रशियन संशोधन शास्त्रज्ञ आणि अधिका of्यांच्या फोन आणि प्रवासाच्या नोंदींचे विश्लेषण केल्यानंतर, बेलिंगकॅटवर सेंट पीटर्सबर्गमधील लष्करी विज्ञान संशोधन संस्थेच्या संचालक आणि एजंट्सने स्क्रिपल आणि त्यांची मुलगी यूलिया यांना इंग्लंडच्या सॅलिसबरी येथे नोव्हिचोक येथे विष प्राशन केल्याचा आरोप आहे. मार्च 2018. डॉन स्टर्जेस आणि चार्ली रौली हे ब्रिटिश जोडपेही एजंटसमोर हजर झाले; खडकाचा नंतर मृत्यू झाला.

नवीन बेलिंगकाट अहवाल, शुक्रवारी प्रकाशित झालेल्या माहितीनुसार, यापूर्वी रशियन संरक्षण मंत्रालयासाठी काम करणारे वैज्ञानिक “अनेक संशोधन संस्थांमध्ये विखुरलेले होते जे एकमेकांना सहकार्य करत होते, आर अँड डी प्रोग्राम देत होते.”

या दोन्ही हाय-प्रोफाइल हल्ल्यांमध्ये क्रेमलिनने सातत्याने सहभाग नाकारला आहे.

सेंट पीटर्सबर्ग इन्स्टिट्यूट – मिलिटरी मेडिसीनमधील वैज्ञानिक संशोधनांसाठी प्रयोगात्मक संस्था – तीन रशियन आस्थापनांपैकी एक होती, बेल्लिंगकॅट म्हणतात, रासायनिक युद्धाचे नवीन प्रकार विकसित केल्याचा आरोप आहे. यामुळे 2010 नंतर “सोव्हिएट काळातील नोव्हिचॉक प्रोग्रामचे संशोधन आणि विकास आणि शस्त्रास्त्र” चालू ठेवले.

बेलिंगकाटकडून मिळालेल्या अंतर्गत ईमेलनुसार, मॉस्कोमधील सिग्नल संस्था आणि व्हॉल्स्क शहराजवळील वैज्ञानिक संशोधन संस्थेची rdrd वी केंद्रीय प्रयोग संस्था.

१ 1970 s० च्या दशकात सोव्हिएत संशोधन संस्थेत तयार केलेला नोव्हिचोक विकसित करणारा कोणताही कार्यक्रम रशियाने नाकारला आहे. २०१ In मध्ये, घोषणा केली की रासायनिक शस्त्रे अधिवेशनाच्या अनुषंगाने रासायनिक युद्धातील शेअर्स नष्ट केली आहेत. रासायनिक शस्त्रे बंदी घालण्यासाठी संघटनेचे प्रतिनिधी हात वर होते कार्यक्रम पाहण्यासाठी.

बेल्लिंगकाट ही एक स्वतंत्र तपासणी अहवाल देणारी संस्था आहे. रशियन सैन्य बुद्धिमत्ता – जीआरयू – विशेषत: शास्त्रज्ञ स्क्रिपालला ठार मारण्याच्या प्रयत्नापूर्वी काही महिन्यांपूर्वी त्याचा जवळचा संबंध असल्याचे ते म्हणतात. बेलगॅकेट म्हणतात की, “स्कि੍ਰਿपाल मिशनच्या नियोजन टप्प्या दरम्यान हत्येच्या पथकातील सदस्यांशी गहन संवाद साधणारे सेंट पीटर्सबर्ग, सेर्गेई चेपूर” या संस्थेचे प्रमुख आहेत.

बेलिंगकाटद्वारे प्राप्त फोन रेकॉर्डमध्ये चेपूर आणि जीआरयू एजंट्स यांच्यात वारंवार संपर्क असल्याचे दिसून आले जे 2018 मध्ये युनायटेड किंगडम दौर्‍यावर होते. ते सैन्य युनिट 29155 नावाच्या उच्चभ्रू जीआरयू गटाचे होते. चेपूरने कमीतकमी युनिटचे कमांडर आंद्रे अवरीनोव्ह यांच्याशी बोलले किंवा मजकूर पाठविला. बेलिंगकाटकडून प्राप्त झालेल्या फोन रेकॉर्डनुसार मे 2017 ते सप्टेंबर 2019 दरम्यान 65 वेळा.

या अहवालात असे म्हटले आहे की, चेपूरमधील ब्रिटनला गेलेल्या तीन जीआरयू एजंट्स: अलेक्झांडर मिशकीन आणि डेनिस सर्जीव यांच्याशीही संपर्क होते. स्क्रिपालवरील हल्ल्याच्या तीन महिन्यांपूर्वी त्या संपर्कांना वेग आला. सॅलिसबरी ऑपरेशनच्या एक महिन्यापूर्वी, सॅलिंगबरी सांगते, “2 आणि 3 फेब्रुवारी 2018 रोजी, चेपूरला प्रथम डेनिस सर्जीव यांनी संपर्क साधला.” त्यांनी काय चर्चा केली ते माहित नाही, परंतु एका महिन्यानंतर सेर्जीव लंडनमधील हॉटेलच्या खोलीत होता कारण त्याचे सहकारी सॅलिसबरीला गेले होते.

सीएनएनने यशस्वीरित्या संस्था आणि चेपूर या दोन्ही ठिकाणी पोहोचण्याचा प्रयत्न केला. बेलिंगकाट म्हणतात की चेपूर यांनी फोनद्वारे आग्रह धरला की त्यांनी अलेक्झांडर मिशकीन, डेनिस सर्जीव किंवा 29155 युनिटचा कमांडर अ‍ॅन्ड्रे अविरनोव यांच्याशी कधीच बोललो नाही.

18 जानेवारी, 2018 रोजी चेपूर यांनी मॉस्कोमधील जीआरयू मुख्यालय तसेच सिग्नल सायंटिफिक सेंटरला भेट दिली. बेलिंगकाटद्वारे प्राप्त फोन रेकॉर्डवरून असे सूचित होते की तो 2018 च्या सुरुवातीच्या आठवड्यात सिग्नल येथे चार वैज्ञानिकांच्या संपर्कात होता.

त्यांनी जानेवारीच्या उत्तरार्धात पुन्हा जीआरयूला भेट दिली आणि २ February फेब्रुवारी रोजी तिसरे भेट दिली. जीआरयू एजंट्सने रशिया येथून युकेला जाण्यापूर्वी तीन दिवस आधी बेलिंगकाट यांनी त्याचा आढावा घेतला. मिशिन यांच्यासह युनिट 29155 चे इतर सदस्यही त्या दिवशी जीआरयू मुख्यालयात होते.

27 फेब्रुवारी रोजी, चेपुरने 27 व्या सैन्य वैज्ञानिक केंद्रावर, सिग्नलच्या एका ज्येष्ठ वैज्ञानिकांच्या कंपनीत भेट दिली.

बेलिंगकाट असे नमूद करते की त्याची पूर्तता म्हणजे “मॉस्कोमधील सॅलिसबरी येथे आगामी हत्याकांडाच्या मिशनसाठी” अंतिम तयारी केली गेली होती, ज्यात त्याच्या अर्जदारांना जीआरयू ब्लॅक-ओपिन युनिट, विष आणि उपकरणे पुरविणे समाविष्ट होते. ” “

बेलडकाट यांनी ओळखल्या गेलेल्या सेंट पीटर्सबर्ग संस्थेला २०१ in मध्ये नवीन आदेश देण्यात आला: बेल्लिंगसॅटला मिळालेल्या अंतर्गत सादरीकरणानुसार “रशियाच्या संरक्षण आणि राष्ट्रीय सुरक्षेच्या हितासाठी वैज्ञानिक संशोधनाची संस्था”. त्याचे शास्त्रज्ञांचे वाढते प्रमाण लष्करी कर्मचारी आहेत.

पाण्याच्या बाटलीवर सापडलेल्या नोव्हिचोक सूचित करतात की विमानतळावर जाण्यापूर्वी रशियन नेव्हीला विषबाधा झाली होती

त्याच्या वैशिष्ट्यांपैकी न्युरोकेमिस्ट्री आणि अत्यधिक विष विज्ञान आहे. संस्थेने २०१ 2018 मध्ये केलेल्या घोषणेत असे म्हटले गेले होते की, “संस्थेचे अग्रगण्य संशोधक मानवी शरीरावर ऑर्गनॉफॉस्फेट विषबाधामुळे होणा effects्या दुष्परिणामांवर विशेष लक्ष देत होते” – अशा विषाणूंसाठी एक विषाणूविरोधी औषध विकसित करण्याचे उद्दीष्ट आहे. नोव्हिचोक त्या विस्तृत प्रकारात मोडतो.

यावर्षी सप्टेंबरमध्ये चेपूरला संरक्षण मंत्रालयाकडून एक पुरस्कार मिळाला – त्याच्या “लष्करी औषधात उल्लेखनीय योगदान” साठी.

रासायनिक युद्धावरील ब्रिटीश तज्ज्ञ हमीश डी ब्रेटन गॉर्डन यांनी सीएनएनला सांगितले की बेलिंगकाटचे निष्कर्ष “रशियामध्ये रासायनिक शस्त्रास्त्रांचा कार्यक्रम असल्याचे स्पष्ट पुरावे आहेत. अमेरिका आणि नाटो यांनी अशा प्रकारच्या शस्त्रास्त्रे रोखण्यासाठी त्यांची क्षमता सुनिश्चित करणे आवश्यक आहे. आहे

“हे खरोखरच अत्याधुनिक – जवळजवळ बुटीक – असममित शस्त्रे आहेत जी सध्या लक्ष्य शोधून काढली गेली असली तरी मोठ्या प्रमाणात विनाश करणारी शस्त्रे म्हणून सहज स्वीकारली जाऊ शकतात,” डी ब्रेटन गॉर्डन म्हणाले.

ऑगस्ट महिन्यात टॉम्स्कमध्ये नवलनीवर झालेल्या हल्ल्याच्या संदर्भात युरोपियन संघाने बर्‍याच रशियन अधिकारी आणि संस्थांना मान्यता दिली आहे, हे दर्शवितो की पाश्चात्य सरकारांचा असा विश्वास आहे की नोव्हिचोक कार्यक्रम उच्च पातळीवर रशियन राज्य संस्थांनी निर्देशित केला आहे. या ऑपरेशन्समध्ये मॉस्कोमधील ऑर्गेनिक केमिस्ट्री अँड टेक्नॉलॉजीसाठी राज्य वैज्ञानिक संशोधन संस्था तसेच फेडरल सुरक्षा सेवा आणि संरक्षण मंत्रालयाचे संचालक अलेक्झांडर पोटनीकोव्ह, रशियाचे लष्करी संशोधन आणि शस्त्रे व्यवस्थापन अधिकारी यांचा समावेश आहे.

रासायनिक शस्त्रे नॉनप्रोलिफरेशन संस्था नॅल्नीविरूद्ध वापरलेल्या मज्जातंतू एजंटचा अभ्यास केला आणि असा निष्कर्ष काढला की हा एक प्रकारचा नोव्हिचोक होता जो यापूर्वी नोंदविला गेला नव्हता. त्याचा तांत्रिक अहवाल पुष्टी करतो की “श्री. नवलनीच्या रक्तातील आणि मूत्र नमुन्यात सापडलेल्या कोलिनेस्टेरेस इनहिबिटर बायोमार्करमध्ये विषारी रसायनांसारखे रचनात्मक वैशिष्ट्ये आहेत” जी स्क्रिपालवरील हल्ल्यात वापरली गेली. पण हे असेही म्हटले आहे की कोलिनेस्टेरेस अवरोधक त्यांच्या विषारी युद्धाच्या एजंट्सच्या यादीमध्ये नव्हता.

मज्जातंतू एजंट्सच्या काही विश्लेषकांचा असा विश्वास आहे की नोव्हलीला जेलिव्ह किंवा लिक्विडऐवजी पावडर म्हणून वापरल्या जाणार्‍या नोव्हिचोकच्या प्रकारामुळे विषबाधा झाली आहे. २०१ Sk मध्ये नोव्हिचोकसह स्कीपल्स आणि बल्गेरियन शस्त्रे विक्रेतांच्या बाबतीत, वापरलेला पदार्थ म्हणजे दरवाजाच्या हँडलवर एक चिपचिपा द्रव.

सीएनएनच्या मेरी इलुशिना यांनी या अहवालात हातभार लावला.

.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा