या कारणास्तव युके या काळात समर्थनासाठी सर्वात महत्वाच्या एकट्या सहयोगीकडे वळेल; 3 नोव्हेंबर रोजी ज्याने विजय मिळविला त्याच वेळी ब्रिटनने पुढील 2024 च्या निवडणुकांमध्ये जाण्याची अपेक्षा केली त्याच वेळी अध्यक्षपद संपुष्टात येईल.

याचा अर्थ असा आहे की वर्षाच्या अखेरीस डोनाल्ड ट्रम्प किंवा जो बिडेन दोघेही ब्रिटनच्या ब्रेक्सिट धोरणाला प्रभावित करण्यासाठी मोठी भूमिका बजावतील. उद्घाटनानंतर सर्व ब्रिटिश परराष्ट्र धोरणासाठी ते बहुधा असे करतील.

जेव्हा चर्चिलने “खास संबंध” हे शब्द त्याचा मित्र, अध्यक्ष हॅरी ट्रूमॅन यांच्यासह अमेरिकन भूमीवर केला होता. दुसरे महायुद्ध गेल्या वर्षी संपले, परंतु युरोप अद्याप अगदी नाजूक होता. आक्रमक सोव्हिएत रशिया सुदूर पूर्वेतील पर्यायी राजकीय विचारसरणीला चालना देताना मध्य आणि पूर्व युरोपमधील नियंत्रण वाढवण्याचा आपला हेतू स्पष्ट करीत होता. आणि जेव्हा नाझींचा पराभव झाला तेव्हा अनेक फॅसिस्ट गट आणि पक्ष संपूर्ण खंडात शक्तिशाली राहिले.

उपाय? “ना इंग्रजी भाषिक लोकांचे बंधुत्व असणारे संघटना म्हणण्याशिवाय युद्धाचे निश्चित निवारण किंवा जागतिक संघटनेची सतत वाढती घटना. ब्रिटीश कॉमनवेल्थ आणि एम्पायर आणि अमेरिका यांच्यातील एक विशेष संबंध आहे.” चर्चिल म्हणाले. अशा युतीचा त्यात समावेश होता, असे त्यांनी स्पष्ट केले, “आमच्या लष्करी सल्लागारांमधील घनिष्ठ संबंधांचा सतत परिणाम यामुळे संभाव्य धोक्‍यांचा सामान्य अभ्यास केला जाऊ शकतो,” तसेच “तांत्रिक महाविद्यालयांमधील अधिकारी आणि कॅडेट्सची देवाणघेवाण.”

निश्चितच, सुरक्षा, आर्थिक, सांस्कृतिक आणि मुत्सद्दी विषयांत दोन्ही देशांचे व्यापक सहकार्य आहे. शीत युद्धाच्या वेळी मार्गारेट थॅचर आणि रोनाल्ड रेगन सोव्हिएत युनियनच्या विरोधात खांद्याला उभे राहिले आणि मुक्त बाजार भांडवलशाही आणि पाश्चात्य लोकशाही साजरे करीत. कदाचित त्यांच्या भागीदारीचा सर्वात मजबूत संकेत म्हणजे 2004 मध्ये रेगनच्या अंत्यसंस्कारात थॅचर हे एकमेव परदेशी नेते होते.

सप्टेंबर २००१ च्या हल्ल्यानंतर टोनी ब्लेअर हे अध्यक्ष जॉर्ज डब्ल्यू. बुश यांचे कट्टर आंतरराष्ट्रीय समर्थक आणि इराकमधील अमेरिकेचे अनुसरण करणारे काही युरोपियन नेते होते.

राजकीय नेत्यांव्यतिरिक्त, दोन्ही देशांनी एकत्र नाटो आणि पाच डोळ्यांची बुद्धिमत्ता सामायिकरण नेटवर्क, काळाची कसोटी उभे असलेल्या संस्था, ज्यावर सरकारचा कारभार असेल त्याची स्थापना केली.

ब्रिटीश परराष्ट्र मंत्रालयाचे माजी सचिव-राज्यमंत्री मॉलकॉम रिफाईंड म्हणतात, “इराक युद्धाच्या वेळी ब्लेअर आणि बुश यांच्यात अतुलनीय भागीदारी होती. शीत युद्धाच्या वेळी थॅचर आणि रेगन यांच्या बाबतीतही तेच होते.” आणि तरीही “प्रत्येक पंतप्रधान आणि प्रत्येक राष्ट्रपतींना असे होत नाही,” रेफाइंड कबूल करते, “घनिष्ठ संस्थागत संबंध आणि विस्तृत आंतरराष्ट्रीय सुरक्षा सुरक्षेवर अडकल्या आहेत.”

तथापि, बरेच ब्रिटिश राजकारणी हा प्रश्न विचारत आहेत, की ब्रेक्झिटनंतरच्या जगातील ब्रिटनच्या हितांचे रक्षण करण्यासाठी अमेरिकेवर सुरक्षेच्या बाहेर किती त्यांचा विश्वास आहे? दुस ?्या शब्दांत, नाते खरोखरच किती विशेष आहे?

विशेष म्हणजे जॉन्सनच्या युरोपियन युनियनबरोबर झालेल्या ब्रेक्सिट कराराच्या अधिलिखित भागाची सध्याची ओळ, ज्याला नॉर्दर्न युनियन प्रोटोकॉल म्हणतात. टीकाकार म्हणतात की जॉन्सनच्या योजनेमुळे आयर्लंड बेटावरील कठीण सीमेवरील जोखीम – यूकेचा भाग असलेले उत्तर आयर्लंड आणि आयर्लंडचे गणराज्य, एक युरोपियन युनियनचे सदस्य राज्य – आणि 1998 सालाचा चांगला शुक्रवार करार होता अमेरिकेचे अध्यक्ष बिल क्लिंटनपर्यंत तोडले होते. या करारामुळे दशकांतील जातीय हिंसाचार संपुष्टात आला आणि फेडरलिस्ट आणि रिपब्लिकन या दोन्ही देशांनी उत्तर आयर्लंडवर राज्य करण्यासाठी एकत्र काम करण्याचा मार्ग शोधला.

यामुळे आंतरराष्ट्रीय कायदा मोडेल, अशी कबुली त्यांच्याच सरकारच्या मंत्र्यांनी दिली आहे. आणि दुर्दैवाने जॉन्सनसाठी, वॉशिंग्टन डीसीमध्ये आयरिश-अमेरिकन लॉबीने बरेच काही केले आहे.

“मला वाटत नाही की ब्रिटीश लोकांना अमेरिकेतील आयर्लंडसाठी जनतेच्या समर्थनाचे स्टोअर समजले आहेत. अमेरिकेत वाढत मी सेंट पॅट्रिक डे परेडला बरेच गेलो, पण सेंट जॉर्ज डे साठी काहीही नव्हते,” थॉमस स्कॉट्टो, के. प्रोफेसर ग्लासगो विद्यापीठात राज्यशास्त्र सांगितले. “ब्रिटनचे अमेरिकेबरोबर निश्चितच नातो आहे, पण आयर्लंडला आयर्लंड आणि ब्रिटन यांच्यात निवड करण्यास भाग पाडल्यास काय होईल हे निश्चितच नाही.”

क्वीन एलिझाबेथ द्वितीय आणि डोनाल्ड ट्रम्प यांनी 13 जुलै 2018 रोजी विंडसरच्या विंडसर कॅसल येथे रिसेप्शन दरम्यान कोल्डस्ट्रीम गार्ड्सद्वारे गार्ड ऑफ ऑनरची तपासणी केली.

आम्ही लवकरच शोधू शकतो. अलिकडच्या आठवड्यांत, बायडेन आणि सभागृहाच्या अध्यक्ष नॅन्सी पेलोसी यांच्यासह इतरांनी ब्रिटनला आठवण करून दिली की गुड फ्रायडे करार मोडणे म्हणजे अमेरिकेशी कोणताही व्यापार करार होणार नाही.

ऑक्सफोर्ड विद्यापीठातील आयरिश शैक्षणिक व मुत्सद्दी अभ्यासक जेनिफर कॅसिडी म्हणाल्या, “आयर्लंडने आपली मुत्सद्दी क्षमता उंचावताना चांगली कामगिरी केली आहे, तरी गुड फ्रायडे करारासंदर्भातील अलीकडील जनतेचे समर्थन बहुतेक अमेरिकन राजकारण्यांनी केले आहे.” “मी नक्कीच म्हणेन की यामुळे आयरिशांना आत्मविश्वास मिळतो की कठोर सीमा लागू केली जावी, ही जगातील सर्वात मोठी शक्ती एका भयंकर काळात खरा सहयोगी होईल.”

अमेरिकेचा मुद्दा आयरिश प्रश्नांपेक्षा पलीकडे असेल आणि ब्रिटनच्या भविष्याबद्दल बोलताना जॉनसनसाठी सर्वात मोठी मुख्य सुरवात आहे. आणि कदाचित सर्वात मोठा अज्ञात हे आहे की ट्रम्प पुन्हा निवडले जातील.

आम्हाला माहित आहे की अध्यक्ष ब्रेक्सिटचे समर्थन करतात आणि युरोपियन युनियनला नापसंत करतात. आम्हाला हे देखील माहित आहे की त्याला आणि जॉनसनचा जवळचा संबंध आहे याची वारंवार भावना त्याला सांगणे त्याला आवडते, वारंवार त्याला त्याचे मित्र म्हणत. प्रामाणिकपणाने किंवा चुकीच्या जोडीने बनलेल्या तुलनांच्या लांबलचक यादीमध्ये, कोरोनोव्हायरसने रुग्णालयात दाखल केलेले ते दोनच जागतिक नेते आहेत.

नोव्हेंबरमध्ये तो पुनर्मिलन जिंकला तर ट्रम्प यांना युरोपियन युनियन कमकुवत होण्याच्या मार्गाने यूकेशी घनिष्ठ संबंधात मोलाचा फायदा दिसण्याची शक्यता आहे. यामुळे, यूकेसाठी फायदेशीर आर्थिक संबंध होऊ शकतात.

जरी ते जॉन्सनसाठी वरदान असले तरी, त्यात जोखीम आहे. पोलगवेचे पॉलिटिकल रिसर्च मॅनेजर ख्रिस कर्टिस म्हणतात, “ट्रम्प हे अमेरिकेबाहेरील लोकप्रिय व्यक्तिमत्त्व नाहीत. आमच्या ताज्या सर्वेक्षणात Brit१% ब्रिटीशांना ट्रम्प एक भयंकर अध्यक्ष असल्याचे मत होते. फक्त%% लोक म्हणाले की तो चांगला आहे की महान.” असायचे.” .

13 जुलै, 2018 रोजी लंडनमधील संसद चौकात ट्रम्प यांच्या यूके दौर्‍याविरूद्ध झालेल्या निदर्शनादरम्यान अमेरिकन राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांच्यासमोर जबरदस्त बलून म्हणून पळणारे लोक. हं.

आणि जॉन्सनचा असा विश्वास आहे की ब्रिटीश जनतेने ब्रेक्झिटनंतरच्या देशाला बढती दिल्यास ट्रम्पच्या विषाणूकडे दुर्लक्ष करू शकते, परंतु ते मतदारांवर विजय मिळवतील याचा पुरावा आहे. कर्टिस म्हणतात, “ब्रिटीशांना आधीपासून असे वाटते की आमचे अमेरिकेशी खूप जवळचे संबंध आहेत आणि फक्त २१% लोकांना हे जवळून पाहायचे आहे.” “जर निवड दिली तर आमच्या संशोधनात असे सुचवले आहे की ब्रिटन युरोपशी जवळचे संबंध ठेवण्यास प्राधान्य देतील.”

जॉन्सनला हे आधीच माहित असेल. रिफाईंडचा असा विश्वास आहे की जर ट्रम्प ब्रिटनमध्ये राहत असत तर “जॉन्सन यांना हे माहित असणे पुरेसे हुशार आहे की ट्रम्प यांच्याबरोबर चुंबन घेणे ही त्यांना ब्रिटीश जनतेत मदत करणारी गोष्ट नाही.” आणि हे जनतेचे आहे की 2024 मध्ये जॉन्सन किंवा त्याचा कंझर्व्हेटिव्ह उत्तराधिकारी यांना सामोरे जावे लागेल.

जॉन्सनशी प्रामाणिकपणाने त्याने ट्रम्पची फारशी भूक दाखविली नाही. त्यांनी आंतरराष्ट्रीय भागीदार अँजेला मर्केल आणि इमॅन्युएल मॅक्रॉनबरोबर इराणसह अनेक आंतरराष्ट्रीय मुद्द्यांवर एकापेक्षा जास्त प्रसंगी साथ दिली आहे. 2019 च्या कंझर्व्हेटिव्ह नेतृत्वाच्या स्पर्धेदरम्यान त्यांनी ट्रम्प यांच्याशी भेटण्यास नकार दिला, कारण त्यांच्या टीमने हे चांगले करण्यापेक्षा अधिक नुकसान करण्याचे ठरविले आहे.

उत्तर आयर्लंड आणि ब्रेक्झिटमध्ये बायडेन कोणत्या स्थानावर आपले स्थान घेतील याविषयी अजिबात रहस्य नाही. आम्हाला माहित आहे की त्यांनी उत्तर आयर्लंड प्रोटोकॉलचे उल्लंघन करणा Britain्या ब्रिटनला विरोध केला आणि आम्हाला माहित आहे की अध्यक्ष बिडेन बहुपक्षीयतेकडे परत जाण्याचा प्रयत्न करतील.

जगाला अशी व्यवस्था परत मिळविण्यासाठी जॉन्सन यांना बिडेनमध्ये सामील व्हायचे असेल, तर ते ब्रिटिश जनतेच्या मोठ्या संख्येने लोकप्रिय नव्हते. “संशोधनातून असे दिसून आले आहे की ब्रिटीश जनता डेमोक्रॅटिक अमेरिकन राष्ट्रपतींचे जास्त समर्थन करते,” स्कॉट्टो म्हणतात. “ट्रम्प आणि त्यांच्या राष्ट्रवादीच्या अजेंड्यास पाठिंबा देणारे कठोर ब्रेक्झिटर्स यांचे प्रमाण थोड्या प्रमाणात आहे आणि त्यांचा पुरावा कंझर्व्हेटिव्ह पक्षात थोडासा प्रभाव पडेल, पण एकंदरीत हा एक सीमांत गट आहे.”

दुर्दैवाने जॉन्सनचे, त्यापैकी काही आवाज त्याच्या कंझर्व्हेटिव्ह पक्षाचे समर्थक आहेत आणि ज्यांनी जेव्हा “ब्रेक्झिट डोन मिळवा” असे म्हटले तेव्हा डिसेंबरमध्ये ज्यांनी त्याला मतदान केले होते. आणि जरी त्याचे विचार बहुधा लोकांमधे असले तरी ब्रिटीश राजकीय व्यवस्था एखाद्या नेत्याला आपल्या पक्षाच्या व्यापक आणि पूर्ण समर्थनाशिवाय राज्य करणे फारच अवघड बनविते.

आता पंतप्रधानांनी काही प्रमाणात अनावश्यकपणे ब्रेक्सिट वादविवाद पुन्हा सुरू करण्याचा निर्णय घेतला आणि आपल्या समर्थकांसह कठोर भूमिका घेतली.

जे आपल्याला विरोधाभास आणते. कठोर साथीदार ब्रिटनला जागतिक भागीदारांशी वागण्याचे सर्वात स्वातंत्र्य देते, परंतु ब्रेक्सिट्समधील सर्वात कठीण म्हणजे ब्रिटेनच्या सर्वात महत्वाच्या भागीदाराशी व्यवहार करण्याची क्षमता संभाव्यत: कमीतकमी बायडेन अध्यक्षपदाच्या बाबतीत.

जॉन्सनचे वाईटच आहे, काहींचे मत आहे की ट्रम्प यांच्या विजयाच्या बाबतीतही ट्रम्प यांच्यासाठी विशेष नाते विशेष असू शकत नाही.

बर्मिंघम युनिव्हर्सिटी ऑफ अमेरिकन स्टडीजचे प्रोफेसर स्कॉट ल्युकास म्हणतात, “माझ्या आईवडिलांचा काही खास संबंध नाही असा विचार करून मी कधीही मोठा झालो नाही. तसेच आम्हाला ब्रिटनबद्दलही माहिती नाही.” नक्कीच, आपला एक सुरक्षा संबंध आणि संस्था यांच्यात संबंध आहे. पण हे एक समान नाते नाही. अमेरिकेला अर्थातच ब्रिटनबरोबरच जपान, जर्मनी किंवा इस्राईलबरोबरही चांगले संबंध हवे आहेत. ब्रिटन आवश्यक नाही. अमेरिकेसह कॉलचा पहिला बंदर, अमेरिकन लोकांना सोडून द्या. ”

ब्रेक्सिट परत आला आहे आणि दांपत्य पूर्वीपेक्षा जास्त आहे

बराक ओबामा यांच्या अध्यक्षतेखाली अनेकदा म्हटल्याप्रमाणे, जर युरोपमध्ये काय घडले आहे याची जर अमेरिकेला एखादी ओळ पाहिजे असेल तर ते फोन सहजपणे उचलू शकतात आणि जर्मनीला कॉल करू शकतात, ज्याप्रकारे ट्रम्प फ्रेंच नेते आहेत. इमॅन्यूएलने मॅक्रॉनसह सामान्य मैदान शोधण्यास व्यवस्थापित केले. त्याच्या अध्यक्षतेखाली लवकर.

जॉन्सनला आधीच शरद difficultतूचा सामना करावा लागला होता. कोरोनोव्हायरस पुनरुज्जीवित होत असताना ब्रसेल्सशी व्यापार वाटाघाटी त्यांच्या सर्वात लोकप्रिय टप्प्यावर पोहोचली आहे. दोघांनाही हाताळण्यासाठी त्याला त्यांच्या पक्षात काही किरकोळ पण अपमानास्पद बंडखोरी होत आहे.

वर्ष संपत असताना, तलावाच्या पलीकडे त्याच्या मोठ्या भावाच्या पाठिंब्याचा फायदा जॉन्सनला होईल. तथापि, मताशिवाय तो हा पाठिंबा मागू शकत नाही – असे केल्याने बोट या भिन्न शक्यतांपासून विभक्त केली जाऊ शकते. ज्याने पंतप्रधानांना नरक वर्षात आधीच सामना केलेल्या काही कठीण आठवड्यांची तयारी केली आहे तेव्हापासून पंतप्रधानांना अतिशय अस्वस्थ होण्याच्या पद्धती आहेत.

.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा