वायकिंग प्रतिमेचा सर्वात टिकाऊ घटक म्हणजे स्वातंत्र्याची कल्पना – एक दूरच्या क्षितिजाचा थरार आणि त्यासह सर्व काही. पण बर्‍याच जणांना ती न मिळालेली आशा होती. वायकिंग युगातील जीवनाचे कोणतेही खरे वाचन प्रथम दैनंदिन अनुभवाच्या पैलूसह येते जे कदाचित त्या काळातील समाजातील सर्वात मूलभूत विभागणीचे प्रतिनिधित्व करते: जे मुक्त होते आणि जे नव्हते नव्हते त्यांच्यात फरक होते सामाजिक नेटवर्कच्या खाली स्वातंत्र्य, स्थिती, वर्ग, संधी आणि पैशाच्या पैशाच्या इतर कोणत्याही फरकांसह सर्वात मूलभूत सत्य आणि निवडीची परिणामी क्षमता आहे.

स्कॅन्डिनेव्हियाची गुलामगिरीची संस्था स्कॅन्डिनेव्हियात खूप लांब होती, बहुदा वायकिंग्सच्या काळाच्या हजारो वर्षांपूर्वी. इ.स. आठव्या शतकात, उत्तर फारच अपरिचित लोकांद्वारे वसलेले होते, त्यांची स्थिती मुख्यत्वे वंशानुगत पिढीवर बनलेली आहे. वायकिंग युगात, हे चित्र नाटकीयरित्या बदलले कारण, प्रथमच, स्कॅन्डिनेव्हियन्सने मानवी चॅटेलचे सक्रिय संपादन त्यांच्या अर्थव्यवस्थेचा एक महत्त्वाचा भाग बनविणे सुरू केले. व्हायकिंग छापा आणि सैन्य कारवाईचे हे मुख्य उद्दीष्ट होते – याचा परिणाम म्हणजे स्कॅन्डिनेव्हियामधील गुलाम लोकांची संख्या मोठ्या प्रमाणात वाढली.

म्हणूनच हे स्पष्टपणे सांगितले पाहिजे: वाईकिंग्स स्लाव होते आणि मानवांचे अपहरण, विक्री आणि जबरदस्तीने होणारे शोषण हे त्यांच्या संस्कृतीचे नेहमीच मुख्य आधार होते.

या वास्तवाचा इतका कमी सार्वजनिक प्रभाव पाडण्याचे एक कारण म्हणजे शैक्षणिक आणि इतरांद्वारे नियुक्त केलेल्या गुलामगिरीचा पारंपारिक शब्दसंग्रह, उदाहरणार्थ, अलिकडच्या शतकांमधील ट्रान्सॅटलांटिक व्यापार, विकी युगाला क्वचितच लागू झाला आहे. विशेषतः, शब्दावलीत संदिग्धता आहे कारण “गुलाम” च्या जागी नेहमीच एक भिन्न शब्द वापरला जातो: जुना नॉर्स थ्रिल– आम्हाला आधुनिक इंग्रजी “थॉलर” प्रदान करीत आहोत, जे आता आपण एखाद्याच्या मंत्रमुग्ध, कलेचे कार्य किंवा कल्पना म्हणून वापरत आहोत.

पुरातत्व आणि मजकूर स्त्रोतांचे उचित संयोजन वायकिंग स्लेव्हहोल्डिंगचे तुलनेने व्यापक चित्र सादर करू शकते. मध्यंतरी स्थिती, उदाहरणार्थ, ऐच्छिक पर्यंत ऐच्छिक होती, जरी कर्ज साफ करण्याच्या साधन म्हणून महत्त्वपूर्ण आर्थिक सक्ती केली गेली. ठराविक कालावधीसाठी थरार म्हणून सेवा करण्याद्वारे काही गुन्ह्यांचा दंडदेखील होता.

थ्रॅल्डमची नॉर्स सिस्टम नेहमीच चॅटेल स्लेव्हिंग नसते, परंतु बहुतेक गुलामांची एजन्सी कमी असते. 50 वर्षांपूर्वी वायकिंगच्या दोन विद्वानांनी पाहिल्याप्रमाणे, “गुलाम काहीही करू शकत नाही, काहीही सोडू नका.” त्यांना नक्कीच मोबदला मिळाला नाही, परंतु काही परिस्थितीत, त्यांच्या मालकांना वस्तूंची विक्री करताना त्यांना बाजारात मिळालेल्या रकमेचा एक छोटासा भाग राखण्याची परवानगी होती. परिणामी, त्यांचे स्वातंत्र्य विकत घेणे तांत्रिकदृष्ट्या शक्य होते. ते कोणत्याही वेळी गुलामगिरीतून मुक्त होऊ शकतात किंवा त्यांची सुटका होऊ शकते. या निकषांवर आधारित, काही विद्वानांनी असा युक्तिवाद केला आहे की वायकिंग एज समाजात वास्तविक गुलाम झालेल्या लोकांची संख्या तुलनेने कमी होती. परंतु संशोधकांनी व्यतिरिक्त वायकिंग स्लेव्ह छाप्यांच्या विस्तृत युरोपियन रेकॉर्डचे विश्लेषण केल्यामुळे या व्यापाराच्या प्रमाणावर झपाट्याने बदल करण्यात आला आहे.

पीटर रॅडसिगच्या १ 19व्या शतकातील चित्रात आइसलँडचा पहिला वसाहत, इंगोल्फार अर्नरसन असे चित्रण केले आहे जो खांब बांधण्यासाठी गुलामांना गुलाम बनवितो.

(विकीमीडिया कॉमन्स मार्गे सार्वजनिक डोमेन)

काही साहस गुलामीत जन्माला आले कारण त्यांचे पालक दोघेही गुलाम होते किंवा नि: संतान माणसाने ज्याने आपल्या गुलाम आईशी लग्न केले होते त्यांनी मूल स्वीकारण्यास नकार दिला. इतरांना बंदीवासात आणले गेले, विशेषत: त्या उद्देशाने किंवा युद्धकैदी म्हणून छापे टाकण्यात आले. जरी एखादा गुलाम व्यक्ती कित्येक महिने किंवा वर्षांच्या प्रवासात कित्येक हातांतून जात असेल, परंतु अनुभवाची सुरुवात जवळजवळ नेहमीच हिंसक अपहरणानंतरच होते. प्रत्येक वायकिंग छापाच्या मागे, आज सामान्यत: बाणावर किंवा नकाशावर नाव म्हणून गर्भधारणा केली जाते, गुलाम होण्याच्या क्षणी, सर्व लोकांवर भयानक आघात झाला होता, काही सेकंदांत एखाद्या व्यक्तीकडून मालमत्तेत जाण्याचा अविश्वास.

सर्व लोकांना गुलाम केले गेले नाही – खरं तर, फक्त एक अल्पसंख्याकच – वैयक्तिकरित्या त्यांच्या कैद्यांद्वारे राखून ठेवण्यात आले होते. बहुसंख्यांकांनी तस्करांच्या विस्तृत जाळ्यामध्ये प्रवेश केला आणि त्यांना वायकिंग जगभरातील बाजारपेठांमध्ये आणि वसाहतींमध्ये तसेच पश्चिम युरोपच्या एम्पोरियापर्यंत विक्रीच्या ठिकाणी नेले गेले. कालांतराने, गुलामगिरी अपरिहार्य होते युरोपियन रशियाच्या पूर्वेकडील नद्यांसह व आता युक्रेनमध्ये वाइकिंगच्या काळात व्यापलेला मुख्य व्यापार. लिलाव अवरोध आणि अशा हेतू-निर्मित स्लेव्ह मार्केटची कोणतीही ठोस पायाभूत सुविधा उपलब्ध नाहीत. त्याऐवजी व्यवहार अल्प-प्रमाणात होते, परंतु सतत, व्यवहार्य वाटणार्‍या कोणत्याही परिस्थितीत एक किंवा दोन व्यक्ती कोणत्याही वेळी विकल्या गेल्या.

आरआयजीची यादीओल्ड नॉर्सच्या तथाकथित कविता – मानवी सामाजिक वर्गाच्या दैवी उत्पत्तीचे वर्णन करण्याचा एक सामाजिक कार्य. कथेमध्ये, हेमदल रॅग हे नाव वापरुन तीन घरांना भेट देतात. एक सभ्य आणि कमकुवत आहे, तर दुसरा विनयशील परंतु व्यवस्थित ठेवला आहे आणि तिसरा श्रीमंत आणि गर्विष्ठ आहे. आरआयजी प्रत्येक घरात तीन रात्री घालवतो, तिथे राहणा coup्या जोडप्यांमध्ये झोपलेला असतो आणि अर्थातच अनुक्रमे थ्रिलर्सचे समर्थक, शेतकरी आणि कुलीन वर्गातील अनेक मुले जन्माला येतात. कवितेत आयुष्यातील या पात्रांच्या स्टेशनसाठी योग्य नावांची यादी आहे: गुलाम वर्गाच्या “प्रथम जोडप्यास” थ्रिलस आणि थायर असे म्हणतात, ज्याचे नंतरचे नाव प्रभावीपणे “थ्रल-वुमन” आहे. नॉईस, बीअरबॉय, स्टॉटी, स्टिकी, बेडमेट, बॅडब्रेथ, स्टँपी, फॅटी, आळशी, ग्रिजलेड, स्टॉपर आणि लॉन्गलेस अशी त्यांच्या मुलांची नावे आहेत. मुलींना स्टम्पिना (पुरुषांच्या स्त्रीलिंगी समतुल्य असणाot्या, नीरस विनोदाच्या अर्थाने), डम्पी, बुलिंगक्लेव्हज, बेलोव्हेनोस, शॉटी, बोंडवुमन, ग्रेटगोसीप, रॅगडीप आणि क्रॅंकशँक्स टाकल्या जातात. सर्व स्पष्टपणे तोलामोलाचा प्रयत्न करतात, बरेच मॉनिकर आरोग्य आणि स्वच्छतेचा अभाव दर्शवितात आणि एक स्पष्टपणे लैंगिक गुलामगिरीचा संदर्भ देते. त्यापैकी कोणीही वैयक्तिक ओळख किंवा व्यक्तिमत्व स्वीकारत नाही.

वायकिंग शॅक

स्वीडन, स्वीडनच्या वायकिंग शहरातून झोपडपट्टी (वरच्या डावीकडे); न्यूरो नेखर, जर्मनी (खाली डावीकडे); आणि ट्रेलबॉर्ग, स्लेगलिस, डेन्मार्क (उजवीकडे)

(क्रिस्टर आयलीन / स्वीडिश ऐतिहासिक संग्रहालय / बेन रॅफील्ड)

कविता देखील गुलामांद्वारे केलेल्या कार्यास अधोरेखित करते: थॉर्ल बास्केट बनवण्यासाठी अनेक प्रकारचे जाळे आणि पट्टे बनवतात, तर त्याचे कुटुंब “कुंपण, शेण, शेतात, शेळ्या, शेण खोदून काम करतात” ” त्यांचे शरीर मॅन्युअल श्रम द्वारे चिन्हांकित आहे, सुरकुत्या त्वचेवर कोरलेली त्वचा, नखे कापली जातात, गुडघे वाकलेले आणि सुस्त डोळे आहेत. त्यांचे उघड्या पाय गाळाने झाकलेले आहेत.

लहान मूठभर मजकूर गुलामाच्या वास्तविक वाणीचे जतन करतो. एक 11 व्या शतकातील आहे, स्वीडनमधील लेक मलेरेनमधील deडलेस बेटावर रॉयल इस्टेट हॅव्हगार्डनने सुशोभित केलेले आहे. शिलालेख राजाच्या इस्टेट मॅनेजरचा सन्मान करते आणि जिवंत असताना लोकांनी स्वत: वर दगडफेक केल्याचे हे एक दुर्मिळ उदाहरण आहे:

ही धाव वाचा! त्यांना योग्य प्रकारे टोलीरने कापायचे आदेश दिले ब्रायटी रोडेनमध्ये, राजाने नेमलेले. त्याच्या आठवणीत तो … तोलीर आणि गेल यांनी पती-पत्नीला कोरले होते.

येथे महत्त्वाची वस्तुस्थिती अशी आहे की ए. ब्रायटी तेथे साहसीचा एक विशेष वर्ग होता, कोणालातरी खूप जबाबदारी सोपवून पण तरीही स्वातंत्र्य नाही. इतर संस्कृतींमध्ये, कधीकधी सत्तेच्या पदावर जाणा slaves्या गुलामांची समांतर खाती वास्तविकपणे त्यांच्या स्थितीचा अर्थ काय आहेत याची अस्पष्टता अस्पष्ट करतात. Elडल्सोवर, तोलीर साहजिकच लग्न करण्यास सक्षम होता (ही कायदेशीरदृष्ट्या आणखी एक गोष्ट आहे की नाही) आणि शाही सेवक म्हणून त्याच्या स्थानाचे एक विस्मयकारक विधान खर्च करण्यात.

11 व्या शतकातील डेन्मार्कमधील हरिंग येथील आणखी एक दगड एक साधी, परंतु कदाचित अधिक मार्मिक कथा सांगतो:

तोडी लोहारने हा दगड गुडमुंडचा मुलगा थोरिसिल याच्या स्मरणार्थ उंचावला, ज्याने त्याला सोने देऊन मुक्त केले.

एका छाप्यात वाइकिंग शिप

1915 च्या प्रस्तुतीकरणात नमूद केल्यानुसार, वायकिंग जहाजावरील छापा

(युनिव्हर्सल हिस्ट्री आर्काइव्ह / युनिव्हर्सल इमेज ग्रुपद्वारे गेट्टी इमेजेस फोटो)

गुलामी आणि परिपूर्ण स्वातंत्र्य दरम्यान अस्पष्ट जागेत एक मुक्त थरार अस्तित्त्वात होता. सर्व मुक्त (पुरुष) पुरुष आपल्या पूर्वीच्या स्वामींबद्दल कृतघ्न होते आणि त्यांच्याकडून अपेक्षित पाठबळ होते आणि त्यांना कधीही पूर्णपणे स्वतंत्र लोकांच्या समान मानले गेले नाही. यापूर्वीच्या कायदेशीर संहितांमध्ये देखील नुकसान भरपाई हक्कांची कमतरता होती. टोकीने उभा केलेला दगड त्याच्या पेशास सूचित करतो – एक सोपा, उपयुक्त व्यवसाय – परंतु ते काहीतरी नवीन होते की साहसी म्हणून त्याच्या पूर्वीच्या कामांचा वारसा स्पष्ट नाही. कालांतराने मुले आणि नातवंडे स्वतंत्ररित्या पूर्ण हक्क मिळवतील.

वायकिंग-युगातील गुलामीचे भौतिक प्रतिबिंब परंतु लक्षणीय आहेत. सर्वात मूलभूत स्तरावर, बिरका आणि हेडेबीच्या शहरी केंद्रांमध्ये तसेच वाणिज्यशी संबंधित इतर साइट्समध्ये लोखंडी पट्ट्या सापडल्या आहेत. त्यापैकी काही प्राण्यांना लगाम लावण्यासाठी वापरता येतील, परंतु मानवी मान, मनगट किंवा घोट्याच्या आसपास ठेवण्याची शक्यता जास्त होती.

बहुतेक पुरातन सामग्री वाचणे अवघड आहे, त्यामध्ये ते केवळ अप्रत्यक्षपणे गुलामाची उपस्थिती दर्शवते. त्यांना घरे आणि खाण्याची गरज होती आणि त्यांचे कार्य केवळ अर्थव्यवस्थेतच समाकलित होऊ नये, परंतु कदाचित ते देखील एक मुख्य ड्रायव्हर होते. उदाहरणार्थ, वायकिंगच्या सुरुवातीच्या काळात, श्रम-केंद्रित टार उत्पादन उद्योगाच्या जलद विस्तारास तसेच बाहेरील क्षेत्राचे वाढलेले शोषण ज्याने केले? नंतरच्या काळात, पोलादाच्या (आणि म्हणून लोकर आणि मेंढी) वाढत्या गरजेच्या संदर्भात अर्थव्यवस्थेच्या पुढील पुनर्रचनेत श्रम आवश्यकतांच्या परिणामी वाढीचे स्पष्ट परिणाम दिसून आले. वसाहतींच्या अंगभूत वातावरणामध्ये विकास, लहान रचनांचे वाढ (कदाचित adventureडव्हेंचर क्वार्टर?) आणि मुख्य हॉल आणि सहाय्यक इमारतींमध्ये समावेश. गुलाम झालेल्या लोकांवर छापे टाकले जात असताना, अशा हल्ल्यांमध्ये वापरण्यात येणारे फ्लीट तयार करणे, देखभाल करणे आणि त्यांची देखभाल करणे आणि त्याचप्रमाणे स्वयं-मजबुतीकरण सिस्टममध्ये या व्यक्तींचे कार्य करणे आवश्यक बनले.

गुलामांसाठी, 8 व्या शतकाच्या मध्यापासून 11 व्या शतकाच्या मध्यभागी हा सुमारे स्वतंत्र लोकांकडून पूर्णपणे भिन्न अनुभव होता. वायकिंग युग ही अत्यंत वेळेची मर्यादा होती – संस्कृती आणि जीवनशैली दरम्यान, वास्तविकतेविषयी भिन्न दृश्ये आणि व्यक्तींमध्ये अगदी स्वातंत्र्याच्या पातळीवरदेखील.

कडून अधिग्रहण केले राख आणि एल्मची मुले: वायकिंग्सचा इतिहास नील किंमतीद्वारे. नील किंमतीद्वारे कॉपीराइट 20 2020. मूलभूत पुस्तकांमधून उपलब्ध.

.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा