्यास मदत करते – गटातील इतर सदस्यांची हानी पोहोचवू नये.

केंब्रिज विद्यापीठातील विकास आणि वर्तणुकीचे प्राध्यापक रुडस जॉनस्टोन म्हणाले, “बॅंडेड मुंगूसमधील अन्वेषणशील नेतृत्व इतर प्राण्यांच्या तुलनेत या गटात आंतरसमूह हिंसा इतकी महाग का आहे हे स्पष्ट करण्यात मदत करते.

“यात मृत्युमुखीय सिंह, चिंपांझी आणि अर्थातच मानवांसह अत्यंत युद्ध करणार्‍या सस्तन प्राण्यांमध्ये दिसून येते.”

महिलांनी मारामारी सुरू केली असली तरी त्याचे परिणाम त्यांना भोगावे लागले नाहीत, असे संशोधकांनी सांगितले. त्यांना आढळले की, १ years वर्षांच्या कालावधीत, अधूनमधून होणा-या हिंसाचारामुळे पुरुषांमधील जवळजवळ केवळ पुरुषांचा मृत्यू होतो.

“हे निष्कर्ष नेतृत्त्वाच्या शौर्य मॉडेलमध्ये बसत नाहीत, ज्यात नेते आक्रमकतेसाठी सर्वाधिक हातभार लावतात आणि सर्वात जास्त खर्च सोसतात, उलट एक शोषक मॉडेल ज्यात संघर्षाचे निर्माते इतरांना जास्त धोका पत्करतात, स्वतःशी झुंज देण्यास थोडासा हातभार लावा, ”असे एक्सेटर युनिव्हर्सिटीमधील रिसर्च असोसिएट फी थॉम्पसन यांनी जोडले.

हिंसा करण्यास प्रवृत्त करणारी मादी मुंगूस शेवटी गटातील जनुक तलाव रुंदीकरण करत असताना, संशोधकांनी असे म्हटले आहे की हे समूहातील पुरुषांपेक्षा जास्त किंमतीवर येते.

सोमवारी हे संशोधन जर्नलमध्ये प्रकाशित झाले. युनायटेड स्टेट्स नॅशनल अ‍ॅकॅडमी ऑफ सायन्सेसची कार्यवाही.

.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा