अमेरिकन काउबॉयने दस्ये वाजवण्याच्या फार पूर्वी, 18 व्या शतकातील युरोपियन स्नफ वापरकर्त्यास लाजिरवाण्या समस्येचा सामना करावा लागला: त्याच्या नाकाला पांढर्‍या किंवा ठोस रंगाचे रुमालमध्ये ढकलले गेले ज्यामुळे तंबाखूच्या खोल जागेवर डाग पडली. त्यांना भारतात एक स्टाईलिश सोल्यूशन सापडला, जेथे कापड उत्पादकांनी मिलेनियम-टाय-डाईंग तंत्रज्ञान वापरले बंधानी रंगीबेरंगी रेशीम आणि कॉटन किर्चला दोलायमान नमुन्यांमधून बनविणे. इंग्लंडमध्ये डच आणि इंग्लिश ईस्ट इंडिया कंपन्यांनी ही केरचीफ्स आयात केल्यावर, त्यांच्या सवयीला अधिक न्याय्य बनवण्यासाठी स्निफर्सने त्यांना मिठी मारली आणि “बंडाना” नावाने आकर्षित केले.

१ thव्या शतकाच्या सुरुवातीस, युरोपने स्वत: चे बॅन्डन तयार करण्यास सुरवात केली, मुख्यत: फ्रान्सच्या मलहाउसमध्ये, जेथे रंगविता निर्मात्यांनी तुर्कीच्या लाल रंगाची आवृत्ती विकसित केली, जी आज बंडानाच्या रंगाशी सर्वाधिक संबंधित आहे. आहे. कूपर हेविट स्मिथसोनियन डिझाईन संग्रहालयात कपड्यांचे सहाय्यक क्यूरेटर सुझान ब्राउन म्हणतात की मूळ रंग हा मेंढीच्या शेणापासून, हत्येच्या मुळापासून आणि ऑलिव्ह ऑइलपासून बनविला गेला आहे आणि प्रक्रियेमध्ये ते फॅब्रिकवर लागू होते, ज्यामुळे ते “सर्व प्रकारच्या औद्योगिक हेरगिरी” बनले आहे. प्रेरणा आहे. परिचित पेस्ले पॅटर्नने काश्मीर शालची नक्कल केली.

वसाहती अमेरिकेत, बंडन कधीकधी प्रवासासाठी मार्गदर्शक म्हणून नकाशेसह छापले जात असे. क्रांतिकारक युद्धाच्या वेळीही तो बचावला. या काळातल्या एका डाकूला जॉर्ज वॉशिंग्टनसारखे घोडेस्वार सारखे साम्य होते आणि त्याच्याभोवती तोफांची मालिका होती आणि “जॉर्ज वॉशिंग्टन, एस्क. अमेरिकेचे स्वातंत्र्य व स्वातंत्र्याचे संस्थापक आणि संरक्षक.” इतिहासकारांना असा संशय आहे की मार्था वॉशिंग्टनने हा सूती पट्टा बनविला होता, हा संभवतः फिलाडेल्फिया कापड निर्माता जॉन हॅसन यांनी 1775 किंवा 1776 मध्ये बनविला होता.

दुसर्‍या महायुद्धात १ 2 ,२ मध्ये टेक्सासमधील फोर्ट वर्थमधील एकत्रित विमान बॉम्बर प्लांटमध्ये काम करणार्‍यास बहुतेक वेळा बहुतेक बंडाने सैल बांधले होते.

(सार्वत्रिक इतिहास संग्रह / गेटी प्रतिमा)

अमेरिकेच्या राजकारणात बंडाना वारंवार दिसून येत आहे. थियोडोर रुझवेल्टच्या १ 12 १२ च्या बॅंडानामध्ये त्यांच्या “वेड टेडी’ या अभिमानी गाण्यातील शब्द आणि संगीताचा समावेश होता. अ‍ॅडलाई स्टीव्हनसन यांच्या १ 195 66 च्या अध्यक्षीय प्रचारासाठी बंडाना यांनी उमेदवाराचे हसतमुख चित्र दाखवून मतदारांना “ऑल वे विद अडालाई” जाण्यासाठी प्रेरित केले.

अद्याप काउबॉय आणि डाकू आवडतात – एक यासह फ्लोरिडामधील मियामी लेक्समध्ये बँक दरोडा, या जानेवारी-बंडानाचा आज रुमाल म्हणून वापरला जातो, मान झाकून, डोक्यावर स्कार्फ किंवा कोविड-१ times वेळा चेहरा मुखवटा म्हणून. स्मिथसोनियन नॅशनल म्युझियम ऑफ अमेरिकन हिस्ट्रीचे क्यूरेटर मॅडेलिन शॉ म्हणतात की, “त्यांचा उपयोग फारच कमी झाला.” सांस्कृतिक आणि समुदाय जीवन विभाग. त्यांची सर्व अमेरिकन स्थिती असूनही, साथीच्या काळात सर्वाधिक विक्री होणारी बंडना लाल, पांढरा किंवा निळा नाही. ते काळ्या आहेत.

हा लेख आवडला?
साइन अप करा आमच्या वृत्तपत्रासाठी

.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा