वसंत inतू मध्ये पुन्हा कोरोनायरस विषाणूचा साथीचा रोग पसरला, पुन्हा उन्हाळ्यात, बरेच अमेरिकन होम बागकाम चालू. हा एक उत्तम साथीचा छंद आहे – अनेक सार्वजनिक ठिकाणे बंद केल्यावर आनंददायक, स्पर्श करणारी एक मार्ग. तसेच, बेरोजगारी किंवा बेरोजगारीचा अनुभव घेणा a्या मोठ्या संख्येने, वाढलेले अन्न उपासमारीच्या विरूद्ध बल्बसारखे वाटू शकते. मार्चपर्यंत, जेव्हा शहरे लॉकडाऊन ऑर्डरची अंमलबजावणी करण्यास सुरवात करतात, तेव्हा Google “भंगारातून भाजीपाला पिकवितात” शोधते 4,650 टक्के होता गेल्या वर्षी पासून. नंतर वसंत inतू मध्ये, बियाणे विक्रेते अहवाल देत होते विक्री वाढत आहे– आदरणीय डब्ल्यू अॅटली बर्पी अँड सी सीड कंपनीने पाहिले सर्वाधिक विक्री हंगाम त्याच्या 144 वर्षांच्या इतिहासात

आता, जेव्हा गार्डनर्स स्वत: ला फळे आणि भाज्यांच्या बडबड पिके घेतात तेव्हा आणखी एक वेळ-चाचणी करण्याचा छंद नवीन अनुयायी मिळवित आहे: होम बॉक्स.

वेबसाइटच्या मागे कॅनिंग तज्ज्ञ मारिस्सा मॅकक्लिन म्हणते, “मला साथीच्या काळात कमाईची आवड वाढली आहे हे मी नक्कीच पाहिले आहे. किलकिले मध्ये अन्न आणि लेखक बरेच कॅनिंग कूकबुक. “ट्रॅफिक माझ्या साइटवर आहे, मला कॅनिंगचे अधिक प्रश्न येत आहेत आणि मॅसन जार आणि झाकण या दोन्ही गोष्टींचा अभाव आहे.”

खरंच, संपूर्ण यूएस मधील स्टोअर अहवाल देत आहेत कॅनिंग पुरवठा श्रेणी जे काही महिने भरले जाणार नाही.

बागकाम.jpg
मार्चपर्यंत शहरांनी लॉकडाऊन ऑर्डरची अंमलबजावणी करण्यास सुरवात केली, तेव्हा Google च्या “स्क्रॅप वाढविणार्‍या भाज्या” साठीचा शोध मागील वर्षाच्या तुलनेत 4,650 टक्क्यांनी वाढला.

(अ‍ॅडम हेस्टर / गेटी प्रतिमा)

त्याच्या कथेच्या विषयावर आम्हाला काय आणते ते म्हणजे अमेरिकन चिन्ह, डबे आणि कारागीरांचे प्रिय, तितकेच, मेसन जार. जेव्हा आपण बडीशेप लोणचे किंवा ब्लॅकबेरी कंपोटचा बॅच ठेवता तेव्हा आपण 160 वर्षांपासून असलेले तंत्र वापरत आहात.

हे सर्व सुरू झाले जॉन लँडिस मॅसन, 1850 च्या दशकात घरातील दुरुस्तीची तुलनेने अलिकडच्या प्रक्रियेमध्ये सुधारणा करण्याचा एक मार्ग शोधत असलेला न्यू जर्सीमध्ये जन्मलेला एक न्यूजर्मी. तोपर्यंत, खाद्यपदार्थांवर हवाबंद सील तयार करण्यासाठी रागाचा झटका वापरुन होम कॅनिंगचा समावेश आहे. किलकिले कॉर्कने फिरवले गेले, मेणाने सीलबंद केले, नंतर उकडलेले. हे गोंधळलेले आणि केवळ मूर्ख होते. कॅनिंग करण्यापूर्वी, लोक थंड हवामानात हिवाळ्यामध्ये स्वतःला टिकवून ठेवण्यासाठी धूम्रपान, नमकीन, कोरडे आणि आंबायला ठेवण्यावर मोठ्या प्रमाणात अवलंबून असतात.

30 नोव्हेंबर 1858 रोजी जॉन लँडिस मेसन यांनी “इम्प्रूव्हमेंट ऑफ स्क्रू-नेक बॉटल” पेटंट केले.

(विकिपीडिया; यूएस पेटंट 22186)

1858 मध्ये, 26 वर्षांचा गवंडी पेटंट थ्रेड केलेले स्क्रू-टॉप जार “हवा आणि पाण्याचा तंग करण्याचा हेतू आहे.” सर्वात लवकर मेसन जार पारदर्शक एक्वा ग्लासपासून बनविलेले होते आणि बर्‍याचदा “कलेक्टर्स”क्रॉलटाउन किलकिले, “बर्‍याच जणांचा असा विश्वास आहे की ते पहिल्यांदा क्राउनटाऊनच्या न्यू जर्सी गावात तयार केले गेले. दुर्दैवाने मेसनसाठी, त्याने आपल्या शोधाचे बाकीचे – त्या फ्लॅटचे पेटंट घेण्याकडे दुर्लक्ष केले. धातूच्या झाकण अंतर्गत एक रबर रिंग आहे हवाबंद सीलिंगसाठी महत्वाचे आहे, आणि मेण अनावश्यक केले – 1868 पर्यंत, संपूर्ण दशकानंतर. या कारणास्तव, मॅसन जार मोठ्या प्रमाणात तयार केले जात होते. मेसनने त्याच्या शोधावर नियंत्रण मिळविण्याचा प्रयत्न केला, परंतु न्यायालयीन खटले आणि व्यवसायातील भागीदारी अयशस्वी झाल्याने त्याला हाकलून देण्यात आले. १ 190 ०२ मध्ये त्यांचा दारिद्र्याने मृत्यू झाला.

बॉल बंधू प्रविष्ट करा. १ 1880० मध्ये, मेसनच्या मूळ पेटंटची मुदत संपल्यानंतर एका वर्षानंतर, एडमंड, फ्रँक, जॉर्ज, लुसियस आणि विल्यम या पाच भावांनी न्यूयॉर्कमधील बफेलोच्या लहान वुडन जॅकेट कॅन कंपनीसाठी त्यांच्या काकांकडून 200 डॉलर्सचे कर्ज घेतले. केरोसीनसारख्या वस्तूंच्या साठवणुकीसाठी कंपनीने लाकडी जॅकेट केलेले कथील कंटेनर तयार केले, पण बॉल ब्रदर्स लवकरच कथील डब्यात आणि काचेच्या भांड्यात गेले. बॉल ब्रदर्स मॅन्युफॅक्चरिंग कंपनीचे नाव बदलल्यानंतर त्याने इंडियाना येथील मुन्सी येथे दुकान सुरू केले जेथे नैसर्गिक वायूच्या शेतात काचेच्या वाहतुकीसाठी भरपूर प्रमाणात इंधन उपलब्ध होते. लवकरच तो अमेरिकेत मॅसन जारचा सर्वात मोठा उत्पादक होता. त्याच्या सुरुवातीच्या जारांवर अजूनही “मेसनचा पेटंट 1858” हे शब्द आहेत.

वर्षानुवर्षे, बॉल आणि इतर कंपन्यांनी विविध प्रकारे मॅसन जार तयार केले आहेत. आकार आणि रंग. आपल्याला गुलाबी, कोबाल्ट, एक्वा, अंबर आणि व्हायलेटच्या शेड्समध्ये प्राचीन जार सापडतील. कलेक्टर्सनी दुर्मिळतेसाठी $ 1000 भरले आहेत “वरच्या बाजूला” बॉल जार१ and ०० ​​ते १ 10 १० च्या दरम्यान बांधलेले आणि त्याच्या झाकण ठेवण्यासाठी डिझाइन केलेले.

१ thव्या शतकाच्या उत्तरार्धात सहजगत्या उपलब्ध मॅसन जार असल्याने अमेरिकन लोक वर्षभर फळे आणि भाज्या खात असत. यामुळे “पौष्टिक आरोग्यामध्ये मोठी सुधारणा” आली, ज्यात अ‍ॅलिस रॉस लिहितात अमेरिकन अन्न आणि पेय ऑक्सफोर्ड विश्वकोश, 2004 मध्ये प्रथम प्रकाशित. प्रथम समर्पित कॅनिंग कूकबुक, कॅनिंग आणि जतन, 1887 मध्ये, सारा टायसन रोपर, अन्न लेखक आणि गृह अर्थशास्त्राच्या क्षेत्रातील प्रणेते यांनी प्रकाशित केले. रेपरच्या काही पदार्थांमध्ये संरक्षित लिंबूवर्गीय, वायफळ बडबड जाम, मिरचीचा व्हिनेगर यांचा समावेश आहे – कोणत्याही समकालीन शेतकरी बाजारात घरी असेल तर इतर – “बनावट ऑलिव्ह” (प्लम्ससह), अक्रोड, पीचसह भरलेले पीच आणि धाग्यासह शिवलेले. त्याच्या वेळेची उत्पादने. कॅनिंगच्या घटनेचा परिणाम घराच्या आर्किटेक्चरवरही झाला. तथाकथित “ग्रीष्मकालीन स्वयंपाकघर“उन्हाळ्याच्या शेवटी स्त्रिया हिवाळ्यासाठी फळे आणि भाज्या ठेवत असल्याने लोकप्रियता वाढली आहे.” फ्रीस्टँडिंग स्ट्रक्चर्स लांब कॅनिंग हंगामात मुख्य घर थंड ठेवू देतात.

कॅनिंग.जेपीजी बद्दल प्रचार पोस्टर

मेसन जारची वैशिष्ट्यीकृत जाहिरात पोस्टर्सनी महिलांना “आपण हे सर्व करू शकता” असा आग्रह केला.

(वायव्य विद्यापीठ ग्रंथालय)

दुसर्‍या महायुद्धाच्या वेळी होम कॅनिंगमध्ये वाढ झाली होती, जेव्हा अमेरिकन लोकांना अतिरिक्त खाण्यासाठी “विजय बाग” वाढण्यास प्रोत्साहित केले गेले आणि प्रचार पोस्टर “आपण करू शकता सर्व करू शकता” म्हणून महिलांचे वैशिष्ट्यीकृत मॅसन जार. अमेरिकन बाजारावर प्रक्रिया केलेले पदार्थ तयार करण्यासाठी खाद्य कंपन्यांनी औद्योगिक कॅनिंग आणि अतिशीत तंत्रज्ञानामध्ये सुधारणा केल्याने 1940 च्या उत्तरार्धानंतर त्याची लोकप्रियता कमी झाली. घरगुती कॅन केलेला हिरवा सोयाबीनचे बाहेर होते, पक्षी गोठलेल्या मटारमध्ये होते. १ 60 s० च्या दशकातील बनावट चळवळीमुळे कॅनिंगमध्ये आणखी रस निर्माण झाला, जो गंभीर झाला आणि १ 1970 s० च्या दशकात मिळाला.

21 वे शतक आले आहे मेसन जार पुनरुत्थान, जरी नेहमी त्याच्या मूळ हेतूसाठी नसते. मेसन्सच्या जारांचा वापर अडाणी-चिकट रेस्टॉरंट्स, धान्याचे कोठार लग्न आणि फार्महाउस-शैलीतील स्वयंपाकघरांच्या वाढीसाठी केला जातो ग्लास पिणे, फ्लॉवर फुलदाण्या आणि भांडे धारक. बॉल ब्रँडबरोबर “कॅनिंग अ‍ॅम्बेसेडर” म्हणून काम करणारे मॅक्लेलेन म्हणतात, “मेसन जार अजूनही लोकप्रिय आहेत कारण ते दोन्ही उपयुक्त आणि सुंदर आहेत.” “आपण त्यांचा वापर कॅनिंग, ड्राय स्टोरेज, चष्मा पिण्यासाठी किंवा फक्त आपल्या डेस्कवर पेन ठेवण्यासाठी वापरला तरी ते सुखदायक आहेत.”

परंतु कोविड -१ ep च्या साथीच्या रोगाने, मेसन हे जार असतात त्याच्या मूळ वापराकडे परत. गूगल शोध “कॅनिंग रेसिपी” आणि इतर कॅनिंग शब्द यावर्षी दोनदा आहेत. गडी बाद होण्याचा क्रम म्हणून, बर्‍याच अमेरिकन पेंट्री शेल्फ्स मसालेदार भेंडी, ब्लॅकबेरी जाम, टॉमिलीलो साल्सा आणि पीच सॉसच्या जारांसह फुटतील.

canning.jpg
यूएसए मधील स्टोअर कॅनिंग सप्लाय बॅकऑर्डरचा अहवाल देत आहेत जे काही महिने भरले जाणार नाहीत.

(नेट आणि कोडी जेंट्झ / गेटी प्रतिमा)

अमेरिकन इतिहासाच्या स्मिथसोनियन नॅशनल म्युझियममध्ये अन्न इतिहासाची क्यूरेटर पौला जॉनसन म्हणतात, “तुम्हाला हे क्षण अमेरिकन इतिहासातील दिसतात; दुसरे महायुद्ध किंवा साथीचा रोग किंवा साथीचा रोग, कॅनिंग नेहमीच परत येते.”

जॉन्सन म्हणतात की संग्रहालयात संग्रहात एक हजाराहून अधिक कॅनिंग जार आहेत. १ 6 in6 मध्ये ओहायो स्टेट युनिव्हर्सिटीमधील निवृत्त गृह अर्थशास्त्र प्राध्यापकांनी त्यांना देणगी दिली. जार बर्‍याच आकारात आणि डिझाइनमध्ये येते, ज्यात बॉल, केर आणि Atटलससह अनेक भिन्न उत्पादकांचा समावेश आहे.

“[The collection] जॉनसन म्हणतात, “खरोखरच गृहपायाच्या संरक्षणासाठी खिडकी उपलब्ध आहे आणि बर्‍याच लोकांना त्याचे महत्त्व आहे.”

आजकाल, बॉल कॉर्पोरेशन यापुढे त्यांचे आयकॉनिक कॅनिंग जार बनवत नाही – ते प्रत्यक्षात बॉलच्या नावाखाली तयार केले जातात नेवेल ब्रँड. 21 व्या शतकाच्या अगदी स्पर्शानंतर, बॉल जार त्यांचे आहेत इंस्टाग्राम, आधुनिक होम कॅनसाठी पाककृतींनी भरलेले: टोमॅटो ब्रशचेटा टॉपिंग, अननस-टरबूज रीलिस, कारमेल appleपल कॉफी जॅम.

जॉन लँडिस मेसन पदार्थांशी परिचित नव्हते. पण त्याने किलकिले नक्कीच ओळखले.

.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा