आर्मेनिया आणि अझरबैजान यांनी आपल्या दशकांपर्यत संघर्षाच्या शांततेने तोडगा काढण्याच्या प्रतिबद्धतेचा पुनरुच्चार केल्यामुळे चार आठवड्यांतील शत्रुत्व संपल्यानंतर एकमेकांवर व्यत्यय आणल्याचा आरोप त्यांनी केला.

शनिवारी संध्याकाळी मार्टुनी आणि एसेकरन या भागात अझरबैजान सैन्याने नागरी वस्तीत घुसखोरी केल्याचा आरोप नागोरोनो-करबख सैन्य दलाने रविवारी सकाळी ‘मोर्चाच्या सर्व दिशानिर्देशांवर’ लढाईच्या वेळी केला. अझरबैजानच्या संरक्षण मंत्रालयाने असे म्हटले आहे की अझरबानी सैन्याने अझरबैजानच्या टेर्टर, अगाडम आणि आझाजेडी भागात गोळीबार केला.

२ September सप्टेंबर रोजी सुरू झालेल्या नागोरोनो-काराबाखवर नुकत्याच झालेल्या लढाईचा उद्रेक अनेकदा शत्रू संपविण्याबाबत पुकारला गेला आणि युद्धबंदीची स्थापना करण्याचे दोन प्रयत्न केले. अझरबैजानच्या प्रदेशात वर्षानुवर्षे झालेली ही सर्वात मोठी वाढ आहे, परंतु १ 199 199 in मध्ये फुटीरवादी युद्धाच्या समाप्तीपासूनच आर्मेनियाच्या समर्थीत वांशिक आर्मेनियन सैन्याच्या ताब्यात आहे.

नागोरोनो-कराबख अधिका authorities्यांच्या म्हणण्यानुसार आतापर्यंत झालेल्या चकमकींमध्ये 974 सैनिक शहीद झाले आहेत, तसेच 37 नागरिकही मारले गेले आहेत. अझरबैजानच्या अधिका्यांनी त्यांचे सैन्य नुकसान जाहीर केले नाही, परंतु 65 नागरिक ठार आणि 300 जण जखमी असल्याचे सांगितले.

रशियाचे अध्यक्ष व्लादिमीर पुतीन यांनी गुरुवारी सांगितले की मॉस्कोकडून मिळालेल्या माहितीनुसार लढाऊ लोकांचे मृत्यू 5 हजारांच्या जवळपास होते जे दोन्ही बाजूंच्या अहवालांपेक्षा खूपच जास्त आहे.

अर्मेनियन सैनिक रविवारी पुढच्या ओळीवर दिसतात. (एरिस मेसिनिस / एएफपी गेटी प्रतिमा मार्गे)

रशियाने या महिन्याच्या सुरुवातीस दोन युद्धविराम करारावर स्वाक्षरी केली, परंतु अर्मेनियन आणि अझरबैजानच्या सैन्याने एकमेकांवर अनेक उल्लंघनाचा आरोप करत त्वरित तोडगा काढला. शुक्रवारी अमेरिकेचे परराष्ट्रमंत्री माईक पोम्पीओ यांनी आर्मीनिया आणि अझरबैजानच्या परराष्ट्र मंत्र्यांना स्वतंत्रपणे चर्चेसाठी आमंत्रित केले, पण लढा कायमच राहिला.

अझरबैजानचे अध्यक्ष इल्हम अलीएव म्हणाले आहेत की हा संघर्ष संपवण्यासाठी अर्मेनियाई सैन्याने नागोरोनो-कराबख येथून माघार घ्यायला हवी आणि जवळजवळ तीन दशकांच्या आंतरराष्ट्रीय मध्यस्थीनंतर अझरबैजानला आपल्या भूभागावर बळजबरी करण्याचा अधिकार नाही. .

शनिवारी जाहीर झालेल्या मुलाखतीत अलीयेव्ह यांनी आर्मीनियाच्या “व्याप्त प्रदेश” बाहेर येण्याच्या आवाहनाचा पुनरुच्चार केला. लढाई थांबवावी आणि लढाऊ पक्ष “वाटाघाटी करण्याच्या टेबलावर जा.” ते म्हणाले की हा संघर्ष सोडविण्याचा मुत्सद्दी मार्ग आहे यावर तो “पूर्ण खात्री” आहे, पण ते “आर्मीनियाच्या बाजूच्या इच्छेवर अवलंबून आहे”.

“अर्मेनियन पंतप्रधान … म्हणाले की संघर्षाचा कोणताही मुत्सद्दी तोडगा नाही.”

अझरबैजानचे अध्यक्ष इल्हम अलीएव म्हणाले आहेत की हा संघर्ष संपवण्यासाठी अर्मेनियाई सैन्याने नागोर्नो-कराबख येथून माघार घ्यायला हवी आणि जवळजवळ तीन दशकांच्या आंतरराष्ट्रीय मध्यस्थीनंतर अझरबैजानला आपल्या भूभागावर बळजबरी करण्याचा अधिकार आहे, ज्यामध्ये कोणतीही प्रगती झालेली नाही. (रॉयटर्स मार्गे अझरबैजानच्या राष्ट्राध्यक्षांची अधिकृत वेबसाइट)

अर्मेनियाचे पंतप्रधान निकोलस पशियानियन यांनी वारंवार सांगितले की, आर्मेनिया हा वादाच्या शांततेने तोडगा काढण्यास तयार आहे आणि अझरबैजानच तडजोडीस राजी होणार नाही, असे पशियानचे प्रवक्ते माने गाव्होग्रियन यांनी रविवारी इंटरफेक्स वृत्तसंस्थेशी बोलताना सांगितले.

“ते म्हणाले की जेव्हा जेव्हा अर्मेनिया करारासाठी तयारी दर्शवतात तेव्हा अझरबैजानची अधिक मागणी होते,” जियोव्हर्जियन म्हणाले.

बाहेरील सैन्याने

चार आठवड्यांच्या लढाईमुळे तुर्कीचा व्यापक संघर्ष होण्याची चिंता निर्माण झाली असून त्यामुळे आर्मेनियाबरोबर सुरक्षा करार झालेल्या अझरबैजान आणि रशियाच्या मागे त्याचे वजन वाढले आहे.

तुर्की आणि अझरबैजान या दोघांनीही नकार दर्शविल्यामुळे तुर्कस्तानने थेट संघर्षात भाग घेतल्याचा आरोप अर्मेनियाच्या अधिका Turkey्यांनी केला आणि त्यांनी अझरबैजानच्या बाजूने लढण्यासाठी सीरियन भाडोत्री सैनिक पाठवल्याचा दावा केला.

शनिवारी झालेल्या मुलाखतीत अलीयेव्ह यांनी असा आरोप केला की आर्मेनिया संघर्षात रशियाचा लष्करी पाठिंबा शोधत आहेत आणि तो “धोकादायक” असल्याचा इशारा दिला.

नागोरोनो-काराबाखच्या फुटीरतावादी भागात असलेल्या स्टीफनकार्ट येथे सैन्य संघर्ष सुरू असताना अझरबैजानकडून तोफखान्यांनी गोळीबार केल्यावर शनिवारी धूर पडला. (असोसिएटेड प्रेस)

अरमेनिया आणि अझरबैजान या दोन्ही देशांना लागून असलेल्या इराणलाही चकमकींनी चिंता केली आहे. इराणने कधीकधी भटक्या मोर्टार फेs्या व रॉकेटसंदर्भात तक्रारी केल्या ज्यामुळे लोक जखमी झाले आणि ग्रामीण भागातील सीमेजवळ इमारती खराब झाली.

इराणच्या रेव्होल्यूशनरी गार्डने सांगितले की त्याने संघर्षाच्या क्षेत्राजवळील सीमेवर आपल्या भू-दलाची तुकडी तैनात केली आहेत.

अहवालात गार्डच्या भूगोल दलाचे प्रमुख जनरल मोहम्मद पाकपौर यांचे हवाले केले गेले आहे की अलिकडच्या काळात ही तैनाती चालू आहे. पाकपोर म्हणाले की या प्रदेशातील इराणी लोकांच्या सुरक्षा आणि शांततेचे उल्लंघन करणारी कोणतीही कारवाई इराण स्वीकारणार नाही.

इराणच्या सरकारी रेडिओने रविवारी देशाच्या वायव्य सीमेजवळ सैन्य तळ सैन्याने मर्यादित ड्रिल केल्याची बातमी दिली. या ड्रिलच्या स्थानाबद्दल ते सविस्तर नव्हते, परंतु तुर्की, अर्मेनिया आणि अझरबैजान या प्रदेशात इराणशी संयुक्त सीमा आहेत.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा