होय, हे ऐतिहासिक आहे, परंतु अध्यक्ष ट्रम्प यांनी शपथ वाहून दिलेल्या शांततेचा हा केवळ एक भ्रम आहे.

यावर्षी जानेवारीत ट्रम्प यांनी शांततेसाठी आपली दृष्टी जाहीर केली, अधिकृतपणे पीस फॉर समृद्धी म्हणून ओळखले जाते. पॅलेस्टाईननी व्यापार्‍यांना चांगल्या संधी मिळण्याच्या आश्वासनांच्या बदल्यात हा भाग सोडून त्या पैशावर जमीन म्हणून पैसे घोषित केल्यावर बहिष्कार टाकला, तर इस्राईलने कोणतीही जमीन विचारात न घेता धमकी दिली.

अलिकडच्या वर्षांत ट्रम्प यांनी पॅलेस्टाईन-इस्राईलच्या यशस्वी कराराची आशा निर्माण केली होती आणि त्यासह, त्यात अयशस्वी झाल्यास आणखी बिघडण्याची शक्यता आहे.

नव्या करारावरून असे सूचित झाले होते की ट्रम्प यांची मूळ शांतता योजना मरण पावली आहे, परंतु यामुळे इस्रायली पंतप्रधान बेंजामिन नेतन्याहू यांच्या राजकीय नशिबी पुनरुज्जीवन होते.

नेतान्याहू यांना अब्जावधी दशकांहून अधिक किंवा कमी किंमतीवर इस्त्रायली अटींवरील करारावर अडकणारा सापडला.

इस्त्रायली पंतप्रधानांनी इस्त्रायली व्यापलेल्या वेस्ट बॅकेच्या जमीनीवर इस्रायलच्या स्वत: च्या व्यवहार्य राज्यासाठी पॅलेस्टाईनच्या इच्छेस प्रवृत्त करणा .्या टिंडर शुष्क तणावाला प्रज्वलित करण्यासाठी सामना केला असता. आत्तापर्यंत युएईने ही शक्यता कमी केली आहे.

संयुक्त निवेदनात म्हटले आहे “या राजनैतिक यशाचा परिणाम म्हणून आणि संयुक्त अरब अमिरातीच्या पाठिंब्यासह अध्यक्ष ट्रम्प यांच्या विनंतीवरून इस्त्राईल राष्ट्रपतींच्या दृष्टीने शांततेसाठी आखलेल्या भागांवरील सार्वभौमत्वाची घोषणा निलंबित करेल आणि आता इतर देशांमध्ये संबंध वाढवण्याच्या प्रयत्नांवर. अरब आणि मुस्लिम जग. ”

युएईचे परराष्ट्र व्यवहार राज्यमंत्री अन्वर गर्गाश यांनी या कराराच्या यशाचे काही भाग म्हणून “पॅलेस्टाईनच्या भूमीचा नाश रोखण्याची इस्त्राईलची बांधिलकी, ज्यामुळे दोन देशी तोडगा जपला जाईल,” असे वर्णन केले आहे.

पहिल्या वाचनात, तडजोड रॉक-सॉलिड वाटली, परंतु टायर्स लाथ मारते आणि वाढ होण्याचा धोका केवळ रस्त्यावरुन थोडा हलतो. संकेत “निलंबन” या शब्दामध्ये आहे.

सेटलमेंटचे आर्किटेक्ट कुशनर यांनी असे वर्णन केले की, “माझा विश्वास आहे की ते त्यांच्यावर आहेत [Israel] जोपर्यंत अमेरिका आणि इस्राईल यांच्यात ही योग्य वेळी योग्य कृती आहे हे आम्हाला समजत नाही तोपर्यंत आम्ही पुढे जाण्यासाठी कारवाई करणार नाही. “

जेव्हा उत्तरे दिली जातात तेव्हा स्ट्रिंगचा तुकडा किती काळ असू शकतो? म्हणतात, “कुठेतरी बराच काळ आणि कमी कालावधी दरम्यान, नंतर याचा अर्थ तात्पुरते.”

नेतान्याहू यात काही शंका नाही, तात्पुरते म्हणजे तात्पुरते.

ते म्हणाले, “आम्हाला अध्यक्ष ट्रम्प यांच्याकडून तात्पुरते थांबण्याची विनंती प्राप्त झाली. ही तात्पुरती स्थगिती आहे. हे टेबलवरून काढले गेले नाही, मी ते सांगत आहे,” ते म्हणाले. तो एक कुशल राजकीय ऑपरेटर देखील आहे जो देशांतर्गत प्रेक्षकांसाठी खेळत आहे, ज्याची जोड कमी करणे त्वरित ध्येय आहे आणि वाटाघाटी त्याच्या बाजूने वळविण्यासाठी अधिक कुशलतेने काम केले जाते.

गर्गाश इशारे देत आहे की सध्या युएई खेळत आहे, असे गृहितपणे गृहित धरले जाते की नोव्हेंबरच्या अमेरिकेच्या निवडणुकीत तात्पुरती धाव घेतली पाहिजे, “आम्हाला वाटते की एक योग्य वेळ ही योग्य वेळ नाही, परंतु त्याच वेळी आपण खरोखरच ही वचनबद्धता साधणे म्हणजे दोन-राज्य उपायांवर टाइम बॉम्ब पसरविण्यासारखे असेल. “

इस्त्रायली पंतप्रधान बेंजामिन नेतान्याहू यांना तात्पुरते म्हणजे तात्पुरते अर्थ आहे यात शंका नाही.

म्हणून वेळ संयुक्त अरब अमिरातीसाठी कार्य करतो – क्रमवारीत – परंतु आता इतरांसाठी का?

ट्रम्प आणि कदाचित नेतान्याहू दोघांनाही निवडणुकांचा सामना करावा लागतो आणि त्यांना मतांची आवश्यकता असते. आणि दोघेही कालांतराने वारसातून बाहेर पडण्यासाठी, कार्यालयात त्यांची तुलनेने विवादास्पद नोंद करण्यासाठी धावण्याच्या प्रयत्नात आहेत. नेतान्याहू यांच्या डोक्यावर भ्रष्टाचाराची खटला चालू असून ट्रम्प यांनाही कायदेशीर त्रास सहन करावा लागण्याची शक्यता आहे.

या करारामध्ये ट्रम्प आणि युएईने नेतान्याहूला उच्च तंत्रज्ञानाची व सुरक्षिततेसाठी इस्रायलची आकर्षक अरब बाजारपेठ उघडण्याच्या यशाच्या वरवरच्या आचरणाच्या बडबडीत दफन करण्याची जबाबदारी सोपविली आहे.

घटनेच्या परस्पर पाठीवर थाप मारणे आणि हसणे या गोष्टींचे संकेत म्हणून, “हा ऐतिहासिक मुत्सद्दी विजय हा मध्यपूर्व प्रदेशात शांतता प्रस्थापित करेल आणि धाडसी मुत्सद्दीपणा आणि दृष्टीकोनाचा एक पुरावा आहे” या संयुक्त विधानातील दुसर्‍या परिच्छेदाच्या मागे मागे जाऊ नका. ” अरब अमिराती आणि इस्त्राईल या नवीन मार्गावर चालण्याचे धाडस करतात ज्यामुळे या प्रदेशात मोठ्या शक्यता निर्माण होतील. “

कालच ट्रम्प यांचे राष्ट्रीय सुरक्षा सल्लागार रॉबर्ट ओब्रायन यांनी ट्रम्प यांना शांततेच्या नोबेल पुरस्कारास पात्र असल्याचे सांगितले.

का नाही, त्याचा पूर्ववर्ती बराक ओबामा यांना एक मिळाली आणि हा ओबामांचा वारसा आहे की ट्रम्प पुन्हा तयार करू शकले नाहीत – पुढची सर्वात चांगली गोष्ट म्हणजे ती स्वत: हून घ्यावी.

इस्त्राईल आणि युएई यांनी 'संबंधांचे सामान्यीकरण पूर्ण केले'

आणि जर ते मेजावर असतील तर दुसर्‍या पक्षाचे काय असेल तर ते कदाचित पॅलेस्टाईनच्या ऐतिहासिकदृष्ट्या खोलवर प्रादेशिक महत्त्व देऊ शकेल.

थोडक्यात, ते पुन्हा विकल्यासारखे दिसत आहे. पॅलेस्टाईन ऑथॉरिटीचे अध्यक्ष महमूद अब्बास यांनी या करारास “पॅलेस्टाईन लोकांवर आक्रमकता” आणि “जेरुसलेमशी विश्वासघात” म्हटले.

त्याचे कट्टरपट्टीचे पॅलेस्टाईन प्रतिस्पर्धी हमासही तितकेच नामंजूर आहेत, असे सांगून ते म्हणाले: “आम्ही इस्त्राईलबरोबर सामान्यीकरणाचे सर्व संभाव्य मार्गाने निषेध करतो, ज्याला पॅलेस्टाईन कारणासाठी भोसक मानले जाते”.

जरी वास्तविकता अशी आहे की जरी गर्गाशने असे म्हटले आहे की त्याने विझल्या गेलेल्या पॅलेस्टाईन राज्याची आशा जिवंत ठेवली आहे, तर नेतान्याहू यांनी नंतर पश्चिमेकडील नदीच्या किना on्यावर धमकी दिली आणि अमीरातीने अरबी भिंतीवर पुन्हा लेखन केले. पॅलेस्टाईननी एकेकाळी दिलेला प्रादेशिक पाठिंबा स्वीकारला नाही आणि याचा अर्थ असा आहे की आखाती राज्ये – जी पॅलेस्टिनींना बँक रोल करण्यास मदत करतात – धैर्य संपवित आहेत.

गेल्या दशकभर बोलणी करूनही पॅलेस्टाईन नेत्यांना भ्रष्टाचार निर्मूलन, किंवा भ्रष्टाचार रोखण्यात अयशस्वी ठरल्यासारखे आणि वाटाघाटीची समस्या असल्याचे समजते. समकक्ष, नेत्यान्याहू हा आनंदी जोडीदार नाही. जरी ते नियमांद्वारे खेळतात, तरीही पॅलेस्टिनीच्या घरांमध्ये अशी समज आहे की त्यांच्या विरुद्ध नेहमीच डेक तयार केला जातो, त्याच गोष्टी कराराला बळकटी देतात.

विभाजन आणि कट्टरपंथीयतेद्वारे क्रमाक्रमाने कमकुवत झालेल्या पॅलेस्टाईनच्या भूमिकेची पूर्वीची अवस्था पूर्वीपेक्षा कमी होती. म्हणून जेव्हा ते वाईट ओरडतात, तेव्हा ते बरोबर असतील, युएईने त्यांना देहात मारले.

काय ते जागे होणे आणि कॉफी स्नफिंग करणे यासारख्या “लक्ष देणा “्या” किकची किंवा पॅलेस्टाईन नेत्यांची ही पिढी पाडण्याच्या उद्देशाने तयार केलेली आहे की नाही हे पाहण्यासारखे आहे.

गर्गाश पैशाची टॅप बंद करण्याविषयी बोलत नाही, परंतु तो त्याकडे लक्ष वेधत आहे.

“आम्ही स्वतंत्र पॅलेस्टाईन राज्य जेरुसलेमचे राजधानी म्हणून पाहण्यास बांधील आहोत, ही आमची राजकीय बांधिलकी आहे. परंतु दुसरीकडे, मला असे वाटते की आपल्या जगाचा एक भाग म्हणून आम्ही पॅलेस्टिनींचे आर्थिकदृष्ट्या संरक्षण करण्यास सक्षम आहोत. राजकीयदृष्ट्या एक मोठा समर्थक आहे. आणि अन्यथा, “ते म्हणाले.

तर हे चांगले आहे का?

गर्गाशचा “टाइम बॉम्ब” त्यांनाही लागला. यावर्षी जानेवारीमध्ये इराणचे सर्वोच्च जनरल कासिम सोलेमानी यांच्या हत्येमुळे ट्रम्प यांच्या जवळ आलेल्या आपत्तीमागील.

या प्रदेशात भांडवल जास्त आहे, इराक स्थिरपेक्षा कमी आहे, सीरियात युद्ध चालू आहे, लेबनॉन राजकीय धबधबा आहे, येमेनचे युद्ध पीसते आहे आणि या सर्वांमध्ये इराणच्या परराष्ट्र धोरणाचे उल्लंघन आहे जे सूक्ष्म स्थिरता आहे आणि आधीच आकाश-उंच आहे. ढकलणे इच्छिते -एकच संकट असलेल्या अमेरिकेशी अधिक तणाव.

जर या सर्वांनी यूएईला प्रोत्साहित करणे पुरेसे नसते, जे त्यांच्यासाठी एक महत्त्वाचे पाऊल असेल तर कोरोनोव्हायरस (साथीच्या रोग) सर्व देशभर (किंवा खंडभर) असलेला च्या भीतीमुळे आर्थिक नरसंहार होण्याची भीती प्रादेशिक नाजूकपणा अधिक वाढवू शकते.

मत: पुतिन अधिक विस्तारण्यापासून काय थांबवित आहे?

अल्प मुदतीच्या राजकीय विक्री करणा Trump्या ट्रम्प यांच्यासाठी हा करार फक्त तीन आठवड्यांत स्वाक्षरी होईपर्यंत उबदार राजकीय हवेशिवाय काही नाही.

द्विपक्षीय सौद्यांच्या “गुंतवणूक, पर्यटन, थेट उड्डाणे, सुरक्षा, दूरसंचार, तंत्रज्ञान, उर्जा, आरोग्य, संस्कृती, पर्यावरण” या करारांच्या स्वाक्षरीच्या अभिवचनावर ही चाचणी असेल.

अरबच्या स्थिर स्थावर वस्तू इस्रायलच्या अटीकडे वळल्यामुळे नेतान्याहू यांना आता चिंता कमी आहे आणि ट्रम्प यांनी म्हटले आहे की अधिक अरब राज्ये या समितीवर येतील.

जरी आपण पॅलेस्टाईन असाल तरीही तडजोड करणे बुडण्यापेक्षा चांगले आहे, परंतु केवळ किरकोळ.

आणि सर्व बाजूंनी किती वेळ पाणी गळते? अमेरिकन मतदार आणि राष्ट्रपती यांच्यात वास्तविक फरक येण्याची तीक्ष्णता, उर्जा आणि उत्कटतेवर अवलंबून आहे आणि जर उणीव नसेल तर पाणी शिंपडणे नेतान्याहूसाठी चांगले काम करेल.

कोणी पुढे आहे का?

युएईने आपला मोठा क्षेत्रीय भागीदार सौदी अरेबिया मुत्सद्दीपणाने पुढे सरसावला आहे. इराणविषयी ट्रम्प यांच्या घृणास्पद धोरणांचे काही स्वातंत्र्य राखत असताना प्रादेशिक सुरक्षेपेक्षा काही अधिक फायदा, तात्पुरता आहे.

आणि पॅलेस्टाईन लोकांकडून युएईला जे काही अफू मिळते ते अरबी गल्लीमध्ये नाही, म्हणून खर्च कमी आहे.

अखेर हा सौदा केवळ तितकाच मजबूत आहे जितका सर्व पक्षांना फायदा होतो आणि तरीही ट्रम्प यांच्या कार्यालयात असताना नेतान्याहू यांना त्यातील सिंहाचा वाटा मिळाला.

.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा