मोरोक्को, लिबिया, अल्जेरिया, ट्युनिशिया आणि इजिप्त मधील वेगवेगळे भाडे अमेरिकन मेनूमध्ये पुन्हा जोडले जात आहेत.

बर्‍याच काळापासून, अमेरिकेतील फॅशनेबल भूमध्य आणि मध्य-पूर्वेकडील खाद्य पदार्थांनी उत्तर आफ्रिकेच्या अन्नाची सावली केली आहे. आता, मोरोक्को, अल्जेरिया, ट्युनिशिया, लिबिया आणि इजिप्तच्या धाडसी फ्लेवर्स आणि चवदार डिशेस शेवटी त्यांच्या पात्रतेकडे लक्ष वेधून घेत आहेत.

जतन केलेले लिंबू, डाळिंब आणि तेलकट जैतुनांच्या बारीक जेवणाच्या मेनूवर ताण येत असताना, उत्तर आफ्रिकेच्या परंपरेचा सर्जनशील देखावा मध्ये चढ-उतार करणारा फलाफेल, होममेड चुलत भाऊ आणि टेबल-टॅगलाइन स्टीम्स देखील समाविष्ट आहेत. आणत आहे इजिप्शियन फ्लॅटब्रेड्स बोस्टनमधील नवीन अमेरिकन मेनूवर आढळू शकतात, मोरोक्कोचा स्लोपी जोस मिनेयापोलिसमधील फूड ट्रकमधून बाहेर काढला गेला आहे, मॅनहॅटनमधील चॉकलेट केकच्या वर डॅका-मसालेदार हेझलनट्स आणि हॅरिसा-मध चिकनला गॅस्ट्रोपब आहे. मानक होत आहेत.

गेटवे म्हणून हरीसा

अमेरिकन टेबलावर या क्षेत्राच्या प्रभावाचे कोणतेही चांगले संकेत कदाचित त्या अमेरिकन चिक पेस्ट आणि ट्युनिशिया, हॅरिसा या मसाल्यांच्या उदयापेक्षा अलीकडेच थाई श्रीराचा आणि कोरियन गोजांगचांग यांच्याविरूद्ध गरम सॉस प्रकारात गेले होते. गेले आहे

डॉ. न्यूयॉर्कच्या क्वीन्स कॉलेज सीयूएनयू येथे प्रोफेसर जेरीका हॅरिस आणि आफ्रिका कूकबुकची लेखिका: एक आशयाची सामग्री म्हणून ती आपल्या मंत्रिमंडळात नेहमीच स्वयंपाकासाठी आणि मसाला म्हणून पारंपारिक स्वाद देणार्‍या एजंटची ट्यूब ठेवते. आफ्रिकन खाद्य मार्गांवरील तज्ञ म्हणून, त्याचे याबद्दल त्यांचे खूप कौतुक आहे, परंतु उत्तर आफ्रिकेच्या पाककृतीपेक्षा बरेच काही नोट्स.

ती म्हणते, “हे बरेच वैविध्यपूर्ण आणि गुंतागुंतीचे आहे आणि अर्थातच आम्ही अपेक्षेपेक्षा जास्त मनोरंजक आहे.”


फोटो क्रेडिट: ला बोएटे

फ्रान्स, स्पेन आणि इटलीसारख्या भूमध्य समुद्रावर सुमारे years०० वर्षे मुरीश शासन व प्रभावाने त्यांची छाप पाडली आणि पश्चिम उत्तर आफ्रिकेत पाककृती व शेतीविषयक परंपरा आणल्या. खंडातील ईशान्य सीमेवर, इजिप्तमध्ये जगातील सर्वात प्राचीन पाककृतींपैकी एक आहे आणि मध्य-पूर्वेशी दीर्घ संभाषण आहे. बर्बरीक समुदाय, भटके विमुक्त जमाती आणि निश्चितच दक्षिणेस आफ्रिकन शेजार्‍यांनीही उत्तर आफ्रिकेत सापडलेल्या विविध स्वयंपाकाच्या इतिहासात मोलाचे योगदान दिले आहे. हॅरिस म्हणतो, “हे प्रदेश सहस्र वर्षांपासून अक्षरशः संपर्कात राहिले आणि त्यांनी एकमेकांवर प्रभाव पाडला.” “ते एकमेकांशी जोडलेले आहेत.”

नवीन खाद्य श्रेणी

हॅरिस म्हणतो, की प्रत्येक उत्तर आफ्रिकेचा देश विशिष्ट खाद्यपदार्थ देतो. “आम्ही जगाला चरवत आहोत,” तो पुढे म्हणतो.

पाककृती प्राध्यापक हिंटरकॉन फॉन बर्गन यांनी उत्तर आफ्रिकन पाककृती अमेरिकन लोकांना नवीन खाद्य म्हटले. सॅन अँटोनियो येथील अमेरिकेच्या कुलिनरी इन्स्टिट्यूटमध्ये भूमध्यसागरीय अभ्यासक्रमाचा एक भाग म्हणून तो भोजन शिकवतो, आणि ते म्हणतात की विद्यार्थ्यांना स्वाद आणि स्वयंपाकाच्या तंत्राने भुरळ घातली आहे, परंतु तो त्यांना ओळखतो की तो त्यांना फक्त एक छोटी चव देतो. या क्षेत्रात सादर केले गेले आहे. “उत्तर आफ्रिकन पाककृती बद्दल बोलणे म्हणजे युरोपियन पाककृती बद्दल बोलणे. ते म्हणाले की देशांमध्ये अन्नाची समानता आणि सामान्य वैशिष्ट्ये आहेत, परंतु अन्नांमध्ये बरीच भिन्नता आहे. “बर्‍याच डिशमध्ये एक डिशचा भाग म्हणून किंवा मसाल्यामध्ये गोड घटक असतात.”

खरंच, ते मोरोक्कन सुप्रसिद्ध कोकरू आणि रोपांची छाटणी म्हणून बनवलेल्या पदार्थांमध्ये सापडलेल्या गोड आणि चवदार चव्यांचे समाधानकारक संतुलन आहे जे या प्रदेशात मूर्तिमंत बनले आहे. ते म्हणाले, “उत्तर आफ्रिकेतील ऑलिव्ह ऑईल, लिंबू, ऑलिव्ह, गहू, शेळी, कोकरू आणि कोरडे फळे हे एकात्मिक घटक आहेत.” नट, अंजीर, तारखा, prunes आणि apricots नियमितपणे डिश मध्ये दिसून येते; चणे, फवा बीन, मसूर यासारख्या शेंगा मौल्यवान पदार्थांचा आधार बनवतात; आणि गव्हाची भाकरी हा रोजचा मुख्य भाग असतो, बर्‍याचदा द्रुत-स्वयंपाक फ्लॅटब्रेड्सच्या रूपात.


फोटो क्रेडिट: साधा कॅफे

व्हॉन बार्गेन यांच्या म्हणण्यानुसार, उत्तर आफ्रिकेमध्ये आढळणारे स्वयंपाक तंत्र उकळत्या पाण्याच्या भांड्यात उकळत्या स्टूच्या परिणामी शिजवलेले कस्कस (रवा पास्ता) सारख्या पदार्थांमध्ये आणि पाण्याचे संरक्षण करते. मांसासाठी वापरल्या जाणार्‍या कोळशाच्या ग्रील – जसे कोकरू आणि बकरी आणि कोरड्या जमिनीत भरभराट करणारे इतर – इंधन संवर्धित करण्यासाठी अरुंदपणे तयार केलेले, या प्रदेशासाठी अनन्य आहेत. मासे, विशेषत: ट्यूना, विशाल किनारपट्टीच्या भागासाठी महत्त्वपूर्ण आहेत आणि कबुतराचा वापर बीस्टिल्ला, वन्य पाई सारख्या व्यंजन तयार करण्यासाठी केला जातो. ते म्हणतात की “एक भांडे भांडे मोठे आहे,” त्या मातीच्या भांड्यात स्वयंपाकासाठी “टॅगिन” स्टू नियुक्त केले आहेत.

ते म्हणतात, “मोरोक्कोच्या अन्नापेक्षा ट्युनिशियाचा भाग मसालेदार आहे आणि मोरोक्को त्याच्या मसाल्यांच्या मिश्रणासाठी प्रसिद्ध आहे.” जीरे-भारी मिश्रण, रास अल हंट ब्रँड आणि शेफनुसार बदलते. व्हॅन बर्गन स्पष्टीकरण देतात, “करी पावडरसाठी ही उत्तर आफ्रिकेची समकक्ष आहे. ट्युनिशिया आणि अल्जेरियामध्ये तबिल हे मसाल्यांचे एक लोकप्रिय मिश्रण आहे, कोथिंबीर, कॅरवे आणि मिरची पावडरसह बनविलेले आहे, तर इजिप्तमध्ये लोकप्रिय बहारट हे मिरपूड, जिरे, कोथिंबीर असलेले मध्यपूर्व मसाल्यांचे मिश्रण आहे. केले आहे. , आणि लवंगा.

सॅव्हरी विट पेस्ट्री, कोफ्ते आणि श्वामा सारख्या मांसाचे कबाब आणि इजिप्शियन कोशारी (मसूर आणि तांदूळ डिश) सारख्या हार्दिक पदार्थांसारखे स्ट्रीट पदार्थ हे रोजच्या जीवनाचा एक भाग आहेत. सामायिक करण्यासाठी लहान प्लेट्स, जसे बाबागानस एग्प्लान्ट डुबकी, रेस्टॉरंटचे भाड्याने भाड्याने दिले जाते. आणि हो, मोरोक्कोकडे एक प्रसिद्ध टकसाल चहा आहे. “हे सर्वत्र वाढते,” व्हॉन बार्गेन म्हणतात.

ब्रूकलिन, न्यूयॉर्क-आधारित सिंपल कॅफे शेफ / मालक सामिया बेहयाचा जन्म फ्रान्समध्ये प्रथम पिढीच्या अल्जेरियन पालकांनी केला आणि त्याचे पालनपोषण झाले आणि त्यांचे म्हणणे आहे की तिच्यासाठी उत्तर आफ्रिकन पाककृती मूळ आणि संस्कृतीत रुजलेली आहे. “मला माझ्या पालकांच्या घरी स्वयंपाक करण्यास योग्य आणि अस्सल अशी जागा तयार करायची होती.”

अल्जेरिया हे असे एक अद्वितीय स्थान आहे आणि आमच्या समृद्ध इतिहासामुळे ते इतर उत्तर आफ्रिकी देशांपेक्षा वेगळे आहे. हे कारण आहे की आपण फ्रेंचांनी वसाहत केली आहे, किंवा ज्याप्रमाणे बर्बर आणि अरबीसारख्या इतर विविध संस्कृतींनी अल्जेरियन अन्नावर प्रभाव पाडला आहे, ते आपल्या खाद्यपदार्थाच्या दृष्टीकोनाशी संबंधित संस्कृतीची विविधता आणि विविधता आहे. “


फोटो क्रेडिट: साधा कॅफे

प्रथमच ग्राहक मोरोक्केच्या अन्नासाठी त्यांच्या मेनूमध्ये अनेकदा चुकत असतात, परंतु शेफ-एज्युकेटरची भूमिका निभावण्यात आनंदित असतात. “त्यांच्या पूर्ण चव आणि उत्तर आफ्रिकन रंगांसह – कुसकस, टॅगिन आणि टचौउउका आणखी मुख्य प्रवाहात बनले आहेत,” ती नमूद करते.

सिंपल कॅफे बेहिया बाबागनास, आणि जीरे फ्राईज, तसेच वनस्पति व चनाची टॅगिन आणि व्हिएतनामी-शैलीतील बॉन अॅम सँडविच सारख्या रचनात्मक पदार्थांना सर्व्ह करते जे मॅरीग्इम्ब लेंब सॉसेजसह बनविलेले आहे. तिच्या इतर रेस्टॉरंट्स, एलओटी 45 ​​मध्ये ब्लूपॉईंट ऑयस्टर आहेत अल्जेरियन बार्क (हंगामी फिलरसह एक फ्लॅकी पेस्ट्री), स्टीक फ्रईट्स आणि हर्निसा कॉकटेल सॉस.

जगातील काही शीर्ष शेफसाठी मसाला ब्लेंडर असलेल्या शेफ लिव्हर लेव्ह सर्कागे यांनी अलीकडेच मीफच्या इजिप्शियन वारसासाठी बोलणार्‍या शेफ मायकेल मीना नावाच्या रेस्टॉरंट्ससाठी एक सानुकूल दुका मसाला मिश्रण तयार केले. “इजिप्तने मध्य पूर्व किंवा पश्चिम उत्तर आफ्रिकेमध्ये मध्य पूर्वपेक्षा अधिक प्रभाव टाकला आहे,” लेव्ह सर्कारझ म्हणतात. “वास्तविकता अशी आहे की प्रत्येक देश एकमेकांपेक्षा खूप वेगळा आहे. ते सर्व उत्तर आफ्रिकेत आहेत, परंतु पाककृती आणि स्वयंपाकाच्या पद्धती भिन्न आहेत. “

प्रादेशिक मसाले

लेव सरकारझ स्पष्ट करतात की उत्तर आफ्रिकेला शेजारच्या भूमध्य आणि मध्य-पूर्वेतील देशांच्या पाककृतींपेक्षा वेगळी ठरवणारी एक वैशिष्ट्ये म्हणजे ते मसाले कसे वापरतात, ज्यास शतकांपासून जुन्या व्यापार मार्गांच्या प्रभावाचे श्रेय दिले जाऊ शकते.

ते म्हणतात, “रास अल हॅट, हरीसा आणि दुक्का ही सर्वत्र आजकाल खूप लोकप्रिय आहेत. गेली तीन ते पाच वर्षे त्यांची वाढ होत आहे.” ते म्हणतात. “ते बहुधा गोड आणि खारट – मसाले, साखर यापेक्षा गोड यांच्यात मिसळतात. नाही. “गुलाबच्या पाकळ्या, केशरी मोहोर, दालचिनी, वेलची आणि पाकळ्या सारख्या सुगंधित मसाल्यांमध्ये बहुतेकदा शाकाहारी जिरे, कॅरवे आणि मूळव्याध मिसळले जातात.” उत्तर आफ्रिकेत टागिन मसाल्यांचे मिश्रण सामान्य आहे आणि वैयक्तिक पाककृतीचे चिन्ह, कारण प्रत्येकजण वेगळा आहे, ”तो म्हणतो.

मॅनहॅटनमधील लेव सेर्क्झच्या डेस्टीनेज मसाल्याच्या दुकानात ला बो स्पॅटेवर स्वतःचे मरकेश मसाला मसालेदार मिठाच्या खारट प्रोफाइलमध्ये जिरे, दालचिनी, थाइम आणि इतर मसाल्यांमध्ये मिसळलेले आहे, आणि चवदार स्केटेड मांस किंवा कुसकस आहे एकदम बरोबर. टॅंजियर मिक्स – रास एल हँगआउटवरील शेफचे नाटक – गुलाबच्या पाकळ्या, दालचिनी आणि वेलची यांचे धन्यवाद आणि एक उबदार आणि फुलांचा नोट आहे. इजाक कमी उष्णता, हरीसा-प्रेरित कोरडे मिश्रण आहे जे बर्‍याच पदार्थांवर, पिझ्झावरही उत्कृष्ट आहे.


फोटो क्रेडिट: ला बोएटे

शेबा मसाल्यांचे मिश्रण हे इथियोपियाच्या पारंपरिक बर्बर मिश्रित लेव्ह सरकार्झचे स्पष्टीकरण आहे, जे शेफ म्हणतात की तसेच लोकप्रिय झाले आहे उत्तर आफ्रिकेच्या मसाल्याच्या मिश्रणाने. एकूणच आफ्रिकन फ्लेवर्समधील रस उत्तर प्रदेशाच्या भौगोलिक सीमांच्या पलीकडे वाढत आहे असे दिसते. अमेरिकन कंपन्या जसे ओरेगॉनच्या अहारा रस घी, सुगंधित लोणी बनवणारे, स्पष्टपणे लोणी विक्री करतात आणि विशेष खाद्य स्टोअरमध्ये, नाइट किब्ह नावाचे पारंपारिक इथिओपियन-शैलीचे लोणी तयार करतात, जे त्यांच्या सर्जनशील चवसाठी मदत करतील. तूप सोबत सर्व्ह करता येते. संस्थापक / सह-मालक अँड्रिया शुमान सांगतात, “ही कृती अस्सल बनविणे आमच्यासाठी महत्त्वाचे होते, परंतु ते तसेच बनवितो.” उत्तर आफ्रिकेत आणि जगभरातील स्पष्टीकरणित लोणीची संस्कृती ओळखून, ती म्हणते की तूप-संबंधित इतर उत्पादनांसाठी जसे की मोरोक्कन सेमेन, किण्वित, चव नसलेले लोणी मर्यादित धावण्यासारखे आहे अशी त्यांची सोय आहे. कुसकसमध्ये वापरली जाते.

कॅलिफोर्नियातील नवीन स्वयंपाकघर आणि प्रेम फुलकोबी त्वरित जेवण विकसित करताना, कसिना आणि अमोर, सॅन पाब्लो, कॅलिफोर्नियामध्ये, अशा खास सॉस शोधल्या गेल्या ज्यामुळे त्या दोघांना सध्याच्या तयार जेवणापासून वेगळे केले जाऊ शकते आणि फुलकोबीच्या सौम्य, पौष्टिक आणि कडवट अंगभूत वस्तूंचे पूरक होईल. “सॉस बोल्ड असायला हवी होती,” कंपनीच्या आंतरराष्ट्रीय खरेदीदार अमांडा ली म्हणतात.

ती म्हणाली, “सहस्राब्दी खूप जास्त जोखीम घेण्यास तयार आहेत आणि ट्रेंडिंग म्हणजे काय याची सामाजिकदृष्ट्या जाणीव आहे.” मोरोक्कनच्या भाजीपाला हरीसा फुलकोबी त्वरित मांससह, ती म्हणते की सर्वात कठीण भाग म्हणजे हरीसा मसालेदार असू शकते आणि काही ग्राहक जोखीम घेऊ शकत नाहीत, म्हणूनच तिला फक्त आपल्या पाककृतीची उष्णता सौम्य किक सह डिझाइन करावी लागली. उत्पादनास चांगला प्रतिसाद मिळाला आहे आणि सर्वसाधारणपणे उत्तर आफ्रिकी-प्रभावित उत्पादनांसारख्या अधिक आंतरराष्ट्रीय खाद्य पर्यायांच्या मागणीत मोठी वाढ झाली आहे.


उत्तर आफ्रिकन शब्दसंग्रह

 • बी स्टेटिला: कबूतरसह बनविलेले पारंपारिक मोरोक्को मकरोनी पाई
 • बहराट: इजिप्तमध्ये काळ्या मिरची, जिरे, धणे आणि लवंगाने बनविलेले एक गरम, सर्व हेतू असणारा मध्य-पूर्व मसाला.
 • ब्रिक पेस्ट्री: एक लोकप्रिय ट्युनिशियाचा स्ट्रीट फूड जिथे पातळ पेस्ट्री भरलेली आणि खोल-तळलेली आहे
 • दुक्काः एक इजिप्शियन मसाला ज्यामध्ये औषधी वनस्पती, शेंगदाणे आणि मसाले यांचे मिश्रण होते
 • हरीसा: ट्युनिशिया मधील एक ज्वलंत ब्लॉकला पेस्ट आणि मसाला
 • कोशेरी: एक इजिप्शियन मसूर आणि तांदूळ डिश
 • नायटर किबः पारंपारिक इथिओपियन शैली लोणी
 • रस अल हॅनौट: मोरोक्कोचा एक जिरे-भारी मसाला मिश्रण
 • वीर्य: मोरोक्कोमध्ये कूससमध्ये सामान्यतः वापरला जाणारा आंबलेला, चवदार लोणी
 • टेबल: धणे, गाजर आणि मिरची पूड सह ट्यूनिशिया आणि अल्जेरिया मध्ये लोकप्रिय मसाला मिश्रण.
 • टॅगिनः त्यात शिजवलेल्या चिकणमातीसाठी भांडीचे नाव दिले जाते
 • टचौटाउका: ट्यूनिशियामध्ये अंडी आणि भाजीपाला आधारित डिश लोकप्रिय

अन्ना क्लानबॉम हे एक स्वतंत्ररित्या काम करणारे लेखक आहेत जे अन्न आणि पेय पदार्थांमध्ये तज्ञ आहेत.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा