कम्युनिस्ट पक्षाने राज्य केलेल्या कोरियाच्या वर्कर्स पार्टीच्या th 75 व्या वर्धापनदिनानिमित्त किमने मैलाचा टप्पा गाठला. उत्तर कोरिया त्याच्या स्थापनेपासून.

त्यांनी उत्तर कोरियाच्या “महान चिकाटी” बद्दल आभार मानले आणि त्यांचा पक्षावरील आत्मविश्वास वाढविला. यावर्षी त्याने “कठोर त्रास व चाचण्यांवर निर्भयपणे कसे मात केली” याबद्दल तिचे कौतुक केले. आणि जेव्हा देशातील लष्कराच्या सदस्यांचे त्याला दोन्ही आपत्तींमधून मुक्त होण्यास मदत केल्याबद्दल त्यांचे आभार मानत असतांना तो या भावनातून मुक्त झाला – उत्तर कोरियाला या उन्हाळ्यात बरीच वादळ-वादळाचा तडाखा बसला – आणि साथीच्या रोगाचा प्रतिबंध.

किम यांच्या भाषणाचा स्वर – जे अलिकडच्या वर्षांत वांशिक वक्तव्यावर थोडक्यात होते आणि अमेरिकेला कोणत्याही क्षणी नावाचा उल्लेख करीत नव्हते – परेडपेक्षा थीमॅटिक व्हिप्लश होते, परंतु उत्तर कोरियामधील अतिरेकी 2020 पर्यंत केलेला योग उत्कृष्ट आहे.

किमचा देश चौरस्त्यावर आहे. प्योंगयांग अण्वस्त्र आणि किमच्या नेतृत्वात बॅलिस्टिक क्षेपणास्त्र कार्यक्रमांनी अविश्वसनीय प्रगती केली आहे. अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांच्याशी वैयक्तिक संबंध विकसित करून आणि उत्तर कोरियाचे सर्वात महत्त्वाचे आर्थिक संरक्षक चीनशी कुंपण घालून – त्यांनी दोन्ही राजनैतिकरित्या पोचवले आहेत.
परंतु एका नेत्यासाठी ज्यांनी स्वत: ला लोकांचा माणूस बनविण्याचा प्रयत्न केला आहे, उत्तर कोरियाच्या सर्व लोकांचे जीवन सुधारण्याचे त्यांचे अभिवचन अपूर्ण राहते

किमची कमकुवत बाजू

किमने आपल्या लोकांबद्दल दिलगिरी व्यक्त केली आहे आणि तिच्या सैन्याच्या जोरदार स्तुतीसुद्धा मुळीच नाही.

स्थानिक, उत्तर कोरियाचा हा तरुण धार्मिक वर्गाने आदरणीय असलेल्या कुटूंबाचा असूनही तो काही जणांचा माणूस म्हणून दर्शविला गेला आहे. किम एक व्यस्त वेळापत्रक ठेवते आणि नियमित पदपथ वर नियमित उत्तर कोरियाशी संवाद साधतो, त्यांच्याबरोबर हसत हसत आणि इतरांना मिठी मारते – तिचा पुनर्रचित पिता आणि पूर्ववर्ती किम जोंग इल याच्या विपरीत.

आपल्या वडिलांप्रमाणेच किम प्रत्येक गोष्टीत अपयशी ठरण्यास तयार आहे उपग्रह प्रक्षेपण सेवा आर्थिक अजेंडा आणि त्याच्या चुका जाणून घेण्यासाठी. उत्तर कोरियाच्या राज्य माध्यमांनी अनेक दशके परिष्कृत केल्याने किम कुटूंबातील अपात्रतेची प्रचिती मिटविण्याऐवजी ही जाहिरातात्मक किंमतीवर येऊ शकते, परंतु अधिक आधुनिक आणि चपळ राजकारणी म्हणून किमची प्रतिमा खायला मदत झाली. करते.

सार्वजनिक ठिकाणी रडणे, ही एक असुरक्षिततेची पातळी होती जी किम आजपर्यंत पोहोचली नव्हती.

योन्सी युनिव्हर्सिटीच्या ग्रॅज्युएट स्कूल ऑफ इंटरनॅशनल रिलेशन्सचे प्राध्यापक जॉन डॅलरी म्हणाले की, अशा प्रकारच्या कच्च्या भावना सार्वजनिकपणे सामायिक करण्याचा किमच्या निर्णयावर विश्वास आहे.

“ती एक राजकीय शैली आहे. त्याच्या लोकांशी संपर्क साधणे – त्यांना काळजी वाटते की त्यांना किती खोलवर दु: ख होत आहे हे त्यांना दर्शविण्यासाठी, हा एक प्रकारचा लोकप्रियता आहे,” डेलरी म्हणाली.

उत्तर कोरियाच्या जनतेला तो प्रामाणिक आहे असा विश्वास आहे की नाही हा एक खुला प्रश्न आहे. सार्वजनिक दिलगिरी व्यक्त करणे ही एक गोष्ट आहे, परंतु प्योंगयांगचा कठोरपणे नियंत्रित मीडिया लँडस्केप असंतोष सहन करत नाही. किमवर स्वतःच राजकीय कारागृहाच्या नेटवर्कवर देखरेख ठेवल्याचा आरोप आहे ज्यामध्ये भितीदायक परिस्थितीत 100,000 पेक्षा जास्त लोक राहतात.

“पहिल्या दिवसापासून ते आर्थिक विकासाचे आश्वासन देत आहेत.” देलुरी म्हणाले. “दरवर्षी ते देण्यात अयशस्वी झाल्याबद्दल दिलगिरी व्यक्त करतो … आणि त्या अभिवचनापासून तो मागे हटत नाही.”

प्योंगयांगला अण्वस्त्रे आणि बॅलिस्टिक क्षेपणास्त्र कार्यक्रमांसाठी शिक्षा करण्याच्या जागी केलेल्या बंदीमुळे देशाला आपली आर्थिक शक्यता सुधारणे जवळजवळ अशक्य झाले, उत्तर कोरियाची अकुशल कमांड इकॉनॉमी त्याच्या जीवनमानात सुधारणा करण्यात अपयशी ठरल्याचा ठपका ठेवत आहे. आहे.

किमने अण्वस्त्रे आणि बॅलिस्टिक क्षेपणास्त्रांचा शोध लावून उत्तर कोरियाच्या लोकांना बाह्य सैन्यांपासून त्यांचे संरक्षण सुनिश्चित करण्यासाठी विकले आहे, परंतु ते बिल देणार आहेत.

‘उत्तर कोरियाला कधीही कमी लेखू नका’

10 ऑक्टोबर रोजी निदर्शकांनी प्रगत शस्त्रे विकसित करण्याच्या प्रयत्नांसह पुढे जाणे सुरू असल्याचे निदर्शकांनी अधोरेखित केले.

जरी उत्तर कोरियामध्ये काही प्रभावी पारंपारिक शस्त्रे दर्शविली गेली, तरी परेडचे मुख्य आकर्षण रणनीतिक शस्त्रे होते: दोन बॅलिस्टिक क्षेपणास्त्र फ्रेम पारड्याच्या शेवटी दर्शविण्याकरिता लावल्या गेल्या. त्यापैकी एक पनडुब्बीने प्रक्षेपित केलेल्या बॅलिस्टिक क्षेपणास्त्रावर आधारित घन-इंधनयुक्त डिझाइन होते आणि दुसरे मोठे, भू-आधारित, द्रव इंटरकॉन्टिनेंटल बॅलेस्टिक क्षेपणास्त्र (आयसीबीएम) होते. उत्तरार्ध – जे आतापर्यंत बनवलेल्या सर्वात मोठ्या क्षेपणास्त्रांपैकी एक असल्याचे दिसते आहे – बहुधा किमने जानेवारीत उत्तर कोरियाने २०२० मध्ये अनावरण करण्याचे वचन दिले होते.

तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की या शस्त्राचे डिझाइन तांत्रिकदृष्ट्या हवसोंग -15 सारखेच दिसते, आयसीबीएम उत्तर कोरियाने नोव्हेंबर 2017 मध्ये मोठ्या प्रमाणात चाचणी केली. सर्वात सहमती दर्शविलेल्या आकाराचा अर्थ असा की हे क्षेपणास्त्र एकापेक्षा जास्त वॉरहेड्स वाहून नेऊ शकेल, जे उत्तर कोरियासाठी उपयुक्त ठरले. अमेरिकन क्षेपणास्त्र संरक्षण यंत्रणेस बाहेर काढण्यासाठी किंवा मागे टाकण्याचा प्रयत्न.

प्योंगयांगने असेही दर्शविले की त्याच्या लँड-आधारित आयसीबीएममध्ये नवीन, मोठ्या वाहनांची वाहतूक करण्यासाठी डिझाइन केलेले वैशिष्ट्य आहे, जे प्रक्षेपणपूर्वी विरोधकांना त्यांना बाहेर काढणे सिद्धांतपणे कठिण बनवते कारण किम राजवटी शस्त्रे लपवू आणि दूरवरुन त्यांना काढून टाकणे निवडू शकते.

लष्करी प्रात्यक्षिकेवरून काढलेला निष्कर्ष स्पष्ट आहेः उत्तर कोरिया आपल्या शस्त्राच्या प्रगतीवर काम करण्यास कडक आहे, जरी त्याने वॉशिंग्टनला प्रक्षेपित करणारी शस्त्रे चाचणी परत केली असतील तरी – लांब पल्ल्याची क्षेपणास्त्रे आणि अणुबॉम्ब.

वन अर्थ फ्यूचर फाउंडेशनच्या मिस अर्थ तज्ज्ञ मेलिसा हॅनहॅम म्हणाल्या, “उत्तर कोरियाला कधीही कमी लेखू नका. ते बचावात्मक क्षमता वाढविण्यासाठी सतत काम करत आहेत.” “आम्ही जितके मोठे दार उघडे ठेवू तितके ते विभक्त क्षेपणास्त्र कार्यक्रम विकसित करत राहतील.”

अमेरिकेच्या एका अधिका said्याने उत्तर कोरियाने नवीन आयसीबीएम आणण्याच्या निर्णयाला निराश केले, असे सांगितले असता, ही शस्त्रे परेडवर दाखविणे हा त्यांना देशांतर्गत आणि आंतरराष्ट्रीय स्तरावर जगासमोर दाखविण्याचा सर्वात कमी उत्तेजक मार्ग होता. एक आहे. वस्तुतः, लांब पल्ल्याच्या बॅलिस्टिक क्षेपणास्त्राची चाचणी करण्यामुळे निवडणूक प्रचाराच्या मध्यभागी कुप्रसिद्ध अमेरिकन अध्यक्षांकडून कठोर प्रतिक्रिया उमटू शकतात.

बुधवारी क्षेपणास्त्रांबद्दल विचारले असता, अमेरिकेचे परराष्ट्रमंत्री माईक पोम्पीओ यांनी यावर प्रकाश टाकला आणि परेड हा शस्त्राच्या व्यवहार्यतेचे प्रदर्शन नाही आणि ट्रम्प यांच्याशी भेट झाल्यापासून किमने लांब पल्ल्याची घटना घडवून आणली. बॅलिस्टिक क्षेपणास्त्राची चाचणी केलेली नाही.

माजी राज्य विभाग तज्ज्ञ इव्हान्स रेव्हरे म्हणाले की या महिन्यात शस्त्रे प्रदर्शित असताना किमच्या भाषणाची डायल डाऊन वक्तृत्व स्पष्ट करते की “किम जोंग-उन यांना हे समजले की ट्रम्प यांच्याबरोबर झालेल्या कराराचे सारांश अद्याप आहे. दोन्हीपैकी एकही नाही लांब पल्ल्याची बॅलिस्टिक क्षेपणास्त्र चाचणी आणि कोणतीही आण्विक चाचणी नाही.

“याव्यतिरिक्त, राष्ट्राध्यक्ष ट्रम्प यांनी हे स्पष्ट केले आहे की कोणत्याही लहान श्रेणी चाचण्या किंवा अणु क्षेत्रातील घडामोडींमुळे त्याला त्रास होत नाही,” रेवरे म्हणाले.

.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा