डोंगराळ आणि जड सैन्य क्षेत्रावरुन सप्टेंबरमध्ये सुरू झालेल्या संघर्षाच्या सर्वात महत्त्वाच्या क्षणी अझरबैजानचे अध्यक्ष इल्हम अलीएव यांनी रविवारी जाहीर केले की त्यांच्या सैन्याने त्यांच्या धार्मिक महत्त्वानुसार काहीवेळा शहराला “जेरुसलेमचे जेरुसलेम” असे वर्णन केले आहे. शुषाला नेण्यात आले. .

अझरबैजानच्या संरक्षण मंत्रालयाने सोमवारी एक व्हिडिओ प्रसिद्ध केला असून त्यामध्ये शहराच्या सार्वजनिक इमारतींवर देशाचा ध्वज दाखविण्यात आला असून त्यामध्ये प्रादेशिक राजधानी स्टेपनाकेर्टपासून काही मैलांवर अझरबैजानची फौज ठेवण्यात आली आहे. व्हिडिओमध्ये निर्जन रस्ते आणि खराब झालेल्या इमारती दर्शविल्या आहेत.

शुषा – किंवा आर्मीनिया म्हणून ओळखल्या जाणार्‍या शुशी – स्टीफनकार्टच्या दक्षिणेला 10 किलोमीटर दक्षिणेस आहे आणि उंच भूमीवर आहे, ज्यामुळे राजधानी अधिक असुरक्षित बनते. यापूर्वीच नियमित रॉकेट आणि क्षेपणास्त्रांच्या हल्ल्यांचा सामना केला गेला आहे आणि शनिवार व रविवारच्या शेवटी बर्‍याच नागरिक आर्मेनियाच्या दिशेने पळून गेले.

शुषाला पडल्याची प्रथम अर्मेनियन स्वीकृती नागोरोनो-करबखचे अध्यक्ष वहरम पघोसियन यांच्या प्रवक्त्याने सोमवारी दिली. त्यांनी फेसबुकवर पोस्ट केले की “शहर पूर्णपणे आमच्या नियंत्रणाबाहेर आहे आणि सर्व प्रकारच्या प्रोत्साहनांना प्रोत्साहन देते[es] वास्तविकतेची भावना गमावण्याशिवाय आम्हाला काही देऊ नका. “पाघोस्यानं नमूद केले की” शत्रू स्टेपनाकेर्टच्या आसपास आहे आणि आता राजधानीच्या शहराच्या अस्तित्वाला धोका आहे. “

तथापि, थोड्याच वेळानंतर आर्मीनियाचे पंतप्रधान निकोलस पशियानियन यांनी एका ओळीत फेसबुकवर एक पोस्ट लिहिले: “शुशीसाठी लढा सुरूच आहे.” नागोर्नो-काराबाखचे अध्यक्ष अरिक हारुतुयान यांनी फेसबुकवर शुशाचा विशेष उल्लेख न करता “आम्ही शेवटपर्यंत शत्रूविरूद्ध लढत राहू” असे सांगितले.

अर्मेनियन अधिका्यांनी शुशाचा पडला याची अधिकृतपणे पुष्टी केली नाही रविवारी अखेरीस संरक्षण मंत्रालयाच्या अधिका said्यांनी हा लढा सुरू असल्याचे सांगितले.

पोगोहोस्यान यांनी आपल्या फेसबुक पोस्टमध्ये आर्मेनियाला असे आवाहन केले की, “तुला शुशी पुन्हा आमची व्हायचं असेल तर आणि आर्तासख [the Armenian name of Nagorno-Karabakh] जतन करण्यासाठी, आज आपल्याला स्टेपनॅकर्टचा बचाव आणि आघाडीच्या सर्व दिशानिर्देशांचे आयोजन करण्याची सर्व क्षमता मिळवावी लागेल. “

रविवारी सोशल मीडियावर पोस्ट करण्यात आलेल्या व्हिडिओमध्ये स्टेपानेकर्ट येथून दूर जाणा cars्या मोटारींचा काफिले दाखविण्यात आला होता, परंतु शहराच्या अहवालात असे बरेच नागरिक तेथे उपस्थित आहेत.

अझरबैजानच्या संरक्षण मंत्रालयाने शुझा व्हिडिओ ऑनलाइन पोस्ट केल्याच्या काही तासानंतर रशियन संरक्षण मंत्रालयाने म्हटले आहे की अझरबैजानच्या सीमेजवळील आर्मीनियामध्ये एक रशियन सैन्य हेलिकॉप्टर गोळ्या घालण्यात आले.

मंत्रालयाने म्हटले आहे की, मंत्रालयाच्या हेलिकॉप्टरसाठी पृष्ठभागावरून एअर क्षेपणास्त्राचा वापर करण्यात आला होता. एमआय -२ Ar आर्मेनियाच्या डोंगराळ प्रदेशात कोसळल्याने दोन क्रू सदस्य आणि तिसरे मारले गेले होते. जखमी झालेल्या एअरफील्डमध्ये नेण्यात आले.

रशियन शेजारी अझरबैजान, परंतु आर्मेनियाबरोबर सुरक्षा युती आहे. मॉस्कोने गेल्या काही आठवड्यांत अनेकदा युद्धाचा प्रयत्न केला, परंतु प्रत्येकाने तडजोड तुटली थोड्या वेळात.

अझरबैजानचे गायन समर्थक तुर्कीचे अध्यक्ष रेसेप तैय्यप एर्दोगन यांनी रविवारी तुर्कीच्या कोकेली शहरातील मोर्चात सांगितले की, “उर्वरित ताब्यात घेतलेल्या प्रांतांचे मुक्तिकरण जवळ आले आहे हेही सुशासमुक्त सूचित करते.”

शनिवारी रशियाचे अध्यक्ष व्लादिमीर पुतीन यांच्याशी बोलताना एर्दोगन म्हणाले की, तुर्कीच्या अध्यक्षांच्या आवाहनानुसार अर्मेनियाने आपल्या ताब्यात असलेल्या अझरबैजानच्या भूमीवरून माघार घ्यावे.

नागर्मो-कर्बखमधील अशांतता सोव्हिएत युनियनच्या पतनानंतर सुरू होते, जेव्हा अर्मेनियाच्या समर्थीत प्रदेशाने अझरबैजानपासून स्वातंत्र्य घोषित केले.

1992 मध्ये आर्मीनियाच्या सैन्याने शुषाला ताब्यात घेतले आणि नागोरोनो-करबख यांनी एक डी फॅक्टो दर्जा स्थापित केला, जो जगातील बहुतेक देशांमध्ये मान्यता नाही. 1994 च्या युद्धबंदीमुळे एन्क्लेव्हवरील हिंसक संघर्ष संपला, पण तणाव कायम होता. अझरबैजानने बराच काळ असा दावा केला आहे की यामुळे हा प्रदेश पुन्हा तयार होईल, हा आंतरराष्ट्रीय स्तरावर अझरबैजान म्हणून ओळखला जातो. उन्हाळ्यात तणाव पुन्हा वाढला आणि सप्टेंबरमध्ये वाढला.

सप्टेंबरमध्ये हा संघर्ष सुरू झाल्यापासून दोन्ही बाजूंनी डझनभर नागरिकांचा मृत्यू झाल्याची नोंद आहे.

येरेवान येथील अरेन मेलिकान यांनी दिलेल्या वृत्तानुसार, इस्तंबूल येथील आरझू गेलुल्ला आणि गुल तुईझुझ, मॉस्को येथील मेरी इलुशिना यांनी, स्पेनमधील टिम लिस्टर आणि लंडनमध्ये इव्हाना कोट्टासोवा यांनी लिहिले.

.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा